Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ขอถามนอกเรื่อง เกี่ยวกับการเขียนอินดี้  (Read 6560 times)

Jummum

• Newbie
  • *
คือผมเพิ่ฝกเขียน ต้องการเขียนอินดี้ที่แสดงค่าเฉพาะค่าที่
Stochistic(สะกดถูกมั๊ย) สองเส้นตัดกัน แยกแสดงตัดขึ้นตัดลง เหมือนเฉพาะจุดๆในรูป
(วุ่นวายไปหน่อยเลยเกินความสามารถตัวเอง)
สามารถทำได้มั๊ยหรือมีวิธีอื่นง่ายกว่า
ถ้าช่วยเขียนให้เลยจะเป็นพระคุนมากมาย

admin

• Administrator
  • Hero Member
คือคุณต้องการแสดงเฉพาะจุดที่ตัดกันเท่านั่นใช่ไหมครับ

Jummum

• Newbie
  • *
ครับใช่ แต่อยากแยกระหว่างตัดขึ้นกับตัดลง
หรือมีวิธีเอาไปใช้ในอีเอโดยไม่ต้องเขียนอินดี้รึปล่าว
เขียนไม่ค่อยรู้เรื่องสงสัยอยู่กับอิดี้มากไป
« Last Edit: สิงหาคม 29, 2010, 09:08:26 pm by Jummum »

admin

• Administrator
  • Hero Member
ผมดู code ของ stochatic แล้วมันเขียนย้อนจากแท่งปัจจุบันไป ยังไง การตัดมันต้องเกิดขึ้นก่อนที่เราจะเห็นกราฟ 1 แท่งแน่นอนครับ แก้อินเป็นวิธีที่ยุ่งยาก ให้ใช้แบบนี้ใน EA เลยจะง่ายกว่ามากครับ

iStochastic(NULL,0,5,3,3,MODE_SMA,0,MODE_MAIN,0)  >  iStochastic(NULL,0,5,3,3,MODE_SMA,0,MODE_SIGNAL,0)  แบบนี้คือตัดขึ้น
iStochastic(NULL,0,5,3,3,MODE_SMA,0,MODE_MAIN,0)  <  iStochastic(NULL,0,5,3,3,MODE_SMA,0,MODE_SIGNAL,0)  แบบนี้คือตัดลง

ผมรู้ได้จากการเรียกค่า buffer ออกมาดูแล้วเปรียบเทียบนะครับ โดยที่  Buffer(0) = MainBuffer เส้นสีแดง  อีกอันคือเส้นสีนำเงิน

แต่เราต้องกำหนดจุดเริ่มต้นให้มันก่อนเหมือน EA ที่เขียนจากการตัดกันของ ma  เพราะเราต้องทำให้ EA รู้ว่าปัจจุบันอยู่ในตำแหน่งที่ตัดขึ้นหรือตัดลงมาแล้วครับ ตรงนี้มีตัวอย่าง EA ที่เขียนจากการตัดกันมากมายในเวบนี้ลองหาๆๆดูครับ แล้วเอามาเป็นแนวทางในการพัฒนา

Jummum

• Newbie
  • *
ขอบคุนครับ จะเริ่มอ่านย้อนหลังก่อน
ยังมีความรู้น้อยไป