Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: เรื่องการเขียนคำสั่งตั้งเวลาการเทรดน่ะครับ  (Read 9310 times)

mildassassin

• Jr. Member
  • **
คือ ไม่ทราบว่าต้องเขียนยังไงครับ ให้ ea ทำการเทรด เฉพาะช่วงเวลาที่เรากำหนดน่ะครับ
เวลาที่ว่านี่ต้องอ้างอิงจากโบรเกอร์ใช่รึเปล่าครับ
ถ้าเราไม่รู้ว่าเวลาของโบรเกอร์เป็นเวลาเท่าไหร่ (ค่า GMT น่ะครับ) ต้องทำยังไงถึงจะรู้ครับ
แล้วอีกเรื่องที่ถามไว้ตอนแรกน่ะครับ
ต้องเขียนคำสั่งยังไงครับที่จะให้ ea เทรดตามเวลาที่กำหนดน่ะครับ
เช่น อยากให้เทรดช่วง 18.00 - 8.00 น. ต้องทำยังไงครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
ขอบคุณครับ  ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
ผมใช้ลักษณนี้

extern int Start=20;
extern int End=14;
int start()
{
  if(Start > End)
         {
           if(Hour()>=End && Hour()<Start)
           return(0);
         }

if(Start < End)
         {
           if(Hour()< Start || Hour()>=End)
           return(0);
         }

...........
}

TvT

• Full Member
ไม่เข้าใจ อย่างที่เขียนจะเล่ยช่วงเวลาไหนถึงเวลาไหน แล้วจะปรับเวลายังไง

admin

• Administrator
  • Hero Member
ก็ปรับที่เวลา start คือจุดเริ่ม  end คือจุดที่ EA หยุดทำงาน ที่ผมเขียนแบบนี้เพราะเราไม่จำเป็นต้องเริ่มทำงานจากตอนเช้ามาปิดตอนเบ็ยเช่น  เริ่ม 8 โมงใน server แล้ว หยุดทำงานที่ 17 นาฬิกาใน server นิครับเราสามารถให้มันเริ่มทำงานที่ 22 นาฬิกาของวันนี้ไปจบการทำงานที่ 8 นาฬิกาของอีกวัน ที่ผมเขียนแบบนี้เพื่อให้มันครอบคลุมช่วงเวลาทั้งหมดครับ

อย่างตัวอย่าง  Start =20  End=14  คือเริ่มทำงานของ 2 ทุ่มวันนี้ไปจบที่ 14 นาฬิกาของอีกวัน  แล้ว EA จะหยุดทำงานตั้งแต่เวลา 14-19 นาฬิกาครับ

TvT

• Full Member
เข้าใจแล้วขอบคุณครับ