Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: อยากได้eaที่ทำงานตามindyตัวนี้ครับ  (Read 12830 times)

berserk

• Newbie
  • *
โดยที่หากว่ามีแถว3แถวขึ้นไปเปลี่ยนทางเช่นในตอนแรกทุกแถวเป็นเขียวหมดแล้วพอมีแถวตั้งแต่2แถวขึ้นไปเปลี่ยนเป็นสีแดงก็ให้ea sellจนกระทั้ง2/3แถวเปลี่ยนสีก็ให้ปิดorder แล้วรอจนกระทั่งอาจจะเป็นสีเขียว3แถวขึ้นไปก็ิีัbuy จนกระทั่งมี2/3แถวเปลี่ยนสีจึงปิดorderครับ
« Last Edit: สิงหาคม 24, 2009, 10:11:36 am by berserk »

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากได้eaที่ทำงานตามindyตัวนี้ครับ
« Reply #1 on: สิงหาคม 24, 2009, 10:34:00 am »
ขอข้อมูลเพิ่มผมเห็นแล้วครับมันมี 3 แถว คำถามคือ แถวไปนจะเปลี่ยนก่อนกันหากเกิดการกลับทิศของราคา

berserk

• Newbie
  • *
Re: อยากได้eaที่ทำงานตามindyตัวนี้ครับ
« Reply #2 on: สิงหาคม 24, 2009, 10:55:19 am »
น่าจะเรียงจากล่างขึ้นบนครับ

admin

« Reply #3 on: สิงหาคม 24, 2009, 11:07:41 am »
คำถามต่อครับจะให้ผมเลือกใช้กราฟกี่นาทีครับ เพราะกราฟต่างกันจะนวนแถวก็ต่างๆกัน

berserk

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: สิงหาคม 24, 2009, 11:17:51 am »
ปรกติผมใช้ที่15 นาทีครับ  :D

admin

« Reply #5 on: สิงหาคม 24, 2009, 11:23:06 am »
สิ่งที่คุณต้องการคือทำให้ ea มันรู้ว่า ถ้า bar ทั้ง 3 แถวเริ่มเปลียนสีจากล่างขึ้นบนมา 2 อันก็ให้ทำการ buy หรือ sell order ตามค่าสีใช่ไหมครับ ผมเห็น bar มี 2 สีคือ ฟ้ากับแดง ถ้าตอนแรกเป็นสีฟ้าหมด แล้ว 2 แถวด้านล่างเกิดการเปลี่ยนสีเป็นสีแดงก็ให้ทำการ sell order ใช้ไหม หลังจากนั่นรอเวลา จนกว่า 2 แถวด้านล่างจะเป็นสีฟ้า ก็ให้ปิด order แล้วชื้อในทางกลับกันใช้ไหมครับ

berserk

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: สิงหาคม 24, 2009, 11:30:13 am »
ครับผม ขอบคุณมากครับ

