Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: admin ช่วยแนะนำการเขียน Code ให้ด้วย  (Read 8774 times)

thanakrit

• Newbie
  • *
admin ช่วยแนะนำการเขียน Code ให้ด้วย
« on: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 11:06:44 am »
ผมกำลังหัดเขียน EA อยู่นะครัย
1. ทีนี้ผมอยากได้ตัวอย่าง Code ที่สั่งปิด Order ทั้งหมด ในกรณีที่
    OrderใดOrderหนึ่ง Hit TakeProfit ตามที่ตั้งไว้

2. อยากทราบว่า กรณี Pending Order เราจะสามารถกำหนด Price TP Stoploss
    โดยให้ราคานั้น เท่ากับ Order ที่เปิดอยู่แล้วได้ไหม  เช่น มีOrder ก่อนหน้า Sell ที่ 1.4000
    แต่ราคาวิ่งขึ้นไป 20 pips เราต้องการตั้ง Buystop ที่ราคาเดิมคือ 1.400 ได้ไหม

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
Re: admin ช่วยแนะนำการเขียน Code ให้ด้วย
« Reply #1 on: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 02:52:55 pm »
ตอบครับ

ข้อ 1 มีเพื่อนสมาชิกเคยขอและมีคนโพสต์และแอทแทดไฟล์ให้แล้วครับ ลองหาดูผมก็จำไม่ได้กระทู้ไหน

ข้อ 2 ทำได้ครับ ให้ตรวจสอบเงื่อนไขว่า ราคามากกว่า limit ที่ทาง broke กำหนดไว้หรือป่าว บางที่กำหนด 10 จุด บางที่กำหนด 15 จุด
       ถ้าเกินแล้วก็ทำการส่งออร์เดอร์ได้เลยครับ อันนี้ก็แล้วแต่ทางโบรคเหมือนกัน บางโบรค ไม่ให้เปิดสวนทางกันครับ ต้องไปเิปิดอีก 2 คู่สัมพันธ์
       กันแต่จะเสียค่า spread มากกว่าเปิดคู่เดียว

thanakrit

• Newbie
  • *
Re: admin ช่วยแนะนำการเขียน Code ให้ด้วย
« Reply #2 on: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 08:13:28 am »
ตอบครับ

ข้อ 1 มีเพื่อนสมาชิกเคยขอและมีคนโพสต์และแอทแทดไฟล์ให้แล้วครับ ลองหาดูผมก็จำไม่ได้กระทู้ไหน

ข้อ 2 ทำได้ครับ ให้ตรวจสอบเงื่อนไขว่า ราคามากกว่า limit ที่ทาง broke กำหนดไว้หรือป่าว บางที่กำหนด 10 จุด บางที่กำหนด 15 จุด
       ถ้าเกินแล้วก็ทำการส่งออร์เดอร์ได้เลยครับ อันนี้ก็แล้วแต่ทางโบรคเหมือนกัน บางโบรค ไม่ให้เปิดสวนทางกันครับ ต้องไปเิปิดอีก 2 คู่สัมพันธ์
       กันแต่จะเสียค่า spread มากกว่าเปิดคู่เดียว

ขอบคุณครับ
ผมได้ไล่หาดูมา 2 รอบแล้ว ไม่เจอเลยขออนุญาติ ถามเลยดีกว่า เพราะคิดว่า สำหรับท่านที่ชำนาญEA
คงจะไม่ยากนัก
ส่วน ข้อ 2 นั้น ตอนนี้ผมเขียนให้ EA เปิด pending order โดยอ้างอิงจาก Ask และ Bid ซึ่งไม่แน่นอน บางครั้งก็ตรงพอดี บางครั้งก็ห่างประมาณ 2-5  คงเป็นเพราะสภาวะความร้อนแรงของตลาด ณ ขณะนั้น

ผมจึงอยากรู้ว่า เราจะสามารถเขียน EA ที่จะ Program จดจำ ราคา ซื้อ หรือขาย อันแรกได้ไหม

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:28:37 am »
ได้ครับใช้ตัวแปรแบบ static  ครับประกาศไวก่อนฟังกชั่น start ครับเอาไวให้มันจำค่าที่เราต้องการครับ 
วิธีประกาสเช่น  static int a;   ที่นี้ก็นำ a ไปใช่ในโปรแกรมได้แล้วครับจะให้มันจำค่าอะไรก้ได้ครับ แต่อย่าลืมว่าต้องประกาศไวก่อนฟังก์ฃั่น start นะครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *

thanakrit

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 06:59:12 pm »
ขอบคุณทั้ง admin และ คุณ linconz นะครับ
เดี๋ยวจะลองเอาไปประยุกต์ดู 

ตอนนี้รู้สึกภูมิใจมากที่สามารถเขียน EA ตัวแรกในแบบที่ตัวเองต้องการไว้ใช้เอง
แต่ยังไงก็ต้องปรับแต่งไปเรื่อยๆ  ขอบคุณอีกครั้งครับ ;D