Trading System > Trading System

[ขอคำแนะนำ/วิจารณ์] ช่วยวิจารณ์ระบบเทรดของผมหน่อยคับ

<< < (2/5) > >>

dataxdata:
พอลองเปลี่ยนไปดู Timeframe ทีใหญ่ขึ้นก็มาถึงบางอ้อ!! ที่แท้จุดที่เข้าไปนี่มันไม่น่าเข้านี่นา!!

ใน M5 กราฟที่เราเปิด long ไว้ถึงแม้ Stoch จะวิ่งเข้า over sold แล้วก็จริง แต่ RSI ยังมีพื้นที่ให้สามารถวิ่งลงได้อีก ดังนั้นการเปิด long ตรงนั้นจึงถือว่าไม่เวิร์คอย่างแรงครับ!!!

วิธีการของผมถ้าเอาให้ชัวร์เราควรไล่ดู indy ตั้งแต่ timeframe เล็ก ---> timeframe ใหญ่ โดยให้ดูว่า indy มันแสดงค่าไปในทางเดียวกันมั้ย บางทีใน m1 เราเห็นว่ามันเข้าได้ก็จริง แต่ใน m5 หรือ m15 เราจะพบว่าจุดที่เรากำลังจะเข้านั้นอยู่กลางทางซึ่งกราฟอาจจะขึ้น/ลงต่อไปในทางใดก็ได้

ปกติผมใช้วิธีการไล่ดูเลยว่าใน M1, M5 ทั้ง RSI และ Stoch มันวิ่งตรงกันหรือยัง เข้าโซน over bought หรือ over sold พร้อมกันหรือไม่ แล้วค่อยเปิดตั๋ว.......โอกาสเข้าตั๋วอาจจะไม่เยอะมากเหมือนการดูจาก m1 เพียง timeframe เดียว แต่โอกาสที่จะผิดทางหรือต้องแก้ทางก็จะน้อยลงไปด้วย

ถ้ามีตัวอย่างการเข้าตั๋วเมื่อ m1 กับ m5 เข้าโซน over bought, over sold พร้อมกันแล้วเดี๋ยวผมจะเอามาให้ดูคับ

dataxdata:
เมื่อเช้าปิดตั๋วไปทั้งหมด 16 ตั๋วของหลายๆคู่เงินปนกัน (เปิดไว้ตั้งแต่เมื่อวาน) รวมแล้วได้มาประมาณเกือบ $60 ผลรวมตอนนี้ทำกำไรได้เกิน 100% แล้วคร้าบบบบ!!! เข้าไปดูได้จาก link ด้านล่างนี้ครับ
https://www.myfxbook.com/portfolio/atap-demo/510603

สิ่งที่อยากได้ตอนนี้คือจุดบกพร่องและสิ่งที่ควรปรับปรุงครับ...........ท่านใดลองเอาวิธีนี้ไปเทรดแล้วมีข้อแนะนำ/วิจารณ์/ติชม ขอเชิญได้เต็มที่นะครับ ผมยินดีอย่างยิ่งคับ

dataxdata:
ตัวอย่างการแก้ทางที่ผมทำนะคับ โดยผมดู indy จาก m5 เป็นหลัก ที่จริงผมเข้าเร็วไปทั้ง 2 ตั๋วเลยเพราะ indy ยังวิ่งไม่สุด over sold ดี แต่ด้วยนิสัยส่วนตัวที่ขี้เกียจรอ และใจร้อนเลยเปิดตั๋วตามภาพคับ..............

จากรูปล่าสุดตอนนี้พอทิ้งไว้สักพักกราฟก็วิ่งตามที่คาดการณ์ไว้คับ.......เห็นละโล่งใจ ตั๋วที่แก้ทางก็กำไรทั้ง 2 ตั๋วแล้วนะคับ ถ้าอยากปิดทั้งหมดเพื่อถัวๆเอากำไรก็ได้เลยคับ (ดูใน m1 จะเห็นว่าตอนนี้ indy เข้าเขต over bought ทั้งหมดแล้วคับ) แต่ผมแอบโลภหน่อย จะถือรอจน indy ใน m5 เข้าเขต over bought คับ..........(- -,)

ผลของความโลภจะเป็นอย่างไรบ้างเด๋วจะมา update ให้ดูคับ

myinter:
1. เยี่ยมครับ ผมเข้าใจอย่างนี้พอจะถูกไหมครับ  m1 rsi sto over both/sold ทั้งคู่ก็จัดเลย 1ไม้ ถ้ามันไม่ไปในทิศทางที่ตั้งไว้ก็ไปดู m5 ถ้า m5  rsi sto over both/sold ก็จัดอีกไม้เพิ่มlotไป เพื่อแก้ทางใช่ไหมครับ  แล้วแต่ละไม้ไล่ล็อตไช่ไหมครับ  0.01  0.02  0.03  0.04  0.05 ไม่ไช่เบิ้ลล้อตไช่ไหมครับ  ถ้าเบิ้ลล็อตจะ 0.01 0.02 0.04 0.08 0.16

