Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวน admin ช่วยเขียน ea ตามแนวคิดนี้หน่อยครับ  (Read 19038 times)

vodtipat

• Newbie
  • *
ผมดัดแปลงจาก Ea scalping เพื่อกันการล้าง พอร์ดครับ
1. เปิด bay และ sell พร้อมกัน และตั้ง bayLimit คูณ 2 กับ selllimit คูณ2 ไว้สมมุติ 30 pip และ TP 30  SL 0
2. ถ้าสมมุติหุ้นขึ้น 30 จุด ถึง selllimit ก็จะปิด bay และลบ baylimit แล้วเปิด bay ใหม่ lots 2เท่า เท่ากับ selllimit พร้อมตั้ง selllimit ต่อ (เหมือน Ea scalping )
3. ถ้าสมมุติหุ้นขึ้นอีก ก็ทำตามข้อ 2. ไปเรื่อยๆ
3. ถ้าหุ้นลง มา 30 จุด ปิด พอร์ดทั้งหมด รวมทั้ง bay(ติดลบ 30 จุด)ด้วย

รบกวน admin ด้วยนะครับ แล้วมาลองดูว่าจะช่วยยืดการล้างพอร์ดได้ไหม

admin

• Administrator
  • Hero Member
ครับเดียวผมว่างจะลองเขียนให้ครับ รีบหรือเปล่าครับ

vodtipat

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

Tumz

• Newbie
  • *
ใช่ที่ผมเข้าใจหรือป่าวครับว่า
เปิด buy กับ sell พร้อมกัน แล้วก็ใช้ pending ดักไว้ทั้งบนและล่าง ในระยะ 30 จุด แต่ lot สองเท่า
ทำกำไรในทิศทางเดียวไปเรื่อย ๆ  แต่ถ้ากราฟเกิดย้อนทางขึ้นมา ในระยะ 30 จุด ก็ให้ปิด Order ทั้งหมด แล้วเริ่มเปิดพร้อมกันใหม่
ที่ผมสงสัยคือเรายอมเสียใน Order แรกที่เราเปิดทั้งสองทางใช่ป่ะครับ หรือว่าทำให้มันโมดิฟายออร์เดอร์แรกใน Pending lot สองเท่าที่ดักไว้
เพื่อลดการเสียหายลงมากที่สุด หรือเท่ากับปิดที่กำไรรวมเท่ากับศูนย์ ???

vodtipat

• Newbie
  • *
คือแบบนี้ครับ
1. เปด bay กับsell ที่สมมุติ Lots = 1 ที่ 1.5000 
2. เปิด bayLimit กับ selllimit ที่ 30 จุด
3. ถ้าสมมุติหุ้นขึ้น ไปที่ 1.5030 ก็ปิด bay และ ลบ bayLimit แล้วเปิด bay คูณ 2 กับ sell คูณ 2 โดยที่ order sell แรกยังอยู่
    (เท่ากับว่าตอนนี้ได้กำไร 3 $ และ (ขาดทุน 3$ ยังไม่ปิด))
4. ถ้าหุ้นขึ้นอีก เป็น 1.5060 ก็ปิด Bay คูณ 2  (เท่ากับว่าตอนนี้ได้กำไรเพิ่มอีก 6 $ +3$ และ (ขาดทุนรวม 6$+ 6$ ยังไม่ปิด))
   แล้วเปิด sell คูณ 4 และ bay คูณ 4
5. สมุติหุ้นลง  30 จุดปิด order ทั้งหมด  sell จะได้กำไร 12$ - 3$ = 9$  order bay ติดลบ 12$ แต่ได้กำไร ตั้งแต่ bay ที่ 1 =3$
   +bay ที่ 2 = 6 ดอล (-12 +3+6 เหลือ = -3 )แล้วเอา กำไรจาก sell = 9$ ลบกับ -3 ก็เหลือ กำไร = 6 $ แล้วเริ่มใหม่

#ตัวนี้กำไรน้อย ใช้การเปิด order คู่เพื่อถ่วงการล้างพอร์ต ขณะเดียวกันก็ค่อยๆ เก็บกำไรที่ละน้อย ลองดูครับหรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติ่มก็เสนอแนะได้นะครับ ผมก็เล่นมานานพอสมควร แต่ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

