Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: มาช่วยกันคิดหน่อย EA ในอุดมคติ ที่ว่าดี ๆ น่าจะเป็นยังไง  (Read 21809 times)

sutthasit

• Newbie
  • *
สมาชิกทุกท่าน ที่เคยใช้ EA ในการเทรด หรือนักเทรดมือทั้งหลาย จากประสบการณ์ของเพื่อน ๆ สมาชิก
คิดว่า EA ในอุดมคติ EA ที่ถูกใจนะ มันน่าจะทำงานยังไงบ้าง
ตัวอย่างเช่น
1. เทรดตาม Indicator ที่เราว่ามันใช่
2. กราฟราคา กราฟแท่งที่ว่าชัวร์
3. เวลาที่มีข่าว ข่าวแรง ๆ
4. เห็นเขาว่า EA ตัวนี้ดี ก็ลอง ไม่รู้ว่ามันทำงานยังไง แต่มันโดนใจ

อยากให้เืพื่อนๆ ช่วยคิดกันหน่อย เพราะมันจะเป็นแนวทางในการพัฒนา EA
ที่มันทำเงินได้จริง ๆ ลองออกความคิดเห็นกันนะครับ อธิบายด้วยก็ดีนะครับ ว่าทำไม
EA ต้องทำอย่างนั้น ต้องเป็นอย่างงี้ ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
ถ้าถามผมนะครับ EA ในอุดมคติของผมเลยนะครับ ผมพยามยามสร้าง EA ที่คิดเองได้ครับ  EA ที่รู้ว่าสภาพตลาดปัจจุบันเป็นอย่างไร ควรเข้าเปิด order หรือเปล่า หากควรจะเข้าเปิดด้วยวิธีอะไรใช้อะไรตัดสินใจ อยากให้มันคำนวณก่อนว่าในสภาพตลาดปัจจุบันที่ราคาอยู่นั่นหากใช้วิธการเทรด ด้วยวิธีอะไรแล้วได้ผลดีที่สุด เพราะผมเชื่อว่าไม่มีวิธีการเทรดใดที่จะให้ผลดีเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับสภาพตลาดมากกว่า ตรงนี้ต้องให้มันคำนวณเองได้ แล้วก็ให้มันรู้ตัวเองตอนเกิดวิกฤตด้วยครับ หากเกิดวิกฤตแล้วจะเอาตัวรอดอย่างไรให้เจ็บตัวน้อยที่สุดครับ ตรงนี้สำคัญที่สุดครับถ้ารอดได้เงินทุนเราก็เหลือ จะกลับมา trade ก็ไม่ใช้เรื่องยาก ครับแต่ปัญหาตอนนี้ยังสร้าง EA แบบนี้ใน mt4 ยังไม่ได้ครับด้วยข้อจำกัดหลายอย่างของภาษา mql4 ครับ แต่พื้นฐานของระบบก็ยังพอทำได้บางครับ  รอ MT5 สมบูรณ์แล้วคงจะทำอะไรได้มากกว่านี้ครับ  สุดยอดกลยุทธิ์คือการไม่มีกลยุทธิ์ ทุกอย่างแปรผันตามความเป็นจริง

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ต้องให้มันคิดให้เหมือนเราทุกอย่างให้ได้  เช่น บางครั้งสัญญาณครบ แต่ทำไมเราไม่เข้า ซักพักเดียวถ้าเข้าลบกระจาย สัญญาณไม่ครบ ทำไมเราเข้าเรากลัวตกรถ อืม.....

Hazardmoon

• Newbie
  • *
EA ในอุดมคติผม....... เอาแบบ เปอร์เซ็นต์ WIN 80%  loss 20% ทำได้แบบนี้ถือว่าเป็นในอุดมคติได้ไหมครับ

กำไร 20-25% ต่อเดือน Max Drawdown ไม่เกิน 30% (เพื่อนๆพี่ๆช่วยบอกทีว่าเยอะหรือน้อยอ่าครับ มือใหม่อยู่)

ความคิดผมประมาณว่า เอา EA ที่ Drawdown ไม่สูงมากเพื่อให้รอดจากวิกฤติได้จะได้ไม่โดน forcesell น่ะครับ
แม้กำไรจะได้ต่อเดือนน้อย แต่หากพอร์ตใหญ่โตมันก็จะเป็นเงินที่จำนวนไม่น้อยนะผมว่า
ส่วนเปอร์เซ็นต์ WIN 80% loss 20% ผมลองรันหลายตัวแล้ว EA ที่ทำได้มันจะเป็นมาติเกลอ่าครับ EA อื่นๆรัน test ทีไรกราฟกำไรดิ่งเหวทุกที หากไม่ดิ่งก็เปิด position น้อยเกินไปกิน MAx DD เยอะอีก  มีแค่นี้ละครับส่วนตัวผมเองเขียนโปรแกรมไม่เป็นแก้ได้แต่ค่าตัวแปรง่ายๆเอง T-T ไม่งั้นคงทำไรได้มากกว่านี้ จะพยายามศึกษาดูครับ

