Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ทำไงให้รู้ว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL  (Read 20162 times)

D_Diamond

• Hero Member
    • Expert Forex Trading
อีเอผมมีทั้งปิดธรรมดา   TP และ SL   ผมอยากเช็กว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL เพื่อเอาไปเทียบกับราคาปิด ว่ามันตรง SL หรือปิดเลยไป

ถ้ามองตาเปล่าผมรู้ว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL ช่องมันจะเป็นแถบสีแดง ถ้าปิดด้วย TP ช่องจะเป็นสีเขียว
แต่อีเอต้องใช้คำสั่งไหนถึงจะรู้ได้ครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
Re: ทำไงให้รู้ว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL
« Reply #1 on: พฤษภาคม 17, 2012, 03:13:14 pm »
อีเอผมมีทั้งปิดธรรมดา   TP และ SL   ผมอยากเช็กว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL เพื่อเอาไปเทียบกับราคาปิด ว่ามันตรง SL หรือปิดเลยไป

ถ้ามองตาเปล่าผมรู้ว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL ช่องมันจะเป็นแถบสีแดง ถ้าปิดด้วย TP ช่องจะเป็นสีเขียว
แต่อีเอต้องใช้คำสั่งไหนถึงจะรู้ได้ครับ

ครวจสอบ comment ใน history ครับ    ถ้าสมมุต  คอมเม้นต์ ตอนเปิดออเดอร์เราเป็น  D_Daimond_Buy

ถ้า SL มันจะเป็นประมาณว่า D_Daimond_Buy[sl] อะไรประมาณนี้แหละไม่ค่อยชัวร์ ผมเคยเขียนฟังก์ชั่นตรวจสอบแบบนี้แหละ แต่นานมากแล้วหาไม่เจอ
ลองดูครับ

D_Diamond

Re: ทำไงให้รู้ว่าออเดอร์ไหนปิดด้วย SL
« Reply #2 on: พฤษภาคม 17, 2012, 03:19:55 pm »
ขอบคุณครับ วิธีนี้เวิร์ก

แต่ถ้าบางโบรกมันไม่มีคอมเมนต์แบบนี้  จะมีวิธีอื่นอีกรึเปล่าครับ 
มันน่าจะมีวิธีที่ตรงเป๊ะเลยแบบว่า if ( sl == red ) นะ อิอิ

linconz

• VIP
  • *
« Reply #3 on: พฤษภาคม 17, 2012, 03:26:22 pm »
งั้นลองตรวจโปรฟิตดูซิครับ ถ้าลบก็น่าจะเป็น sl ถ้าบวกก็ tp แต่มีปิดมือเองด้วยหรือป่าวล่ะครับ

D_Diamond

« Reply #4 on: พฤษภาคม 17, 2012, 04:56:56 pm »
SL ปิดทั้งบวกทั้งลบครับ

ปล.บอร์ดเข้ายากเย็น  เปิดไม่ค่อยติด

linconz

• VIP
  • *
« Reply #5 on: พฤษภาคม 17, 2012, 05:26:57 pm »
เอา orderclolseprice()   orderstoploss() ordertakeprofit()

เทียบกันดูซิครับ

D_Diamond

« Reply #6 on: พฤษภาคม 17, 2012, 05:46:02 pm »
เอา orderclolseprice()   orderstoploss() ordertakeprofit()

เทียบกันดูซิครับ

ตรงนี้แหละครับคือปัญหาตัวสำคัญของกระทู้นี้

ที่ผมต้องการหาว่าออเดอร์มันปิดด้วย SL หรือเปล่า   ก็เพราะว่าบางโบรกมันปิดไม่ตรง SL 
ผมต้องการเขียนโค้ดไปเช็กดูว่าบัญชีนี้ปิดตรง SL หรือเปล่า  ถ้าปิดตรงถือว่าใช้ได้ให้เทรดต่อไป
แต่ถ้าปิดไม่ตรงให้อีเอปิดตัวเองไปเลยครับ  เพราะมันจะขาดทุน

admin

• Administrator
« Reply #7 on: พฤษภาคม 17, 2012, 07:01:03 pm »
ขอถามเพิ่มครับว่า การปิดแต่ละครั้งนี้จำนวน Order ที่ปิด นี้มากน้อยต่างกันใช้ไหมครับ เช่น SL โดนครั้งหนึ่ง 1 Order หรือ บางครั้งโดนที่ 3-4 Order แบบนี้ใช้ไหมครับ ที่ถามเพราะว่า วิธีการเรียก ราคาที่ปิดมาเทียบกับ SL ของ Order ใน history ไม่ใช้เรื่องยากครับแต่ที่ยากกว่า คือต้องให้มันรู้ว่าจะตรวจสอบย้อนหลังกลับไปถึงจุดไหนครับ  ส่วนเรื่อง board เข้าไม่ได้ วันนี้ผมรู้ซึ้งเลยครับ Hosting เจ้านี้ ทั้งเวบนี้และ serv4fx.com วันนี้ลูกค้าแจ้งโอนไม่ได้เป้นชั่วโมงเพระา mysql error สงสัยต้องหาที่อยู่ใหม่ให้เวบแล้ว

D_Diamond

« Reply #8 on: พฤษภาคม 17, 2012, 08:00:33 pm »
อีเอเปิดทีละ1ออเดอร์ครับ  เปิดด้วย Buy Stop/Sell Stop  แล้วปิดด้วย TP และ Trailing Stop และ close ธรรมดาด้วย

ปัญหามันอยู่ที่ว่าออเดอร์ไหนที่ปิดด้วย SL บางโบรกมันจะมี Slippage ทำให้ปิดได้ราคาไม่ตรงกับ SL
ผมจึงอยากเขียนให้อีเอตรวจสอบได้เองว่า SL ปิดได้ตรงหรือเปล่า  ถ้าปิดไม่ตรงให้หยุดทำงานไปเลยครับ

การใช้ ordercomment แบบท่าน linconz ว่า มันใช้ได้เฉพาะบางโบรกที่มี  บางโบรกมันก็ไม่มีนะครับ

admin

« Reply #9 on: พฤษภาคม 17, 2012, 08:33:05 pm »
double SL,PClose ;
      OrderSelect(OrdersHistoryTotal()-1,SELECT_BY_POS,MODE_HISTORY) ;
      SL=OrderStopLoss();
      PClose=OrderClosePrice();  
      if(SL== PClose )
      {

Print("Close BY SL ");

}

D_Diamond

« Reply #10 on: พฤษภาคม 17, 2012, 08:36:31 pm »
ไม่ได้ครับ  ราคามันไม่ตรงกัน

admin

« Reply #11 on: พฤษภาคม 17, 2012, 08:57:07 pm »
ขอดู statment ของ order ที่ปิดไปหน่อยครับ

D_Diamond

« Reply #12 on: พฤษภาคม 17, 2012, 09:10:27 pm »
นี่ครับ

admin

« Reply #13 on: พฤษภาคม 17, 2012, 09:12:15 pm »
อ๋อ 5 ตำแหน่งนี่เองผม 4 ตำแหน่งกับตรงนะ

D_Diamond

« Reply #14 on: พฤษภาคม 17, 2012, 09:16:37 pm »
นั่นแหละครับปัญหา  อีเอมันเลือกโบรก  ตกลงมันไม่มีวิธีแบบนี้เหรอครับ  if ( sl == Red )   :'(