Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ma 2 เส้น ตัดกัน ทำมุม 45 องศา ไม่ทราบว่าจะเขียน code ไ้ด้หรือป่าวครับ  (Read 16731 times)

• Jr. Member
  • **
    • Make Money Online
คือผมอยากให้ ma 2 เส้นตัดกันแล้ว ทำมุม 45 องศา แต่ผมไม่ทราบว่าจะเขียน สูตรการทำมุม 45 องศายังไงครับ
ใครพอทราบบ้าง ช่วยหน่อยนะครับ มึนตึบแล้ว  :( :(

ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
ต้องถามก่อนครับว่า มุม 45 องศานี้เริ่มนับจากตรงไหน  ครับ

momocoong

• Newbie
  • *
    • MyFacebook
ต้องถามก่อนครับว่า มุม 45 องศานี้เริ่มนับจากตรงไหน  ครับ

โมว่าน่าจะเริ่มจาก ณ จุดที่ ma_fast ตัด ma_slow ขึ้น (สมุติว่าขึ้น)

แล้วดูว่าเส้นที่ ma_fast ตั้งขึ้นจากจุดตัดกี่องศา

• **
นับจาก ma 2 เส้นตัดกันไประยะนึงให้มองเห็นเป็นมุมกว้างประมาณ 45 องศา
ไม่จำเป็นต้องเป็นเส้นอะไร แต่ขอให้ตัดกันแล้วให้เกิดมุมระยะ 45 องศาขึ้นไปอะครับ

อธิบายยากจัง ไม่รู้ว่า คุณadmin จะเข้าใจไม๊น้อ

ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
วิธีการจะหาค่าของมุมได้ในกราฟ เราต้องใช้ความรู้เรื่อง เวกเตอร์ ในระบบ 2 มิติ ครับ กล่าวคือ เราให้จุดตัดเป็น จุด (0,0)  ในระบบกราฟจากนั่น ให้  แท่งเทียนเป้นแกน x แล้วราคาเป้นแกน Y ครับ

ตัวอย่าง

จุดตัดคือ 1.5000   เวลาผ่านไป 10 แท่งเทียน MA1 ตัวแรกเท่ากับ 1.5005  อีกอันเท่ากับ 1.4998  เราจะได้ เวกเตอร์ 2 ชุดดังนี้
 เวกเตอร์ A(10,5) กับ   เวกเตอร์ B (10,-2)  โดยที่ค่าในวงเล็บคือ ( จำนวนเท่งเทียนหลังจุดตัด  ,  ผลต่างของราคาปัจจุบันกับจุดตัดโดยเทียบให้เป็น PIP เพราะเราไม่ได้เริ่มจากจุด (0,0) ของกราฟประกอบกับต้องการให้มันสัมพันธ์กับแกน x ที่เป้นเวลาที่เพิ่มขึ้นทีละ 1 จึงต้องใช้ผลต่างที่เป็นpip มาคำนวณ หากใช้ราคาจริงจะไม่ได้ค่าที่ถูกต้องเพราะ ฐานมันไม่เท่ากับการเพิ่มขึ้นของแกน x )

cos องศาของมุม =  ( เวกเตอร์ A * เวกเตอร์ B )/ (ขนาดของ เวกเตอร์ A * ขนาดของเวกเตอร์ B )

= (( 10*10 )+(5* (-2 )  ))    /    | รากที่2ของ ( (10*10 )+ (5*5) )|    *     | รากที่2ของ ( (10*10 )+ (-2 *-2) )|

=  90   /     11.18* 10.19
           =  90 / 113.92
ค่าที่ได้ตอนนี้คือค่าของ   cos องศาของมุม  =90 / 113.92 หากต้องการแค่องศาก็ย้ายข้างสมการ cos ไปเป็น  sec ซึงเป็นส่วนกลับของ cos

เราจะได้องศาของมุมดังนี้ครับ    องศาของมุม  =  sec (90 / 113.92)
               องศาของมุม =  37.81 องศา

ข้างบนเป้นทฤษฏีที่ใช้หามุม ของเส้น ma ที่ตัดกันไปแล้วโดยวัดจากจุดตัด หน้าที่เราต้องมาคือต้องเขียน code ให้มันเซ็กค่าตาม สมการด้านบนตลอด โดยต้องมึตัวแปนที่เก้บค่าจุดตัด
จากนั่นก็ให้มันเซ็กตามสมการไปเรื่อยๆ จนเมื่อได้เราได้ค่า องศาตามเราต้องการแล้วก็เขียน code ให้มันทำงานต่อไปครับ
« Last Edit: พฤษภาคม 13, 2012, 11:50:35 am by admin »

