Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: Dragonpips ที่ปรับ code แล้ว  (Read 42556 times)

Bauer

• Guest
Dragonpips ที่ปรับ code แล้ว
« on: สิงหาคม 31, 2009, 12:42:12 am »
เอาเจ้า dragonpips ที่ผมได้แกะ และตัด code ส่วนเกินจริงๆ ออกไป ละปรับเปลี่ยนชื่อตัวแปร รวมทั้งปรับเปลี่ยน code นิดหน่อยให้ดูง่าย มาให้เพื่อนๆ ที่สนใจเอาไปศึกษาครับ ก่อนผมจะเอาไปทำอะไรต่ออีกหลายอย่างจนเละ(ล้อเล่น) :)
« Last Edit: สิงหาคม 31, 2009, 12:44:23 am by Bauer »

Protector

• Jr. Member
  • **
Re: Dragonpips ที่ปรับ code แล้ว
« Reply #1 on: สิงหาคม 31, 2009, 12:50:35 am »
ขอบคุณมากเลยครับ  :D

ได้ลองอ่านดูแล้วครับ อ่านเข้าใจมากขึ้นเยอะเลยจริงๆ
มี feature ต่างๆเพิ่มขึ้นมาในหน้าการตั้งค่าด้วย
เช่นมีช่องตั้ง stoploss 1 กับ stoploss 2 (<--มันต่างกันยังไงครับเนี่ยะ) นี่เป็นสิ่งที่เราใส่เพิ่มขึ้นมาใช่ไหมครับ? จากโค้ดตัวเดิม ต้องทำอย่างถึงสามารถแปลงออกมาให้หน้าตาเปลี่ยนไปอย่างนี้ได้ครับ

โอว คงจะได้เข้ามาขอรบกวน คุยไขข้อสงสัยบ่อยๆแล้วแน่เลยครับ
« Last Edit: สิงหาคม 31, 2009, 01:31:36 am by Protector »

Bauer

• Guest
Re: Dragonpips ที่ปรับ code แล้ว
« Reply #2 on: สิงหาคม 31, 2009, 09:25:07 am »
ขอบคุณมากเลยครับ  :D

ได้ลองอ่านดูแล้วครับ อ่านเข้าใจมากขึ้นเยอะเลยจริงๆ
มี feature ต่างๆเพิ่มขึ้นมาในหน้าการตั้งค่าด้วย
เช่นมีช่องตั้ง stoploss 1 กับ stoploss 2 (<--มันต่างกันยังไงครับเนี่ยะ) นี่เป็นสิ่งที่เราใส่เพิ่มขึ้นมาใช่ไหมครับ? จากโค้ดตัวเดิม ต้องทำอย่างถึงสามารถแปลงออกมาให้หน้าตาเปลี่ยนไปอย่างนี้ได้ครับ

โอว คงจะได้เข้ามาขอรบกวน คุยไขข้อสงสัยบ่อยๆแล้วแน่เลยครับ

จริง ๆ แล้วเจ้า stoploss1 กับ stoploss2 มันมีอยู่เดิมครับ แต่เมื่อก่อนมัน fix ที่ 32 ครับ ผมอยากลอง optimize ดู เลยยกมาเป็น parameter อีกตัว ถ้า set เป็น 32 มันคือค่าเดิมๆ ครับ
สำหรับที่ถามว่ามันต่างกันอย่างไร ปกติ dragon มันจะเปิดออร์เดอร์ใน 4 เงื่อนไขต่างๆกัน ในเงื่อนไขแต่ละแบบจะใช้ stoploss ต่างกันไปครับ 1 หรือ 2 (ลองดูจาก code ได้ครับ ดูไม่ยากแล้ว)
ส่วนที่ถามว่าทำไมหน้าตาเปลี่ยนไป อันนี้ผม แกะโค้ดและ optimize รวมทั้งเปลี่ยนชื่อตัวแปรให้เข้าใจง่ายขึ้นครับ แต่สำหรับชื่อตัวแปรบางส่วนอาจยังสื่อไม่ดีมากนักครับ
« Last Edit: สิงหาคม 31, 2009, 09:31:41 am by Bauer »

jukgree

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: สิงหาคม 31, 2009, 01:35:23 pm »
ปรับโค๊ดแล้ว มันแตกต่างจากของเดิมยังไงครับ

พอดีไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับอีเอครับ  แต่สนใจอีเอตัวนี้ครับ   :D

Bauer

• Guest
« Reply #4 on: สิงหาคม 31, 2009, 01:55:44 pm »
ปรับโค๊ดแล้ว มันแตกต่างจากของเดิมยังไงครับ

พอดีไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับอีเอครับ  แต่สนใจอีเอตัวนี้ครับ   :D

มันไม่ได้เกี่ยวกับการทำงานของ EA ครับ EA ยังคงทำงานได้เหมือนเดิมครับ แค่ช่วยให้คนที่เขียน EA เป็น อ่านเข้าใจง่ายขึ้น และสามารถนำไป modified ได้ง่ายขึ้นครับ

Protector

• **
« Reply #5 on: สิงหาคม 31, 2009, 07:10:38 pm »
ถ้ามีไฟล์ EA แต่มันเป็น .ex4 จะมีวิธีเข้าเปิดโค้ทไหมครับ

ตัวที่นำมาถอดโค้ท คือversionล่าสุดหรือเปล่า? บรรทัดที่ตัดออกไปจะไม่กระทบแน่นะครับ?

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #6 on: สิงหาคม 31, 2009, 08:03:29 pm »
ถ้ามีไฟล์ EA แต่มันเป็น .ex4 จะมีวิธีเข้าเปิดโค้ทไหมครับ

ตัวที่นำมาถอดโค้ท คือversionล่าสุดหรือเปล่า? บรรทัดที่ตัดออกไปจะไม่กระทบแน่นะครับ?
    เอา Decompiler ให้เปลี่ยนกลับมาเป็น .mq4 ครับ

Bauer

• Guest
« Reply #7 on: สิงหาคม 31, 2009, 08:23:11 pm »

บรรทัดที่ตัดออกไป คือ ตรวจสอบแล้วมันไม่เกี่ยวกับการทำงาน และไม่ได้ใช้งานครับ หลังจากตัดออกก็ลอง back test ดู ผลยังออกมาเหมือนก่อนตัด ถ้าถามว่าไม่กระทบแน่หรือเปล่า มันเป็นการทำโดยคนนะครับ ก็คงมีโอกาสผิดพลาด แต่ถ้าถามผมซึ่งเป็นคนทำ ตอบว่าค่อนข้างมั่นใจครับ เพราะตรวจสอบค่อนข้างละเอียดครับ

ตัวนี้เป็น version เก่าครับ ที่เขาแจกกันที่ thailandinvestorclub ไงครับ

Protector

• **
« Reply #8 on: สิงหาคม 31, 2009, 09:54:34 pm »

เอา Decompiler ให้เปลี่ยนกลับมาเป็น .mq4 ครับ

ว้าวววว เข้ามาโหลดก่อนเลยเป็นคนแรก
ขอบคุณ admin มากครับ
ขอบคุณคุณ Bauer เช่นกันครับ

Protector

• **
« Reply #9 on: กันยายน 02, 2009, 09:55:22 pm »
Dragonpip ของคุณ Bauer เอาไปรันทดสอบแล้วได้ผลต่างจากของเดิมเล็กน้อยครับ แตกต่างกันตรงไหนไม่ทราบ แต่ดูใน Journal แล้วมี error โผล่เป็นระยะๆ(ของเดิมก็มีerrorโผล่ออกมาเป็นระยะๆเหมือนกัน) อาจเป็นเพราะเจ้านี่ก็ได้ที่ทำให้ผลการเทรดแตกต่าง

error มีดังต่อไปนี้ครับ
- order send error 130
- order send error 4107
- order close error 145
มันรันได้ ซื้อขายเปิดปิดpositionได้
แต่ก็ฟ้องว่ามีปัญหามาเป็นระยะๆ
ดูบรรทัดใกล้ๆกันมันฟ้องว่า ราคาที่ส่งมีทศนิยมเกินมา เช่น 1.5654000
ลองทดสอบดูครับ น่าจะพบเหมือนกัน (เดี๋ยวจะลองหาภาพมาแปะ)

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #10 on: กันยายน 02, 2009, 10:12:40 pm »
ราคาที่มีทศนิยมเกินมา EA ที่ผมเขียนเองก็เจอครับ มีค่าที่ทศนิยมเกินเหมือนกัน อันนี้ผมคิดว่า error มาจากกราฟแล้วครับเพราะวันนี้ผมเจอค่าแบบนี้กับ ea ที่รัน backtest ถึง 3 ตัวครับ

