Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: [ถาม] วิธีตรวจสอบ URL  (Read 145559 times)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: [ถาม] วิธีตรวจสอบ URL
« Reply #75 on: กันยายน 05, 2012, 08:05:34 pm »
วันนี้ผมเจอเครื่องมือตัวหนึ่งมันสร้าง LIB ของ DLL ได้ เลยมาลองสร้างกับตัวที่คุณเคยโพสว่ามันรู้ account number เอง ทำทุกอย่าง ผ่านหมดเขียน code ก็ complie กับ VC++ ผ่านหมดแต่เอาไปใช้จริง MT4 ERROR 126 ซักงั้น

D_Diamond

• Expert Forex Trading
« Reply #76 on: กันยายน 05, 2012, 10:17:45 pm »
อ่าว กรรม

ขอไฟล์หน่อยครับ  เผื่อเครื่องผมรันได้  อิอิ

....................

เมื่อวานผมเมล์ไปขอซื้อโค้ด  เขาทำเนียนว่าอีเอเขาไม่มีโค้ดแบบนี้
พอส่งอีเอไป  ตอบกลับมาใหม่  เราไม่สามารถแชร์โค้ดใดๆในอีเอของเราได้

ขนาดขอซื้อยังฟอร์ม  ไม่ขายก็บอกกันตรงๆ
« Last Edit: กันยายน 05, 2012, 10:20:23 pm by D_Diamond »

admin

« Reply #77 on: กันยายน 05, 2012, 10:56:37 pm »
555  เค้าไม่ขายให้เราง่ายๆๆหรอกครับคิดได้ถึงระดับนีก็ต้องไวทำมาหากินหละ ตัว code ผมจับ Dll ตัวเดิมให้มันเรียกใช้ใน dll ตัวใหม่ compile ผ่านแต่เอาไปใช้งานจริงไม่ผ่าน error 126 แสดงว่าเรายังต้องมีไรสักอย่างที่ทำไม่ครบครับ

D_Diamond

« Reply #78 on: กันยายน 06, 2012, 10:32:13 am »
ทำแบบนี้เวลาใช้จริงต้องใช้ dll 2 ตัวรึเปล่าครับ

ปล. error 126 เหมือนกันครับ อิอิ
« Last Edit: กันยายน 06, 2012, 10:37:34 am by D_Diamond »

admin

« Reply #79 on: กันยายน 06, 2012, 11:13:03 am »
ใช้ครับตามหลักต้องใช้ 2 ตัวครับก็เหมือนว่า DLL เราสร้างมาเพื่อเรียกฟังก์ชั่นใน DLL ตัวแรกอีกทีครับ แต่เขียนไปแล้วมัน Compile ผ่านแต่เรียกใช้งานจาก MT4 ได้ไม่ครับเหมือนว่ามันไม่เข้ากันครับ

D_Diamond

« Reply #80 on: ตุลาคม 17, 2012, 02:02:26 pm »
ท่านแอดมินครับ ถ้าเราอ่านค่า window handle มันตรงๆไม่ได้ เราไม่รู้ว่ามันเลขอะไร

mfc มันมีค่า window ทั้งหมดเก็บไว้ที่ไหนบ้างไหมครับ
เราสามารถ for หาไปเรื่อยๆได้ไหมครับ

อย่าง spy++ เนี่ยมันมีครบทุกวินโดว์เลย

admin

« Reply #81 on: ตุลาคม 17, 2012, 03:51:58 pm »
ปัญหาคือเราไม่รู้ตำแหน่งใน Memory ที่เก็บค่า windows อันนั่นเอาไวครับ ที่ตัว spy++ มันเห็นทั้งหมดเพราะมันเ list จากระบบมาแต่เราเองก็ต้องเป้นคนเลือก list ดูอยู่ดีครับ แล้วตัว windows ของ Mt4 ที่เก็บ หมายเลข account ผมลองเปิด Mt4 ขึ้นมา 2 ตัวแล้วเอา Spy++ ดูมันมีชื่อเหมือนกันอีกครับ ตอนนี้ผมมีอีกแนวคิดหนึ่งครับ จากกระทู้ของคุณ liconz ที่อ่านค่าจากไฟลืครับ ลองเข้าไปดูใน folder config ของ mt4 นะครับมันมีรายละเอียดของ Account ของ server ทุกอันหมดผมกำลังคิดว่าถ้าเราอ่านไฟล์จากตัว account ได้มันน่าจะให้หมายเลข accont number เราได้เหมือนกันนะครับ

D_Diamond

« Reply #82 on: ตุลาคม 17, 2012, 04:11:45 pm »
คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่มันเข้ารหัสไว้ อ่านไม่ออก อิอิ

มีอีกคำถามครับ วันนี้เริ่มหัดเขียน c++ แล้วมึนเลย แค่ตัวแปรก็ไม่เหมือนต้องหาตำราอ่านใหม่
1. dll สามารถ import dll อีกทีได้หรือเปล่าครับ

ผมจะย้ายอันนี้ไปใส่ dll

#import "wininet.dll"
   int InternetAttemptConnect (int x);
   int InternetOpenA(string a0, int a1, string a2, string a3, int a4);
   int InternetOpenUrlA(int a0, string a1, string a2, int a3, int a4, int a5);
   int InternetReadFile(int hFile, int& sBuffer[], int lNumBytesToRead,
                       int& lNumberOfBytesRead[]);
   int InternetCloseHandle(int a0);
#import