• **
ขอบคุณมากนะครับสำหรับสูตรที่ให้ เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ

**ขอสอบถามนิดนึงนะครับ รากที่2 ในทาง programming ใช้เครื่องหมาย หรือ คำสั่งอะไรครับ

ขอบคุณมากครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *

• **
ขอบคุณ คุณadmin และเพื่อนๆด้วยนะครับที่ให้คำตอบ

ขอบคณมากครับ

momocoong

• Newbie
  • *
เทพๆทั้งนั้นเลยแฮ่ะ   :o

linconz

• VIP
  • *

ไม่เทพหรอกครับ  มีแค่รู้กับไม่รู้แค่นั้นเอง

จริงๆ ผมเคยจะเขียน อินดี้หามุมเหมือนกัน เมื่อนานมาแล้ว
แต่ผลที่ได้ มันไม่แน่นอนครับ

ถ้าเราอ้างตามหลักคณิตศาสตร์ การที่จะทำมุม 45 ได้ แกน x ต้องมีระยะห่างเท่ากับแกน y
โดยที่ scale ต้องมีขนาดเท่ากัน แต่ที่เราจะหามัน เป็น คนละหน่วยกันโดยที่ x เป็นแกนของเวลา
และ y เป็นแกนของราคา ทั้งสองไม่มีอะไรที่สัมพันธ์กันเลย ดังนั้น มุมที่หาได้ เป็นการอุปโลกของเราขึ้นมาทั้งนั้นครับ

ถ้าอยากจะเขียน EA ผมแนะนำให้หากลยุทธในการเล่น และการบริหารมาจินมากกว่า
ผิดทางแล้วทำไง ส่วนจุดเข้า มีมากมายหลายวิธีมาก ไม่มีวิธีไหนที่เข้าแล้วถูกต้องทุกครั้ง(ถ้ามีบอกผมด้วย)
หากลยุทธที่เล่นแล้ว ไม่มีทางเสียให้เจอก่อน ถ้าเจอแล้วค่อยมาทำเป็น EA ก็ได้ครับ จะหมื่นแสนบรรทัด ยินดีช่วยพัฒนา

EA หาแค่ 20% ต่อเดือนโดยไม่มีวันล้างพอร์ทได้ก็เทพแล้ว

ณ เวลานี้ตลาดผันผวนมากๆ ผมแนะนำเลย พวกเบิ้ลล็ิอตสองทางตอนนี้กำไรดี โิดยเฉพาะ GU เล่น risk น้อยๆ ลองแบ๊คเทสดูครับ ได้ทุนคืนแล้วถอนออกให้หมด คุณจะได้เงินฟรีๆ
ถึงมันจะน้อยมันก็ได้มาฟรีๆ

momocoong

• Newbie
  • *

ไม่เทพหรอกครับ  มีแค่รู้กับไม่รู้แค่นั้นเอง

จริงๆ ผมเคยจะเขียน อินดี้หามุมเหมือนกัน เมื่อนานมาแล้ว
แต่ผลที่ได้ มันไม่แน่นอนครับ

ถ้าเราอ้างตามหลักคณิตศาสตร์ การที่จะทำมุม 45 ได้ แกน x ต้องมีระยะห่างเท่ากับแกน y
โดยที่ scale ต้องมีขนาดเท่ากัน แต่ที่เราจะหามัน เป็น คนละหน่วยกันโดยที่ x เป็นแกนของเวลา
และ y เป็นแกนของราคา ทั้งสองไม่มีอะไรที่สัมพันธ์กันเลย ดังนั้น มุมที่หาได้ เป็นการอุปโลกของเราขึ้นมาทั้งนั้นครับ

ถ้าอยากจะเขียน EA ผมแนะนำให้หากลยุทธในการเล่น และการบริหารมาจินมากกว่า
ผิดทางแล้วทำไง ส่วนจุดเข้า มีมากมายหลายวิธีมาก ไม่มีวิธีไหนที่เข้าแล้วถูกต้องทุกครั้ง(ถ้ามีบอกผมด้วย)
หากลยุทธที่เล่นแล้ว ไม่มีทางเสียให้เจอก่อน ถ้าเจอแล้วค่อยมาทำเป็น EA ก็ได้ครับ จะหมื่นแสนบรรทัด ยินดีช่วยพัฒนา

EA หาแค่ 20% ต่อเดือนโดยไม่มีวันล้างพอร์ทได้ก็เทพแล้ว

ณ เวลานี้ตลาดผันผวนมากๆ ผมแนะนำเลย พวกเบิ้ลล็ิอตสองทางตอนนี้กำไรดี โิดยเฉพาะ GU เล่น risk น้อยๆ ลองแบ๊คเทสดูครับ ได้ทุนคืนแล้วถอนออกให้หมด คุณจะได้เงินฟรีๆ
ถึงมันจะน้อยมันก็ได้มาฟรีๆ

