Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: DLL สำหรับ MT4 ใช้ VS C++ เขียนได้หรือไม่?  (Read 7724 times)

phoenicis

• Newbie
  • *
ถ้าผมสร้าง assembly  DLL จาก Visual C++
แล้วมาเขียน mql4 import dll เข้ามา
มันจะสามารถ call function ที่อยู่ใน dll ได้เลยใช้ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ runtime อะไรนอกจาก mt4

ใครพอตอบได้ช่วยตอบทีนะครับ

ผมเขียน vs c++ ไม่เป็นจะไปซื้อหนังสือมาอ่าน เลยมาเขียนถามก่อนนะครับ

ปล.มีอะไรแนะนำก็บอกได้นะครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: DLL สำหรับ MT4 ใช้ VS C++ เขียนได้หรือไม่?
« Reply #1 on: พฤษภาคม 15, 2012, 04:25:04 pm »
VC++  ถ้าจะไม่ให้มีปัญหาอะไรเลยต้องใช้ MFC ของ vc++ และทำเป็นแบบ static ด้วยครับ  จริงๆ dll จาก c/c++ หรือจาก QT ก็ใช้ได้แต่มันจะมีปัญหาจุกจิก เวลาเอาไปใช้เครื่องอื่น หา lib ไม่เจอมังหละ error อะไรบางหละทั้งที่เราเอาทุกอย่างไปครบแล้วนะ  เพราะ MT4 มันสร้างมาจาก MFC ของ ไมโครซอฟท์ จะไม่ให้มีปัญหาเลยก็ต้องใช้ DLL ที่สร้างจาก MFC ครับ

phoenicis

• Newbie
  • *
Re: DLL สำหรับ MT4 ใช้ VS C++ เขียนได้หรือไม่?
« Reply #2 on: พฤษภาคม 15, 2012, 09:12:09 pm »
VC++  ถ้าจะไม่ให้มีปัญหาอะไรเลยต้องใช้ MFC ของ vc++ และทำเป็นแบบ static ด้วยครับ  จริงๆ dll จาก c/c++ หรือจาก QT ก็ใช้ได้แต่มันจะมีปัญหาจุกจิก เวลาเอาไปใช้เครื่องอื่น หา lib ไม่เจอมังหละ error อะไรบางหละทั้งที่เราเอาทุกอย่างไปครบแล้วนะ  เพราะ MT4 มันสร้างมาจาก MFC ของ ไมโครซอฟท์ จะไม่ให้มีปัญหาเลยก็ต้องใช้ DLL ที่สร้างจาก MFC ครับ

ขอบคุณมากครับผม  :o