ปัจจุบันผมเทรดมือเอาครับเพราะว่าเคยใช้ EA รันแล้วไม่รอดอ่าครับเหอะๆ :-[ ผมชอบเทรดสั้นๆ 1-5 นาทีแต่สุดท้ายเล่นรายชม.ครับแต่รอเหงือกแห้งเลยกว่าจะได้เข้าเทรด

« Last Edit: กรกฎาคม 13, 2010, 09:30:18 am by Hazardmoon »

sutthasit

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมกำลังพัฒนา EA อยู่นะครับ คือได้นำเอาข้อดี ของ EA แบบต่าง มารวมกันไว้ และให้ EA เลือกใช้วิธีที่เหมาะสมที่สุด
เพราะเท่าที่ทดสอบ และนำ Code มาดูมันยังเป็น EA ที่ไม่สมบูรณ์ อย่างเช่นตอนนี้ผมได้นำ IndrafxScalping V4.2 เป็นเทคนิคทำกำไร
แบบ Scalping คือ Code มันยังผิดพลาดหลายจุด(ล้างพอร์ทได้ง่าย ๆ) มาปรับปรุงใหม่ แต่ข้อดีของมันคือมันจะหลบช่วงข่าวให้(ก็นำข้อดีส่วนนี้มาเขียน EA ใหม่) ข้อเสียคือถ้ามีการเปิด Order ค้างไวมันก็ยังทำงาน ทำไปจนหมดตูดเลย ล้างพอร์ทซะเกลี้ยง  ตอนนี้กำลังพยายามปิดจุดบอดทุกจุด และพัฒนาต่อครับว่า จะให้มันทำกำไรตอนข่าว แรง ๆ ได้อย่างไร เพราะเห็นกราฟพุ่งแล้วน้ำลายไหล(ถ้ามันถูกทางนะ) ซึ่งผมกำลังพัฒนา EA ให้มันใช้การ TrailingStop ให้ทำกำไรให้มาก ๆ ในช่วงข่าว กำลังทดสอบ ผลเป็นยังไงแล้วจะมา
คุยให้ฟัง

ตอนนี้ทดสอบกับเงินจริงครับ ทุน $23 ผ่านไป หนึ่งอาทิตย์ กับ สองวัน Balance เพิ่ม มาเป็น $62 แล้ว

แนวทางที่ผมพัฒนานะครับ
1.พัฒนาให้มันใช้ได้กับทุนน้อย ๆ
2.ไม่ล้างพอร์ทตอนที่ข่าวแรง ๆ ตามช่วงเวลาของวัน
3.ให้ EA วิเคราะห์เหตุการณ์ต่าง ๆ เพื่อที่จะขาดทุนน้อยที่สุด หรือไม่ขาดทุนเลย
4.กำไรงาม แม้จะได้มาครั้งละน้อย ๆ แต่บ่อย ๆ

เพื่อน  ๆ ที่เคยใช้ EA ตัวอื่นอยู่พบข้อดีของมันแล้ว บอกต่อด้วยนะครับ
มันจะเป็นหนทางสู่ทาง WINWIN ด้วยกันครับ

