Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ถ้าผมจะเข้า Order ด้วย Sto และออกด้วย Sto จะดีมั้ยคับ  (Read 10209 times)

allofnone

• Newbie
  • *
    • Forex Easy Model
หวัดดีคับ

คือผมลองเขียน EA ที่เข้า Order ด้วย Sto และจะออกด้วย Sto ดูคับ แต่ทีนี้ ผมติดปัญหาที่ว่า ค่าของ Sto ที่ผมได้ มันไม่ตรงกับค่าบนกราฟอ่ะคับ

เพื่อน ๆ เจอแบบผมบ้างมั้ยคับ

ผมไปอ่านจากเว็บฝรั่งมา เค้าก็เจอแบบผมเหมือนกัน แต่พอเค้าหาคำตอบได้ ก็หายไปเลย

บางคนผมไปตามอ่านดู เค้าก็มีวิธีมาให้ ผมก็ลองแก้ดู แต่ก็ได้ค่าที่ไม่ตรงกับกราฟอยู่ดีคับ

ผมเลยไม่แน่ใจว่าต้องทำยังไงกันแน่

ผมมีโค๊ดคร่าว ๆ ของผมมาให้ดูกันด้วยนะคับ

if( Sto__Main[0] <= 5 ){
         OrderSend(Symbol(),OP_BUY,lot,Ask,3,Ask-Point*sl,Ask+Point*tp,"EA Creator",123,0,Green);
         return (0);
      }

จาก Code ผมกำหนดว่า ถ้า Sto มีค่าน้อยกว่า 5 ให้ทำการ Buy คับ .. ทีนี้ ถ้าผมต้องการปิด Order ทำแบบนี้ได้มั้ยคับ

if( Sto__Main[0] >= 70 ){
      for(int j = OrdersTotal() - 1 ; j <= 0 ; j--){
         OrderClose(j,lot,Bid,3,Violet);
      }

return (0);
   }

ปล. ผมมือใหม่คับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ ^^
ใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงก็สามารถเข้าใจได้ไม่ยาก

แจกฟรี!! Ebook ระดับคุณภาพ สอนเทคนิคกาเล่น Forex ตั้งแต่แรกเริ่ม อ่านง่าย เข้าใจง่าย รูปประกอบชัดเจน

dag123

• Newbie
  • *
Sto คือตัวย่อของอินดี้ตัวไหนหรอค่ะ
เผื่อเราจะช่วยได้ พอดีเราก็มือใหม่แต่ก็มีความรู้เขียนโปรแกรมอยู่บ้าง เผื่อช่วยได้ค่ะ
อย่าเป็นผู้รับอย่างเดียว

allofnone

• Newbie
  • *
Sto__Main = iStochastic(Symbol(),0,5,3,3,MODE_SMA,0,MODE_MAIN,i);

sto มาจาก Stochastic คับ ลักษณะคล้าย RSI เลย ต่างกันตรงที่ Sto จะเหมาะกับ Sideway คับ ขอบคุณมากคับ ^^
ใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงก็สามารถเข้าใจได้ไม่ยาก

แจกฟรี!! Ebook ระดับคุณภาพ สอนเทคนิคกาเล่น Forex ตั้งแต่แรกเริ่ม อ่านง่าย เข้าใจง่าย รูปประกอบชัดเจน

allofnone

• Newbie
  • *
Sto คือตัวย่อของอินดี้ตัวไหนหรอค่ะ
เผื่อเราจะช่วยได้ พอดีเราก็มือใหม่แต่ก็มีความรู้เขียนโปรแกรมอยู่บ้าง เผื่อช่วยได้ค่ะ

ขอบคุณมากคับ

Stochastic คับ

คำสั่งคือ iStochastic คับ

dag123

• Newbie
  • *
ข้อสังเกต Stoc ตัวนี้มันจะ return ค่ามาสองแบบใช้ป่าว คือ Value กับ Signal
ถ้าต้องการทราบค่า Value ต้องใช้ MODE_MAIN
ถ้าต้องการทราบค่า Signal ต้องใช้ค่า MODE_SIGNAL
ซึ่ง เท่าที่สังเกตด้วยตาตะกี้ ณ เวลาเดียวกันมันน่าจะ return ค่าออกมาไม่เท่ากันนะ
ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าต้องการทราบค่าอะไรของ Stoc

ถ้าข้างบนถูกต้องแล้ว
เป็นไปได้ไหมว่าเรื่องการทำงานของโค๊ด
ตอนเราเขียนใหม่ๆ ถึงเวลาเราจะอ่านค่าอินดี้อะไรก็ตามเวลาเราเซ็ตค่า time_frame เป็นเวลาที่มันบอก
แต่โค๊ดของเรามันจะทำงานตลอดเวลา ทำให้ค่า indy มันเพี้ยน เราก็ไม่ทราบเพราะอะไร เราเลยเขียนให้มันทำงานทุกๆ นาทีของ time_frame

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ลองสั่งปริ้นค่า stoc ออกมาดูบ้างป่าว

ส่วนเรื่องไอเดียเราว่าน่าสนใจดีนะ

« Last Edit: ธันวาคม 19, 2012, 10:47:21 pm by dag123 »

dag123

• Newbie
  • *
นี่เราลองเขียนแนวคิดของท่านให้ค่ะ
ลองๆ เอาไปประยุกต์ต่อค่ะ  ;D

allofnone

• Newbie
  • *
นี่เราลองเขียนแนวคิดของท่านให้ค่ะ
ลองๆ เอาไปประยุกต์ต่อค่ะ  ;D

ขอบคุณคับ เด๋วพรุ่งนี้ตอนสาย ๆ จะลองดูคับ

อ้อ ผมลองปริ้นค่าของ Sto ออกมาดูละคับ ดูทั้งการ Shift ค่าต่าง ๆ ดูค่าการเปลี่ยน Parameter ต่าง ๆ อ่ะคับ

แต่เหมือนจะมีข้อสังเกตคับว่า ค่าของ Indi ต่าง ๆ มันจะเป็นค่าของแท่งเทียนแท่งเก่า อ่ะคับ (ไม่รู้คิดไปเองรึปล่าว) เพราะสังเกตจากค่าที่มันค้างอยู่ในตัวแปรแต่ละตัวอ่ะคับ

แต่ยังไง ขอบคุณมากเลยนะคับ เด๋วพรุ่งนี้สาย ๆ จะลอง Code ดูคับ (พอดีต้องใช้คอมที่ทำงานรันโค๊ด) ได้ผลยังไงเด๋วกลับมารายงานให้คับผม ^^