Protector

• **
« Reply #11 on: กันยายน 02, 2009, 10:58:06 pm »
ราคาที่มีทศนิยมเกินมา EA ที่ผมเขียนเองก็เจอครับ มีค่าที่ทศนิยมเกินเหมือนกัน อันนี้ผมคิดว่า error มาจากกราฟแล้วครับเพราะวันนี้ผมเจอค่าแบบนี้กับ ea ที่รัน backtest ถึง 3 ตัวครับ

อืม ครับ งั้นเป็นที่dataของกราฟแน่เลย
อยาก modify เจ้า dragonpip เป็นจังเลยครับ
บางทีมันราคาบวกให้ตั้ง 4 - 5 ช่องแล้วไม่ยอมปิด
มาปิดเอาติดลบบ้าง ปิดให้แค่ 2 ช่องบ้าง น่าเสียดายๆ
จะได้ลองเขียนเติมโค้ดให้มันปิดซะถ้ามันได้กำไรดีระดับหนึ่งแล้ว ฯลฯ

พยายามอ่านตัวแปรที่คุณ Bauer แปลงโค้ดมาให้ก็แล้ว
แต่ก็ได้แค่อ่านเป็นภาษาอังกฤษ
ยังไม่แตกฉานภาษา RA เลยไม่เข้าใจระบบเงื่อนไขของมันเลย

ตอนนี้กำลังพยายามเอาบทความของ admin
เอามานั่งอ่านทำความรู้จักกับการสร้าง EA ไปก่อน
ไม่รู้เมื่อไหร่นะจะเก่งอย่างคนอื่นเขาบ้าง
« Last Edit: กันยายน 02, 2009, 11:06:36 pm by Protector »

Bauer

• Guest
« Reply #12 on: กันยายน 02, 2009, 11:05:10 pm »
Dragonpip ของคุณ Bauer เอาไปรันทดสอบแล้วได้ผลต่างจากของเดิมเล็กน้อยครับ แตกต่างกันตรงไหนไม่ทราบ แต่ดูใน Journal แล้วมี error โผล่เป็นระยะๆ(ของเดิมก็มีerrorโผล่ออกมาเป็นระยะๆเหมือนกัน) อาจเป็นเพราะเจ้านี่ก็ได้ที่ทำให้ผลการเทรดแตกต่าง

error มีดังต่อไปนี้ครับ
- order send error 130
- order send error 4107
- order close error 145
มันรันได้ ซื้อขายเปิดปิดpositionได้
แต่ก็ฟ้องว่ามีปัญหามาเป็นระยะๆ
ดูบรรทัดใกล้ๆกันมันฟ้องว่า ราคาที่ส่งมีทศนิยมเกินมา เช่น 1.5654000
ลองทดสอบดูครับ น่าจะพบเหมือนกัน (เดี๋ยวจะลองหาภาพมาแปะ)

ผมทดสอบที่ alpari ครับ ยังไม่เห็นปัญหาเรื่อง error ครับ แต่เท่าที่คุณบอกมา
1.  error 130 มันคือปัญหาที่ stop loss ครับ น่าจะน้อยเกินไป ซึ่งในส่วนค่า fix default 32 น่าจะผ่านหมดเพราะถ้าไม่ผ่านคงขึ้น error เยอะแยะ แต่จริงๆ แล้วใน EA ตัวนี้มันไม่ได้ใช้ stop loss fix ทุก condition ในบาง condition มันคำนวณจาก indi อีกตัวหนึ่ง แล้วมาบวกหรือลบกับ ค่า fix นี้อีกที ผมเข้าใจว่าที่ error น่าจะมาจากส่วนนี้ คือ มันคำนวณได้ค่า stop loss น้อยเกินไป server มันเลยไม่รับ ตรงนี้แก้ได้โดยการเพิ่มการตรวจสอบค่า stop loss ที่คำนวณได้ก่อนเอาไปใช้ครับ ไว้ผมจะเพิ่มส่วนนี้ให้ครับ
2.  error 4107 มันเป็น invalid price เข้าใจว่าราคาที่ส่งไปไม่ถูกต้อง ยังไม่แน่ใจว่าเป็นตรงส่วนไหน ไม่ทราบ error เยอะหรือเปล่าครับ มันอาจจะเป็นที่ข้อมูลเราหรือเปล่าครับ report ผลการทดสอบมันฟ้องอะไรหรือเปล่าครับเช่น mismatch charts errors มีหรือไม่
3. error 145 เกี่ยวกับการแก้ไข order ก็ยังไม่แน่ใจว่าเกิดได้ยังไง เพราะเท่าที่ดู code มันไม่มีการแก้ไข order เลย