Hazardmoon

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับคุณ Sutthasit ครับ แต่อาทิตย์เดียวกำไร 100% นี่ ผมคิดว่าการเข้าแต่ละครั้ง risk สูงมากแน่ๆเลย แต่ผมเคยคิดนะที่จะหา EA ใช้กับทุนน้อยๆได้ แต่คิดไปคิดมาก็มีข้อจำกัดอยู่ดี ตอนนี้ที่ผมคิดไว้จะรัน ea ครั้งต่อไปคงต้องมีเงินในพอร์ตสัก 4000$ อ่าครับ เพราะเพื่อไว้สำหรับเหตุการณ์เลวร้ายที่อาจจะเกิดขึ้นได้ อยากบอกว่าที่ผมเองโดน ea กินรวบไปดันเป็นตอน eurusd วิ่งลงแรงสุดครั้งแรกของปีอ่าครับ ea ที่รันไว้รับเหตุการ์ณวิ่งแรงไม่ได้เลยโดนไป ว่าง่ายๆเริ่มรันในจังหวะที่เหตุการณ์ตลาดไม่เข้าข้าง EA เราว่างั้น (ผมเป็นสาวก EA สายมาติงเกลอิอิ)
2.ไม่ล้างพอร์ทตอนที่ข่าวแรง ๆ ตามช่วงเวลาของวัน
   ผมว่าเขียนให้อินดี้สามารถใช้ Money management ก็น่าจะแก้ได้แล้วนะ แต่เขียนเพิ่มแบบที่มันเปิดใช้ MM ตามที่ set เวลาไว้ให้เปิดใช้ mode นี้เฉพาะตอนข่าวอ่ะ ผมว่าการจะล้างไม่ล้างพอร์ตบางครั้งขึ้นอยู่กับเราเหมือนกันว่าจะยอมรับความเสี่ยงสูงสุดในการเทรดแต่ละครั้งได้เท่าไร อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนนะไม่มีหลักการตายตัวเท่าไรถึงจะดี แต่ฝรั่งมันบอกไม่ควรเกิน 2% (2% จากเงินสิบล้านบ้านมันป่าวก็ไม่รู้เหอะๆ)

3.ให้ EA วิเคราะห์เหตุการณ์ต่าง ๆ เพื่อที่จะขาดทุนน้อยที่สุด หรือไม่ขาดทุนเลย
   อันนี้ไม่รู้อ่ะเพราะแต่ละ EA คอนเซปไม่เหมือนกัน  ขาดทุนไม่ขาดทุน ผมว่าอยู่ที่ ea จะอ่านทางได้ถูกต้องในเวลานั้นหรือไหมมากกว่า

4.กำไรงาม แม้จะได้มาครั้งละน้อย ๆ แต่บ่อย ๆ
   บางทีครั้งละน้อยๆ แต่กำไรงามก็มีนะ ^_____^ ก็พวกเทรด time frame ใหญ่ๆไง

เพื่อนๆมีคำแนะนำอะไรดีๆไหมครับเพื่อจะได้เปิดโลกให้ผมบ้าง EA สายอื่นก็ทำกำไรได้ดีเหมือนกันอะไรแบบนี้น่ะครับ เล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ

sutthasit

• Newbie
  • *
ตอนนี้ทดลองใช้ EA กับคู่เงิน GU และนั่งสังเกตดูการทำงานของมัน ว่าเป็นไปตามที่เราเขียนไว้หรือเปล่า ช่วงข่าว 13.00-17.59 (เวลา Server)
ลากไป 150 pip (่วันนี้ลากจาก 1.4964 ขึ้นไปที่ 1.5191 หรือ 227 pip) ก็ยังอยู่รอดปลอดภัยดี แถมมีเหลือให้ไปต่ออีกเป็น 100 pip

คือผมลองเขียน EA ให้มันทำงานยังงี้ครับ แบบ Scalping
1.จาก Balance ที่มีให้สามารถคำนวณหา First Lots ตัวเริ่มต้นได้เอง
2.จาก Balance และ Fisrt Lost สามารถคำนวณหา Step ให้การ Double Lots ได้่ว่าจะ Order กี่อันแล้วหยุดได้เอง โดยไม่ทำให้ล้าง
   Port
3.จากสิ่งที่ได้ Balance, First Lost และจำนวน Step ที่ได้ เขียนให้ EA คำนวณหาว่าหลังจากที่ Double Lots ไปจนครบ Step แล้ว
   จาก Balance ที่มี สามารถที่จะลากไปได้อีกเท่าไหร่ เพื่อไม่ให้ล้าง Port ซึ่งตรงส่วนนี้ต้องอาศัยการสังเกตพฤติกรรมของคู่เงิน ว่าในช่วง
   เวลานั้น ๆ มันวิ่งเป็นยังไง (ช่วงข่าว และแค่ไหน) และให้    EA คำนวณให้ หรือเรากำหนดเอง ว่าจะให้ลากไปต่อได้เท่าไหร่ และต้องปลอดภัย

ทดสอบกับทุนน้อย ๆ ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมเคยลอง EA ตัวหนึ่ง Backtest แล้วกราฟออกมาสวยมากครับ
เลยเอามาใช้งานจริง โอ้..แม่เจ้าไปได้สวยจริง ๆ ...ซักพักเท่านั้นแหละ โอ้...พระเจ้า เจอช่วงข่าว EA ชวนล้าง Port ซะงัน :'(
ไม่รู้ว่ามีใครเคยเจอเปล่า..แบบนี้

