Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ขอผู้ช่วยแก้ไขEA เกี่ยวกับกริด เบิ้ลล็อตหน่อยครับ ตัว Forex Setka  (Read 11445 times)

armypopo

• Newbie
  • *
เป็น EA แนว Grid martingale ครับ
อันนี้คือของเดิมที่ผมใช้อยู่นะครับ  หลักการทำงานก็คือกริดเบิ้ลล็อตทั่วไปเลยครับ เปิด ออเดอ ทางเดียว ถ้าเปิด 2 ฝั่ง ใช้ 2 กราฟ

สมมุติ ตั้งค่าที่   TP 40  ST80 ( โบรก 5 จุด)
ก็จะเป็น                              buy  1.50000                    TP  1.50040
ถ้าไปไม่ถึงก็จะเปิดไม้สองที่   buy  1.49920    modifly(ทั้ง2ไม้)   TP  1.50000  (สังเกตว่ามันจะลดTpลงมา 50%ของ step lot 50/100*80=40 จุด)
ปัญหาคือ สัดส่วนเปอเซ็นตรงนี้ของเดิมผมปรับไม่ได้  ผมอยากให้ค่าตรงนี้ปรับได้ อย่างเช่น ผมต้องการ ที่ 70 %  
TP ใหม่ที่จะลดลง ก็จะเป็น 70/100*80= 56จุด   modifly(ทั้ง2ไม้) ก็จะเป็น 1.50040 – 56จุด = 1.49984

สรุป สิ่งที่ต้องการเพิ่มเติมคือ ให้ปรับ เปอเซ็น TP ตรงที่ผมกล่าวถึงได้

มีท่านใดสามารถพอแก้ไขให้ได้ไหมครับ หรือท่านใดมี EA ที่เป็นกริดเบิ้ลล็อตแล้วสามารถปรับค่าตรงนี้มั่งครับ

ผมแนบไฟ EA มาแล้วนะครับ
« Last Edit: ธันวาคม 14, 2013, 02:03:58 pm by armypopo »

admin

• Administrator
  • Hero Member
ลองคำนวณผลกำไร ดูก่อนนะครับถ้าจะไปปรับค่า TP ที่ลดลงมาของระบบ กริด จะเหลือกำไรเท่าไรครับ อย่างตัวอย่างที่ให้มาไม่ได้บอกจำนวน Lot ของ order ที่ 1 กับ ที่ 2 ว่ามีขนาดเท่าไรมั้ง และถ้ามี Order ที่ 3 มันจะยังลดลงที ละ 50 % อีกไหมลองดูตรงนี้ก่อนครับ ระบบลักษณะนี้ส่วนใหญ่ถ้าเปิดไปหลาย Order แล้วจะต้องมีการรวม lot ก่อนที่จะตั้งค่า TP เพื่อที่ให้เวลาที่ปิดพร้อมกันทั้งหมดแล้วยังเป็นกำไรนะครับ ลองคำนวณตรงนี้ให้ละเอียดก่อน

armypopo

• Newbie
  • *
ลองคำนวณผลกำไร ดูก่อนนะครับถ้าจะไปปรับค่า TP ที่ลดลงมาของระบบ กริด จะเหลือกำไรเท่าไรครับ อย่างตัวอย่างที่ให้มาไม่ได้บอกจำนวน Lot ของ order ที่ 1 กับ ที่ 2 ว่ามีขนาดเท่าไรมั้ง และถ้ามี Order ที่ 3 มันจะยังลดลงที ละ 50 % อีกไหมลองดูตรงนี้ก่อนครับ ระบบลักษณะนี้ส่วนใหญ่ถ้าเปิดไปหลาย Order แล้วจะต้องมีการรวม lot ก่อนที่จะตั้งค่า TP เพื่อที่ให้เวลาที่ปิดพร้อมกันทั้งหมดแล้วยังเป็นกำไรนะครับ ลองคำนวณตรงนี้ให้ละเอียดก่อน