Tumz

• Newbie
  • *
่ครับ ผมว่าก็ดีเหมือนกาน เป็นแนวที่ผมอยากได้ด้วยพอดี เอาไว้ปรับแต่งอีกนิดหน่อยให้มันดีขึ้นเรื่อยๆ
แต่สงสัยต้องรอท่าน Admin รับเพราะผมเขียนไม่เป็น  ;D

admin

คือแบบนี้ครับ
1. เปด bay กับsell ที่สมมุติ Lots = 1 ที่ 1.5000 
2. เปิด bayLimit กับ selllimit ที่ 30 จุด
3. ถ้าสมมุติหุ้นขึ้น ไปที่ 1.5030 ก็ปิด bay และ ลบ bayLimit แล้วเปิด bay คูณ 2 กับ sell คูณ 2 โดยที่ order sell แรกยังอยู่
    (เท่ากับว่าตอนนี้ได้กำไร 3 $ และ (ขาดทุน 3$ ยังไม่ปิด))
4. ถ้าหุ้นขึ้นอีก เป็น 1.5060 ก็ปิด Bay คูณ 2  (เท่ากับว่าตอนนี้ได้กำไรเพิ่มอีก 6 $ +3$ และ (ขาดทุนรวม 6$+ 6$ ยังไม่ปิด))
   แล้วเปิด sell คูณ 4 และ bay คูณ 4
5. สมุติหุ้นลง  30 จุดปิด order ทั้งหมด  sell จะได้กำไร 12$ - 3$ = 9$  order bay ติดลบ 12$ แต่ได้กำไร ตั้งแต่ bay ที่ 1 =3$
   +bay ที่ 2 = 6 ดอล (-12 +3+6 เหลือ = -3 )แล้วเอา กำไรจาก sell = 9$ ลบกับ -3 ก็เหลือ กำไร = 6 $ แล้วเริ่มใหม่

#ตัวนี้กำไรน้อย ใช้การเปิด order คู่เพื่อถ่วงการล้างพอร์ต ขณะเดียวกันก็ค่อยๆ เก็บกำไรที่ละน้อย ลองดูครับหรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติ่มก็เสนอแนะได้นะครับ ผมก็เล่นมานานพอสมควร แต่ยังต้องเรียนรู้อีกมาก

ผมอ่านแล้วครับ ยังงงนิดหน่อย ช่วยทำเป็นรูปให้เห็นชัดเจนหน่อยได้ไหมครับเดียวอีก 2 วันผมว่างจะได้เขียนให้ได้เลยไม่ต้องมานั่งทำความเข้าใจแนวคิดของคุณใหม่ครับ ขอบคุณครับ

vodtipat

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะวาดยังไง  เดียวแก้ไขที่พิมพ์ผิดให้นะครับ
   lots ซื้อคูณ 2 เข่น 1,2,4,8,16,32,64,128,ไปเรื่อย
   sl 0 คือ ไม่ต้องตั้ง

1. เปิด buy กับ sell ที่สมมุติ  Lots = 1$  / tp 30 /sl 0  ที่ 1.5000 
2. ถ้าสมมุติหุ้นขึ้น ไปที่ 1.5030 ชน tp ก็ปิด buy (order sell  ยังไม่ปิด)  แล้วเปิด buy และ sell Lots x 2 เพิ่ม / tp 30 / sl 0 
    หลังจาก  เปิด order แล้ว
         ถ้าหุ้นลงไปที  1.5000 ปิดพอร์ตทั้งหมด แล้วเริ่มข้อ1. ใหม่     
         ถ้าหุ้นขึ้นไปที่ 1.5060 ชน tp  ก็ปิด buy (order sell  ยังไม่ปิด) แล้วเปิด buy และ sell Lots x 2 เพิ่ม / tp 30 / sl 0

สรุปที่ละฝั่งนะครับ
  ฝั่ง buy  หุ้นขึ้น ชน tp 30 จุด  ปิดแล้วเปิดใหม่ lots 2 เท่า(เท่ากันกับฝั่ง sell)  /tp 30 /sl 0 ไปเรื่อยๆ
  ฝั่ง sell   หุ้นขึ้น ติดลบ 30 จุด   เปิด orderใหม่ lots 2 เท่า(เท่ากันกับฝั่ง buy)  /tp 30 /sl 0 ไปเรื่อยๆ
  เมื่อไหรที่ ฝั่ง sell ที่ติดลบมาตลอด หุ้นกลับตัว แค่ 30 จุด ก็ปิดพอร์ตทั้งหมด แล้วเริ่มใหม่
  งงไหมครับ ถ้าหุ้นลงก็ทำแบบเดียวกัน ง่ายๆก็คือ ฝั้งที่ได้กำไร ชน tp ก็ปิดแล้วเปิดใหม่ ฝั่งขาดทุ้นกลับมาได้กำไรก็ปิดพอร์ตทั้งหมด