admin

« Reply #7 on: สิงหาคม 24, 2009, 08:34:55 pm »
ผมทำให้เสร็จแล้วนะครับแต่ตัวนี้ทำการ Backtest ไม่ได้ต้อง ลอง demo อย่างเดียว อินดิเคเตอร์ที่คุณให้มาใช้ icustom อ่านค่าออกมาจะได้ค่าที่ไม่ถูกต้องผมเลยเลยแกะ logic ของ อินดิเคเตอรืแล้วเลยรู้ว่า ถ้าใช้ icustom มันจะอ่านค่าเดียวกันตลอดที่มันเปลี่ยนสีแล้วก็ตาม แกะ code ไปเจอต้ตตอของที่เปลี่ยนสี คุณบอกผมว่าจะใช้กราฟ 15 นาทีซึงมันจะแสดง bar ออกมา 3 แถว โดยแถวล่างสุดจะเร็วที่สุดแถวบนจะช้าที่สุด ที่นี้ใน code ของ อินดิเคเตอร์ มันเขียนแยก ระหว่างสีแดงกับสีฟ้าเอาไว จึงทำให้แต่ละ bar จะมีตัวแปรที่เก็บค่า 2 ตัว แต่ค่าที่เก็บเป็นค่าเดียวกันไม่แยกระหว่างสีแดงหรือสีฟ้า ตรงนี้ที่ทำให้เราใช้ icustom อ่านยังไงก็ได้ค่าเดิมตลอด ผมเลยเข้าไปแกะ code ของอินดิเคเตอรืโดยให้มันทำการบันทึกค่าของตัวแปร ทั้งหมดที่ใช้กับกราฟ 15 นาทีลงไฟล์ savecolor.bin  โดตค่าของตัวแปรผมให้มันบันทึกออกมา 3 ชุด ชุดละ 2 ตัวเป็นตัวเลขทั้งหมด 6 ตัว  สองตัวแรกใช้แทน bar ล่างสุด xx  โดย x ตัวแรกจะเป็น 2 ถ้าbar เป็นสีฟ้า 20 แบบนี้จะได้ bar สีฟ้าอันล่างสุดแต่ถ้า 02 แบบนี้ bar ล่างสุดจะเป็นสีแดง  สองตัวต่อมาแทนค่าสีของ bar อันกลาง 30 จะเป็นสีฟ้า 03 จะเป็นสีแดง สองตัวสุดท้ายแทน bar อันบนสุด 44 จะแทนสีฟ้า ถ้า 00 จะแทนแดง  มาสรูป code ด้วยสีของ bar กันถ้า code เป็น 203044 แบบนี้จะฟ้าทุกอัน ถ้าเป็น 23044  อันล่างสุดจะฟ้า ถ้าเป็น 020300 แบบนี้คือแดงหมด แต่เงื่อนไขที่คุยกันไวตอนแรกคือแดงหรือ ฟ้า 2 อันล่างจะเข้าชื้อเข้าขายจะได้ code แบบนี้ 203000 คือฟ้า 2 อันล่างอันบนแดง กับ 020344 คือแดง 2 อันล่างอันบน  แต่ 2 ค่าที่ว่าผมไม่เจอเลยอันนี้ผมสงสัยว่าไม่มีด้วยซ้ำไปครับที่เราเห็นอาจจะเป็นแค่จังหวะที่มันจะเปลี่ยนสีพร้อมกัน 2 อันบนเป็นแค่ภาพล่วงตาเพราะไม่มีค่าที่ว่านี้ส่งออกมาเลย ผมเลยเขียน code เข้าชื้อเข้าขายที่แดงหมดกับฟ้าหมดแทน สามารถดูค่า code ที่สั่งให้ ea แสดงออกมาได้จาก Tab Expert  ไฟล์ที่แนบมามี 3 อัน ea กับ อินดิเคเตอร์ที่แก้ก็เอาไปใส่ที่ของมัน ส่วนไลฟ์  savecolor.bin ให้ไปใส่ใน folder file  Ea ทำ backtest ไม่ได้เพราะว่าต้องใช้ค่า realtime จากอินดิเคเตอร์ตัวนี้ใน backtest เรียกค่ามาใช้ไม่ได้ ถามผมว่าจะทำกำไรไหมตอบได้คำเดียวยังไม่ทราบครับไม่มีเวลาเปิดรัน demo แต่ถ้าถามผมในเชิงการเขียนโปรแกรมบอกว่าสนุกดีครับตัวนี้ต้องใช้ไรหลายอย่างกว่าจะเอาค่าของสีของแท่ง bar ออกมาได้ ฟังก์ชั่น icustom ไม่สามารถใช้ได้ครับเป็นตัวอย่างที่ดีตัวอย่างหนึ่งในการพัฒนาการเขียนโปรแกรม
« Last Edit: สิงหาคม 24, 2009, 08:49:02 pm by admin »

berserk

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: สิงหาคม 25, 2009, 08:32:42 am »
ขอบคุณมากเลยครับ วันนี้จะลองเลย(demo)

berserk

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: สิงหาคม 25, 2009, 09:01:46 am »
ขอถามเพิ่มครับ คือว่าถ้าเราจะแก้lotให้มากขึ้นนี่ทำยังไงครับ

berserk

• Newbie
  • *
« Reply #10 on: สิงหาคม 25, 2009, 11:25:28 am »
เพิ่งอีกข้อครับ คือว่าเวลาที่ผมเปิดเทรดทั้งeu,guมันดันเทรดทีละค่าเงินสลับกัน มันไม่เทรดพร้อมกันครับ จะแก้ไขยังไงดีครับ

admin

« Reply #11 on: สิงหาคม 25, 2009, 12:22:35 pm »
ปรับ lots ไปใน ea หาคำว่า Lots รู้สึกว่าผมจะตั้งไวที่ 0.1 ไปแก้ตัวเลขตาม lots ต้องการได้เลยครับ  ส่วนเรื่องที่มันเทรดสลับกันนั่นมันทำงานถูกต้องแล้วครับ เพราะผมเขียนให้มันเทรดทีละค่าเงินและเทรดครั้งละ 1 order เท่านั่น ครับถ้าอยากให้มันเทรดได้พร้อมกันหลายค่าเงินคุณ berserk ต้องพัฒนาต่อครับไม่ยากหรอกครับการดึงนำค่าสีออกมาได้ยากกว่าครับ อิอิ ;D ;D ;D ;D ;D

berserk

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 08:36:00 pm »
ขอเพิ่มการตั้งเวลาเพิ่มได้ไหมครับ คือว่าที่ลองtestแล้วมันต้องrunตลาดเปิดครับ