บางทีการเขียนโปรแกรมหรือซอฟแวร์อะไรที่เกี่ยวกับการคำนวณนี่เราก็จำเป็นจะต้องรู้เรื่องของคณิตศาสตร์ด้วยนะครับ

ไอ้โค้ดน่ะไม่ยากหรอก มันยากที่สูตรและความซับซ้อนเนี่ยแหล่ะ ><

ของผมคงอีกยาว ไม่ได้เรียนสายกลางสะด้วยสิ

• **
ขอบคุณครับ

นอกจากการตัดกันของเส้น 2 เส้น และทำมุม 45 องศา เพื่อเตรียมตัวเปิด order แรก
และระยะห่างระหว่างเส้น 2 เ้้ส้นประมาณนึง +  การเปิดของแท่งเทียนที่ชิดเส้น EMA14
ไม่พลาดครับได้กำไรล้วนๆ ลองเทรดด้วยมือมา 5 เดือนแล้วไม่เคยพลาด ก็เลยอยากจะลองทำ EA ดู
เพราะเราไม่ได้ดูตลอดทำให้ต้องเสียโอกาสไปอ่ะครับ วันนึงมีการเข้าลักษณะนี้หลายแท่งอยู่ครับ
ถึงกราฟจะสวิงยังไงไม่รอดครับ เข้าตามเงื่อนไขได้หมด
       ส่วนเรื่องการบริหารจัดการสำหรับ margin ผมว่าไม่น่ายากนะ หลายๆคนทำได้ แต่ส่วนที่ยากที่สุดก็คือ
การที่เราได้มองและวิเคราะห์การทำงานของกราฟราคาที่เกิดได้ในแต่ละวันพร้อมกับเครื่องมือต่างๆที่ใช้ในการประกอบ
การพิจารณา และจับจุดมันให้ได้เนี่ยครับยาก  แต่ที่แน่ๆ ถ้าหากใช้ EA แล้วจะเข้าตามเงื่อนไขได้ทันหรือป่าว
ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: พฤษภาคม 13, 2012, 07:08:40 am by AvatarFX »

phoenicis

• Newbie
  • *
ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ครับ
แต่ตกคณิตศาสตร์ครับ

มาอ่าน page นี่ถึงกับงงโง่ไปเลย
ผมไม่รู้จักหรอครับ เวกเตอร์ ทางคณิต(รุ้จักเวกเตอร์ในศัพท์ของทางรูปภาพอ่ะ เกี่ยวกันมั้ยนี่)
หรือ ราก อะไรก็ไม่รู้ พอไม่ได้เรียนมาทางนี้หรืออาจจะเรียน แต่ผมคงไม่ได้สนใจ ฮ่าๆ

แต่เขาว่ากันว่า วงการเทรด Easy is the best ฮ่า แก้ตัวกันไป ^^ ;D

linconz

• VIP
  • *
ขอบคุณครับ

นอกจากการตัดกันของเส้น 2 เส้น และทำมุม 45 องศา เพื่อเตรียมตัวเปิด order แรก
และระยะห่างระหว่างเส้น 2 เ้้ส้นประมาณนึง +  การเปิดของแท่งเทียนที่ชิดเส้น EMA14
ไม่พลาดครับได้กำไรล้วนๆ ลองเทรดด้วยมือมา 5 เดือนแล้วไม่เคยพลาด ก็เลยอยากจะลองทำ EA ดู
เพราะเราไม่ได้ดูตลอดทำให้ต้องเสียโอกาสไปอ่ะครับ วันนึงมีการเข้าลักษณะนี้หลายแท่งอยู่ครับ
ถึงกราฟจะสวิงยังไงไม่รอดครับ เข้าตามเงื่อนไขได้หมด
       ส่วนเรื่องการบริหารจัดการสำหรับ margin ผมว่าไม่น่ายากนะ หลายๆคนทำได้ แต่ส่วนที่ยากที่สุดก็คือ
การที่เราได้มองและวิเคราะห์การทำงานของกราฟราคาที่เกิดได้ในแต่ละวันพร้อมกับเครื่องมือต่างๆที่ใช้ในการประกอบ
การพิจารณา และจับจุดมันให้ได้เนี่ยครับยาก  แต่ที่แน่ๆ ถ้าหากใช้ EA แล้วจะเข้าตามเงื่อนไขได้ทันหรือป่าว
ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่งได้อ่าน

โอ้วลองมา 5 เดือนแล้วไม่เคยพลาด
ยังไงขอแชร์ความรู้ด้วย :)