พรุ่งนี้จะมา Update ข้อมูลอีกที ตอนนี้ราคากำลังดึ่งลงแล้ว ขอไปดู EA ทำงานก่อนนะครับ

Hazardmoon

• Newbie
  • *
ตอนนี้ทดลองใช้ EA กับคู่เงิน GU และนั่งสังเกตดูการทำงานของมัน ว่าเป็นไปตามที่เราเขียนไว้หรือเปล่า ช่วงข่าว 13.00-17.59 (เวลา Server)
ลากไป 150 pip (่วันนี้ลากจาก 1.4964 ขึ้นไปที่ 1.5191 หรือ 227 pip) ก็ยังอยู่รอดปลอดภัยดี แถมมีเหลือให้ไปต่ออีกเป็น 100 pip

คือผมลองเขียน EA ให้มันทำงานยังงี้ครับ แบบ Scalping
1.จาก Balance ที่มีให้สามารถคำนวณหา First Lots ตัวเริ่มต้นได้เอง
2.จาก Balance และ Fisrt Lost สามารถคำนวณหา Step ให้การ Double Lots ได้่ว่าจะ Order กี่อันแล้วหยุดได้เอง โดยไม่ทำให้ล้าง
   Port
3.จากสิ่งที่ได้ Balance, First Lost และจำนวน Step ที่ได้ เขียนให้ EA คำนวณหาว่าหลังจากที่ Double Lots ไปจนครบ Step แล้ว
   จาก Balance ที่มี สามารถที่จะลากไปได้อีกเท่าไหร่ เพื่อไม่ให้ล้าง Port ซึ่งตรงส่วนนี้ต้องอาศัยการสังเกตพฤติกรรมของคู่เงิน ว่าในช่วง
   เวลานั้น ๆ มันวิ่งเป็นยังไง (ช่วงข่าว และแค่ไหน) และให้    EA คำนวณให้ หรือเรากำหนดเอง ว่าจะให้ลากไปต่อได้เท่าไหร่ และต้องปลอดภัย

ทดสอบกับทุนน้อย ๆ ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมเคยลอง EA ตัวหนึ่ง Backtest แล้วกราฟออกมาสวยมากครับ
เลยเอามาใช้งานจริง โอ้..แม่เจ้าไปได้สวยจริง ๆ ...ซักพักเท่านั้นแหละ โอ้...พระเจ้า เจอช่วงข่าว EA ชวนล้าง Port ซะงัน :'(
ไม่รู้ว่ามีใครเคยเจอเปล่า..แบบนี้

พรุ่งนี้จะมา Update ข้อมูลอีกที ตอนนี้ราคากำลังดึ่งลงแล้ว ขอไปดู EA ทำงานก่อนนะครับ

ดูเหมือนเปิดคอมทิ้งไว้เปล่าเนี่ย ระวังฝืนไฟด้วยนะครับอิอิ

jookcom

• Newbie
  • *
    • EA
ทำเสร็จเอามาทดสอบด้วยนะครับ ;D
ลายเซ็น

sutthasit

• Newbie
  • *
วันนี้ (ตีหนึ่งยี่สิบห้านาที :o)  EA คำนวณจำนวน Pips ที่สามารถให้กราฟลากไปได้
ถือว่าสอบผ่านครับยังไม่ล้างพอร์ท ;D

แต่ก็เกือบไปเหมือนกัน ห่างจากจุดล้างพอร์ทประมาณ 25 Pips คงต้องเพิ่มให้มันคำนวณให้มากกว่านี้อีกนิด
เดี๋ยวจะต้องรอดูคืนนี้ต่ออีกที ไม่รู้ว่ามันจะขึ้นต่อหรือเปล่า

ล้างพอร์ทก็ล้างกันละวะคืนนี้ เพื่อให้ได้มาซึ่งข้อมูลอันมีค่า เพื่อพัฒนา EA ต่อไป

เรื่องล้างพอร์ทมีใครมีไอเดียเจ๋ง ๆ ไหมครับ ว่าจะชลอการล้างพอร์ทยังไงดี
เท่าที่คิดได้ตอนนี้นะครับคือ
1. ให้ EA คำนวณ Pips ที่จะให้กราฟราคาลากไปได้แบบสุด ๆ
2. ให้ EA ตัดสินใจ ทยอยปิด Order ที่ Lots สูง ๆ ก่อน เพื่อชลอการล้างพอร์ทออกไป (ใจไม่แข็งอย่าอยู่หน้าคอมนะ ใจหายหมดเลย)
3. ให้ EA คำนวณหา Stop Loss ที่เหมาะสมของแต่ละ Order เป็น Step และปิดจาก Lots สูง ๆก่อน
4. คำนวณ Stop Loss ใหม่หลังจากปิด Order สูงที่สุดไปแล้ว (ชลอการล้างพอร์ทให้ช้าลงอีกครึ่งเลยนะนั่นนะ)
5. ต้องมีเงินเหลือในพอร์ทไว้ดูต่างหน้าบ้าง (กี่เปอร์เซ็นดี หรือว่าตายเป็นตาย 555+)

