Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ขอรบกวนตรวจสอบแนวความคิดครับ  (Read 5326 times)

Tumz

• Newbie
  • *
ขอรบกวนตรวจสอบแนวความคิดครับ
« on: พฤศจิกายน 23, 2010, 09:48:29 pm »
คือตอนนี้ผมกำลังเริ่มศึกษาการเีขียน EA น่ะครับ แต่โดยพื้นฐานไม่เคยเรียนเรื่องการเขียนโปรแกรมเลย
มันเลยยากสำหรับก้าวแรกอย่างผม แต่ผมมีแนวความคิดอยากจะทำมันให้ได้ซักวันครับ คือว่าอยากทำ EA โดยมีแนวคิดดังนี้
เป็น scalping double lot
ใน step 1   เปิด sell หรือ buy ก็ได้ (ซึ่งอาจจะเปิดตาม Indy ซักตัวก็ได้)สมมุติ
sell E/U  lot = 0.1   t/p = 5 จุด เน้นเก็บสั้น  Deley เล็กน้อย แล้วให้เิปิด sell limit   lot = 0.2
เมื่อกราฟวิ่งสวนทางที่เราเปิดไว้จนชนกับ Pending ที่เราตั้งไว้ ก็ให้เ้้ข้า
step 2 โดย sell limit  lot = 0.4
และทำการ เปิดดักทางไว้เรื่อย ๆ ถ้ากราฟยังพุ่งสวนทางOrderโดยไม่พักตัวเลยโดยช่วงการ Take profit และ pending  step 1-3 ทีละ 5 จุด, step 4-5 ทีละ 10 จุด
ส่วนใน Step 6 ให้เปิด 2 pending  
1. เปิด Pending sell limit ดักในทิศทางเดิม โดยจำนวน lot จะ Double ใน lot ที่ step 5 นั่นคือ 1.6*2 = 3.2
2. เปิด Pending buy stop ตามน้ำไปเลย  แต่ lot = total lot ที่เปิดมาทั้งหมด (รวม Pending sell limit สุดท้ายด้วย จะได้ lot = 6.3 )

step 6. sell limit  lot = 3.2   price 1.3455     s/l 1.3555     t/p 1.3445
          buy stop lot = 6.3   price 1.3458      s/l     ?         t/p     ?

แนวความคิดใน step 6 คือ ถ้าเปิด order ที่ pending ไว้ทั้งสองอันหมด เราจะได้ ราคาเท่ากัน  แต่ s/l ของ order ตามน้ำ
ต้องให้เท่ากันกับ t/p ของ Order ที่เปิดทั้งหมด เพื่อให้ผลรวม = 0 เมื่อกราฟวิ่งไปทางใดทางหนึ่งจนชนที่เราตั้งไว้ ก็ให้มันปิดพร้อมกันหมด
ทั้งนี้เพื่อป้องกันการลากยาว เกินกว่า 6 ทบและให้ปิดที่ = 0 ดีกว่าปิดขาดทุน แล้วค่อยเิริ่มเก็บสั้นใหม่ไ :D
ไม่รู้ผมอธิบายงงไปหรือเปล่า เพราะเพิ่งเริ่มศึกษาครับ อยากให้ท่านที่เขียน EA เป็นแล้วช่วยนำทางครับ
 ;D ;D ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอรบกวนตรวจสอบแนวความคิดครับ
« Reply #1 on: พฤศจิกายน 25, 2010, 03:50:26 pm »
อ่านแล้วยัง งง อยู่ครับลองทำเป็นรูปได้ครับเพื่อสมาชิกท่านอื่นอ่านเข้าใจง่ายจะได้ช่วยกันสดงความคิดเห็นครับ