2. แล้วถ้าผมรอให้  m1 rsi sto over both/sold  m5  rsi sto over both/sold ได้ไหมครับ

3. แล้วเราจะตัดขาดทุนยังไงหรอครับ มีภาพให้ดูไหมครับ  อันนี้สำคัญครับ พอจะมีวิธีตัดขาดทุนไหมครับ  - -*

ปล.เนื่องจากผมชอบระบบแนวนี้อยู่แล้วเลยอยากถามอะครับ

dataxdata:
1. เยี่ยมครับ ผมเข้าใจอย่างนี้พอจะถูกไหมครับ  m1 rsi sto over both/sold ทั้งคู่ก็จัดเลย 1ไม้ ถ้ามันไม่ไปในทิศทางที่ตั้งไว้ก็ไปดู m5 ถ้า m5  rsi sto over both/sold ก็จัดอีกไม้เพิ่มlotไป เพื่อแก้ทางใช่ไหมครับ  แล้วแต่ละไม้ไล่ล็อตไช่ไหมครับ  0.01  0.02  0.03  0.04  0.05 ไม่ไช่เบิ้ลล้อตไช่ไหมครับ  ถ้าเบิ้ลล็อตจะ 0.01 0.02 0.04 0.08 0.16
<--- ใช่แล้วครับ ปกติผมใช้วิธีการเพิ่มล็อตครับ ไม่นิยมการเบิ้ล.....เพราะทุนผมค่อนข้างน้อย การเบิ้ลล็อตช่วยแก้ทางได้เร็วจริงครับ แต่ก็จะทำให้เราเปิดตั๋วเพื่อแก้ทางในตั๋วต่อๆไปได้น้อยลงคับ ถ้ากรณีที่กราฟวิ่งเป็นเทรนด์แรงๆเนี่ยบางทีเปิดแก้ตั๋วเป็นสิบก็มีนิคับ ถ้าใช้การเบิ้ลล็อตคงมีปัญหากะ money management อ่ะคับ...ดังนั้นผมเลยเลือกการเพิ่มล็อตคับ

2. แล้วถ้าผมรอให้  m1 rsi sto over both/sold  m5  rsi sto over both/sold ได้ไหมครับ
<--- ถ้าท่านไม่ชอบการแก้ทางบ่อยๆ ผมก็แนะนำให้รอ M1 กะ M5 มันเข้า Over Bought / Over Sold พร้อมกันนะคับ โอกาสที่กราฟจะวิ่งไปในทางที่เราคาดการณ์ไว้มันจะเยอะกว่าคับ ยิ่ง timeframe เล็ก --> timeframe ใหญ่ วิ่งเข้า over bought/over sold เหมือนกันยิ่งดีคับ (แชร์ประสบการณ์ส่วนตัว....เคยเจอกราฟ m1, m5, m15, h1 วิ่งเข้า over sold พร้อมกัน ตอนนั้นเปิดตั๋ว long ไปด้วย lot 0.01 และปิดโดยยังไม่ได้เข้า over bought มาก็ได้กำไรเยอะมากๆแล้วคับ)

3. แล้วเราจะตัดขาดทุนยังไงหรอครับ มีภาพให้ดูไหมครับ  อันนี้สำคัญครับ พอจะมีวิธีตัดขาดทุนไหมครับ  - -*
<--- ตัดขาดทุนผมมองจาก over bought/ over sold ใน m5 นะคับ สมมติว่า long ไว้แต่กราฟใน m5 มันวิ่งเข้า over bought ไปแล้วและตั๋วเราไม่ทำกำไร ส่วนตัวแล้วผมจะตัดขาดทุนไปเท่าไหร่ก็เท่านั้นคับ
สาเหตุที่ผมตัดขาดทุนใน m5 เพราะกว่ามันจะวิ่งจบอีก cycle นึงใช้เวลาหลายชั่วโมงคับซึ่งช่วงนั้นเราอาจถูก draw down จนปิดพอร์ตได้ถ้า money management ไม่ดีพอคับ

จะพยายามอัพเดทการเทรดเรื่อยๆนะคับ ลองตามดูจากกระทู้นี้ได้คับผม...............

ถ้าท่านเอาระบบของผมไปลองแล้วเจอข้อบกพร่อง/แนะนำก็ช่วยส่ง feedback กลับมาให้ด้วยนะคับ จะได้เอามาปรับปรุงให้มันดีขึ้นครับ :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version