ครับก็ตอบได้เบื้องต้นแค่นี้ก่อนครับ

Protector

• **
« Reply #13 on: กันยายน 02, 2009, 11:15:38 pm »
ผ่านหมดเพราะถ้าไม่ผ่านคงขึ้น error เยอะแยะ แต่จริงๆ แล้วใน EA ตัวนี้มันไม่ได้ใช้ stop loss fix ทุก condition ในบาง condition มันคำนวณจาก indi อีกตัวหนึ่ง แล้วมาบวกหรือลบกับ ค่า fix นี้อีกที ผมเข้าใจว่าที่ error น่าจะมาจากส่วนนี้ คือ มันคำนวณได้ค่า stop loss น้อยเกินไป server มันเลยไม่รับ ตรงนี้แก้ได้โดยการเพิ่มการตรวจสอบค่า stop loss ที่คำนวณได้ก่อนเอาไปใช้ครับ ไว้ผมจะเพิ่มส่วนนี้ให้ครับ
ตรงนี้สงสัยจะเป็นทั้ง stoploss แล้วก็ target ครับ
กรณีนี้อาจเป็นการตั้ง target ใกล้ราคาเกินไปหรือเปล่าครับ?(ไม่แน่ใจ)
เพราะผมเอาไปรันกับ FXOpen เขาบังคับระยะห่างจากราคาเอาไว้ที่ 10 ช่องแหนะครับ

2.  error 4107 มันเป็น invalid price เข้าใจว่าราคาที่ส่งไปไม่ถูกต้อง ยังไม่แน่ใจว่าเป็นตรงส่วนไหน ไม่ทราบ error เยอะหรือเปล่าครับ มันอาจจะเป็นที่ข้อมูลเราหรือเปล่าครับ report ผลการทดสอบมันฟ้องอะไรหรือเปล่าครับเช่น mismatch charts errors มีหรือไม่
error ตัวนี้ผมเทสกับกราฟ 1m ไม่มี mismatch chart เลยครับ (แต่ถ้าเทสกับกราฟอื่นๆล่ะเจอmismatchประจำเลย)

3. error 145 เกี่ยวกับการแก้ไข order ก็ยังไม่แน่ใจว่าเกิดได้ยังไง เพราะเท่าที่ดู code มันไม่มีการแก้ไข order เลย
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่เคยเห็นมันตั้ง buy/sell limit รอไว้ พร้อมกับตั้งเวลาหมดอายุ ใช่มันพยายามจะลบหรือเปล่าก็ไม่รู้ order close error 145

ไว้ถ้าเก็บรูปมาอาจช่วยได้ครับ ถามนิดหนึ่งครับ Slippage คืออะไรเหรอครับ
« Last Edit: กันยายน 02, 2009, 11:18:36 pm by Protector »

Protector

• **
« Reply #14 on: กันยายน 02, 2009, 11:26:47 pm »
มาแล้วครับ รูป กดที่ภาพแล้วมันจะขยายขึ้นมาครับ
อันนี้ผมใช้ตัวที่คุณ Bauer ให้มาเลยนะครับ เซทค่า default ทั้งหมด เทสกับ Echf เดือนสิงหาคมครับ
ใน report ไม่มี mismatch chart เลยครับ แต่ model quality มีแค่ 25% เอง

ภาพที่สองมี error 4107 อยู่ด้วยครับ

เห็นคำว่า order close error แล้วน่ากลัวจัง
แปลว่ามันพยายามปิดสถานะให้เรา แต่ปิดไม่ได้ใช่ไหมครับ?
อย่างนี้ก็แปลว่าเรายังติดสถานะต่อไป
แทนที่จะปิดบวกได้กำไร ก็อาจต้องถือต่อจนกลายเป็นขาดทุนได้ เพราะ EA ปิดorderไม่ได้อย่างนั้นหรือเปล่าครับ
« Last Edit: กันยายน 02, 2009, 11:38:26 pm by Protector »