ถ้าอิมพอร์ตไม่ได้  จะใช้คลาสอะไรอ่านเว็บได้ครับ
mfc ก็หาตำราไทยอ่านไม่ได้เลย

admin

« Reply #83 on: ตุลาคม 17, 2012, 04:22:01 pm »
ตามปกติ ใน Dll ก็สามารถ include Dll อื่นมาใช้ได้ครับ คุณก็แค่ include wininet.dll มาใช้ใน Dll ใหม่ที่คุณสร้างได้ครับ ต้องลองดูครับ ถ้า compile ผ่านแต่เอาไปใช้ใน MT4 ได้หรือไม่อันนี้ผมไม่รู้ ครับต้องลองดู

D_Diamond

« Reply #84 on: ตุลาคม 17, 2012, 04:28:23 pm »
เขียนไว้ข้างบนแค่นี้ ใช่ไหมครับ

#include "wininet.dll"

มันบอกเออเร่อหาไฟล์ไม่เจอครับ

admin

« Reply #85 on: ตุลาคม 17, 2012, 05:22:31 pm »
เขียนไว้ข้างบนแค่นี้ ใช่ไหมครับ

#include "wininet.dll"

มันบอกเออเร่อหาไฟล์ไม่เจอครับ
ไม่ต้องประกาศ include ครับเพราะการเอา Dll เราต้อง add .obj มันมาใช้แต่ wininet.dll มันมี obj อยู่ในตัว visual c++ แล้วเลยไม่ต้องทำไรเพิ่มแต่ต้องเขียน code แบบนี้

ในไฟล์หลักที่เราเขียน dll หาตรงที่ประกาศ dll
#define MT4_EXPFUNC __declspec(dllexport) // ประกาศ dll
extern "C" __declspec(dllimport) int _stdcall InternetAttemptConnect (int x); // ตัวอย่างเรียกฟังก์ชั่น wininet.dll มาใช้

จากนั่นประกาสส่วนเนื้อของฟังก์ชั่นด้วยนะครับ
MT4_EXPFUNC int _stdcall InternetAttemptConnect (int x)
{

return 1;

}
ลองดูครับ

D_Diamond

« Reply #86 on: ตุลาคม 17, 2012, 05:38:02 pm »
ผมขอพักตรงนั้นไว้ก่อนค่อยกลับมาถามใหม่นะครับ

ตอนนี้ผมงงเรื่องสตริงมาก ในตำราบอก c++ ไม่มีสตริง มีแต่ char ที่เป็นอาเรย์  ผมลองเขียนยังไงมันเออเร่อใช้ไม่ได้ซักที

ผมขอตัวอย่าง ฟังก์ชั่นง่ายๆ ที่รับค่าเป็นสตริงแล้วรีเทิร์นกลับมาเป็นสตริงหน่อยครับ

เช่นใน mt4 เขียนแบบนี้ ใน c++ จะเขียนแบบไหน

string terminalpath(string path)
{
path = path + "\terminal.exe" ;
return (path);
}

void start()
{
string mt4path =terminalpath(TerminalPath() );

Print("MT4 Path = "+mt4path ) ;

}

admin

« Reply #87 on: ตุลาคม 17, 2012, 05:55:34 pm »
เริ่มแรกต้องทำความเข้าใจให้ตรงกันก่อนครับ C++ มันมีตัว complie ที่หลายหลายมากคุณจะใช้ตัวไหนเราต้องใช้ให้ตรงกันก่อนครับ ถึงจะคุยกันรู้เรื่องครับ ถ้าจะเรียนกันจริงต้องเริ่มจากตรงนี้เลยครับ c++ เป็นภาษาที่ ครอบจักวาลมากครับ

D_Diamond

« Reply #88 on: ตุลาคม 17, 2012, 06:04:24 pm »
ผมใช้ visual studio 2012 เลือกนิวโปรเจคเป็น VC++ -> MFC -> DLL ครับ

กำลังจะหัดเขียนอ่านไฟล์ ตามนี้ http://objectoriented-programming.blogspot.com/2012/08/11-file-handling.html

แต่ยังไม่ทันไรก็ติดกับ string ซะแล้วครับ ทดลองเขียนง่ายๆก็เออเร่อ

admin

« Reply #89 on: ตุลาคม 17, 2012, 06:13:31 pm »
ผมขอพักตรงนั้นไว้ก่อนค่อยกลับมาถามใหม่นะครับ

ตอนนี้ผมงงเรื่องสตริงมาก ในตำราบอก c++ ไม่มีสตริง มีแต่ char ที่เป็นอาเรย์  ผมลองเขียนยังไงมันเออเร่อใช้ไม่ได้ซักที

ผมขอตัวอย่าง ฟังก์ชั่นง่ายๆ ที่รับค่าเป็นสตริงแล้วรีเทิร์นกลับมาเป็นสตริงหน่อยครับ

เช่นใน mt4 เขียนแบบนี้ ใน c++ จะเขียนแบบไหน

string terminalpath(string path)
{
path = path + "\terminal.exe" ;
}

void start()
{
string mt4path =terminalpath(TerminalPath() );

Print("MT4 Path = "+mt4path ) ;

}

ถ้าใน  MFC  เราใช้ CString ก็ได้ครับ

CString terminalpath(CString paths)
{
CString path = paths +_T( "\terminal.exe") ;
}