admin

อ่านแล้วก็ยังงงอยู่ แต่ผมจะลองทำเป็น pending ไปให้คุณสักฝั้งละ 10 order ก่อนเลยหละกัน แล้วค่อยมาปรับแก้ทีหลัง

vodtipat

• Newbie
  • *
ต้องขอโทษ admin ด้วยที่อธิบายไม่เข้าใจขออธิบายใหม่ครับ

1. เปิด  buy กับ  sell พร้อมกัน Lots  คูณ1
   1.1 ถ้าหุ้นขึ้น 30 จุด ปิด buy อย่างเดียว

2  แล้วเปิด  buy กับ sell พร้อมกัน lots คูณ 2 หลังจากเปิดแล้ว
    2.1 ถ้าหุ้นขึ้น 30 จุด ปิด buy อย่างเดียว แล้วข้ามไปข้อ 3.
    2.2 ถ้าหุ้นลง 30 จุด ปิด order ทั้งหมด แล้วเริ่ม ข้อ 1. ใหม่

3  เปิด  buy กับ sell พร้อมกัน lots คูณ 4 หลังจากเปิดแล้ว
    3.1 ถ้าหุ้นขึ้น 30 จุด ปิด buy อย่างเดียว แล้วข้ามไปข้อ 4.
    2.2 ถ้าหุ้นลง 30 จุด ปิด order ทั้งหมด แล้วเริ่ม ข้อ1. ใหม่

4  เปิด  buy กับ sell พร้อมกัน lots คูณ 8 หลังจากเปิดแล้ว
    4.1 ถ้าหุ้นขึ้น 30 จุด ปิด buy อย่างเดียว แล้ว  ไปข้อ 4 ใหม่ แล้วเพิ่ม lots คูณ 16
    4.2 ถ้าหุ้นลง 30 จุด ปิด order ทั้งหมด แล้วเริ่ม ข้อ1. ใหม่

พอจะเข้าใจไหมครับ

vodtipat

• Newbie
  • *
รอ admin อยู่นะครับ เอาใจช่วย

admin

ลองเอาไปทดสอบดูครับผมยังไม่ได้ทดสอบนะครับถ้ามี error ตรงไหนก็โพสบอกหละกัน EA ตัวนี้ปมใช้ pending เข้าช่วยนะครับคือให้มันเปิด pending รอตามที่คุณบอกไวก่อนเลยครับถ้ามันถึงจุดปิดก็จะเครียร์ pending ที่ไม่ได้เปิดออกเองครับ
« Last Edit: ธันวาคม 07, 2010, 08:34:19 pm by admin »

vodtipat

• Newbie
  • *
ขอบคุณ admin มากๆครับ ผมลองทดสอบดูแล้ว  ต้องแก้อีกนิดครับ ตามรูปที่ผมส่งให้ครับ

vodtipat

• Newbie
  • *
อธิบายเพิ่มเติมจากรูป นะครับ
  1.พอเข้าเทรดที่ 1.5900  จะเห็นว่าหุ้นวิ่งลงมาที่ 1.5870 จนเปิด order ตามที่ admin เขียนไว้ และปิด sell tp
  2.จากกราฟ หุ้นยังวิ่งลงไปที่ 1.5840  จนเปิด order ตามที่ admin เขียนไว้ และปิด sell tp
  3.หุ้นยังวิ่งลงไปที่ 1.5810  จนเปิด order ตามที่ admin เขียนไว้ และปิด sell tp
  4.หุ้นกลับตัว วิ่งขึ้นมาที่ 1.5840 ต้องปิด order ทั้งหมดแล้ว เริ่มใหม่ครับ

ที่เขียนมาถูกต้องทั้งหมดเลยครับยกเว้น เวลาหุ้นมันกลับตัว ที่ผมต้องการให้มันปิด order ทั้งหมดแล้วเริ่มใหม่
สมมุติเราเริ่มเปิด order ใหม่ หุ้นวิ่งลงมา 30 จุดจนเปิด order ชุดที่ 2 แล้ว หุ้นกลับตัวขึ้น  30 จุด ก็ให้ปิด order ทั้งหมดเลยครับ

รบกวน admin อีกทีนะครับ

admin

ลองเอาตัวใหม่ไปดูครับแต่ตัวนี้มันจะทำงานแค่รอบเดียวต่อการเปิดนะครับถ้า ครบรอบแล้วต้องปิดแล้วปิด EA ใหม่ครับ