ครับผม  อันนี้ผมได้ทดสอบ backtest ดูแล้วครับ ผลคือ มันจะลด 50 % ทุกไม้เลยครับ ระดับ 30-40 ไม้เลย

อย่างตัวนี้ผมใช้กับ GBPUSD  startlot ที่ 0.01 ,มัลติแค่ 1.05  Steplot 7   TP 5  เหตุผลที่ใช้ค่านี้ เพราะลอง backtest แล้วค่านี้เหมาะสม ทน DD ได้ในระดับปานกลางเลยครับ

เหตุผมที่ผมอยากปรับ % ตรงที่ว่าได้ เพราะเนื่องจากเมื่อก่อนผมเทรดมือสายกราฟเพียวเลย และจากการที่ผมสังเกตุดูแล้วลองเอาเรื่องของสัดส่วนกราฟ ฟิโบ กับ อิเลียดเวฟ เข้ามาด้วย  การที่เราจะรอให้กราฟวนกลับมาที่จุด TP แบบ เดิม ซึ่งก็คือสัดส่วน 50 %  มันจะช้าไปครับ  เพราะกราฟส่วนใหญ่มันจะลงมาแถวประมาณแค่ 60 เปอเซ็น ตามสัดส่วนฟืโบ(หรือจะเป็นการย่อพักฐาน)เพื่อจะไปต่อ  ตรงนี้เองจะทำให้เราปิดออเดอไม่ได้(บางครั้งไปต่อไกลแบบสักเวฟ 3 พอลงมาเวฟ 4 ก็มาไม่ถึงจุด tp ขึ้นไปเวฟ 5 ต่อ  โดนลากยาวเลยครับทีนี้)  ผมก็เลยคิดว่าอยากจะปรับสัดส่วนตรงที่ TP หน่อยอะครับ อาจจะสัก 70%(สมมุติ)ของ steplot   ซึ่งก็ต้องทดสอบหาค่าของ LOT มัลติ TP StepLot ที่เหมาะสมต่อไป  ถึงแม้ว่าการปิดออเดอทั้งหมดนั้นอาจจะไม่ได้กำไร(สมมุตินะครับ) ก็ให้ปิดทั้งหมดนั้นไปเลย ถือว่าเป็นการ Stoploss ไปในตัวด้วย เปิดรัน 2 กราฟ buy sell พร้อมกันจะได้ถัวเฉลี่ยมาจิ้นกันได้

อันนี้คือแนวคิดผมที่อยากจะลองทดสอบ BackTestดูครับ  พอจะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ  ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
ถ้า startlot ที่ 0.01 ,มัลติแค่ 1.05   ขนาด lot จะเป็นยังไงมั้งอ่ะครับ ตั้งแต่ lot ที่ 1 - 10  เพราะเราต้องทราบการทำงานของมันก่อนครับ ถึงจะเข้าไปยุ่งกับส่วนแก้ lot ได้เพราะถ้าแก้ผิด  EA ไม่ work จะเสียเวลาเปล่าๆๆครับ

armypopo

• Newbie
  • *
ถ้า startlot ที่ 0.01 ,มัลติแค่ 1.05   ขนาด lot จะเป็นยังไงมั้งอ่ะครับ ตั้งแต่ lot ที่ 1 - 10  เพราะเราต้องทราบการทำงานของมันก่อนครับ ถึงจะเข้าไปยุ่งกับส่วนแก้ lot ได้เพราะถ้าแก้ผิด  EA ไม่ work จะเสียเวลาเปล่าๆๆครับ

ลับดับขนาดLotนะครับ   ออเดอที่ 1-10  lotจะ = 0.01
                           ออเดอที่ 11-19 lotจะ= 0.02
                           ออเดอที่ 20-24       = 0.03
                           ออเดอที่ 24-27       = 0.04
                           ออเดอที่ 28-30       = 0.05
                    เป็นตัวคูณด้วย 1.05 ไปเรื่อยๆครับ