พรุ่งนี้ว่ากันต่อ มีไอเดียบอกกันด้วยนะครับ

sutthasit

• Newbie
  • *
ต้องให้มันคิดให้เหมือนเราทุกอย่างให้ได้  เช่น บางครั้งสัญญาณครบ แต่ทำไมเราไม่เข้า ซักพักเดียวถ้าเข้าลบกระจาย สัญญาณไม่ครบ ทำไมเราเข้าเรากลัวตกรถ อืม.....

ขอเหตุผลเพิ่มเติมได้ไหมครับ เพราะอะไรครับ ทั้ง ๆ ที่สัญญาณครบ แต่ไม่เข้าครับ หรือว่าเป็นเพราะเราไม่ค่อยเชื่อถือสัญญาณที่เรามีครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
เชื่อครับ แต่ว่าที่ไม่เข้าเพราะวันนั้นได้ตามเป้าแล้วกราฟมันไม่ชัดเจนด้วย เหวี่ยงไปมาเลยนั่งดูดีกว่า :)

sutthasit

• Newbie
  • *
 :'( เอาไม่อยู่ EA Scalping มันทิ้ง Order ไว้ต่ำ มาจิ้นน้อย ตามระเบียบครับล้างไปแล้ว อิ ๆ

คงต้องพัฒนาต่อครับ หลังจากล้างพอร์ทไปแล้ว เกิดไอเดียใหม่อีกแล้วครับ Double Scalping ครับ
ประมาณว่าให้ EA ทำงานเหมือนเดินนั้นและครับ แต่เพิ่มความสามารถให้ มัน Order ได้ทั้ง Sell และ Buy ครับ
เบิลล๊อตเหมือนเดิมครับ แต่เพิ่มให้ EA Close Order เช่นเมื่อ Sell ตัดได้กำไร ก็ Close Sell ทั้งหมด และเปิด Order ใหม่
ในทางกลับกัน ถ้า Buy ได้กำไรแล้วก็ Close Buy ทั้งหมด แล้วก็เปิด Order ใหม่ ประมาณนี้ สลับไปมา

ไม่รู้มีใครลองทำหรือยัง

ความรู้คือการลงทุน เอาใหม่ ๆ สักวันจะพบทางสว่าง

ลองดูอีกที

ใครมีวิธีการดี ๆ  ก็บอกกันบ้างนะครับ จะได้มาพัฒนา EA ต่อยอดครับอิ ๆ ;D

beer

• Newbie
  • *
เท่าที่ลองดูหลายๆ แบบนะครับ ผมเล่นกับ Forex4you
ทุน =1000 (cents)
ถ้าเล่นกับโบรคเกอร์อื่น โมเวลาให้ตรงกับ Forex4you
set ให้  Max Order = 5
                   pips   = 50
                   tp      = 65
            start lot    = 0.01
                    tf      = H1
เล่น เพียงคู่เดียว ค่อนข้างเปิดช้วร์  gj  ผมเปิด GU ด้วย ก็ยังไปรอดอยู่ และทางสุดท้าย
โมให้มันเบิ้ล lot ที่  1.7 ปรับ pips =45 , tp =65 หรือ pips = 50 , tp = 70
ท่านใดมีวิธีอื่นๆ ก็เอามาแชร์กันนะครับ     

sutthasit

• Newbie
  • *
 :'( รู้สาเหตุแล้วครับว่าทำไมมันเอาไม่อยู่ EA ที่ได้ดัดแปลงดันลืมเอาส่วนสำคัญมาครับ
นั้นคือ ตอนที่ได้กำไร แล้ว EA ไม่ปิด Order ที่เปิดทั้งหมดให้ (ลืมได้ไงนี่)
เช่นมันเบิลล๊อตจาก 0.01 0.02 0.04 พอ  Order 0.04 ตัดได้กำไรแล้ว
ไม่ได้ปิด Order อื่น ๆ ทำให้มันติดอยู่ก้นเหว หรือไม่ก็ยอดดอยตลอดครับ

เดี๋ยวแก้ EA และทำสอบอีกครั้งจะมารายงานผลครับ