Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: [ถาม] วิธีตรวจสอบ URL  (Read 145521 times)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: [ถาม] วิธีตรวจสอบ URL
« Reply #45 on: สิงหาคม 02, 2012, 02:48:37 pm »
คือผมงงที่ว่าทำไมในเมื่อเขาแก้ DLL ได้  ทำไมไม่แก้ DLL อย่างเดียวเลย  จำเป็นอะไรทำไมต้องมี DAT โผล่มาอีกไฟล์

แล้วเท่าที่เห็น mq4 เทรดเองไม่ได้ครับ  เงื่อนไขเปิดปิดออเดอร์จะส่งมาจาก DLL หมดเลย
แถมพอแครกออกมาเทรดเหมือนของแท้เกือบจะเป๊ะเลย แต่ไม่ยังเป๊ะ

เพื่อความง่ายและรวดเร็วครับ หากจะแก้ dll หรือ exe จริงต้องรู้จักภาษาแอสเชมบี ดีพอตัวครับ ซึงอาจจะใช้เวลานานกว่าสร้าง EA ใหม่สักตัวด้วยซ้ำไปครับ อย่างพวกที่ crack ก็ใช้  แอมเชมบลี เปลี่ยนทางเดินของโปรแกรมครับ บางโปรแกรม จะหมดอายุก้แก้ไม่ให้มันเช็กเวลาหมดอายุแทนครับ แตทุกอย่างต้องใช้เวลา

admin

« Reply #46 on: สิงหาคม 02, 2012, 02:49:41 pm »
มีคำถามอีกแล้วครับ

ถ้าเราจะเอา DLL คนอื่นมาใช้  เราจะสามารถรู้ได้ยังไงครับ  ว่า DLL ตัวนั้น มีฟังก์ชั่นอะไรให้ใช้บ้าง และเป็นฟังก์ชั่นชนิดไหน ต้องการพารามิเตอร์กี่ตัว
ลองโหลด PE EXPLORER ลองใช้เปิดแล้ว Disassembler ไฟล์ dll ดูครับมันจะมีรายละเอียดบอกมากพอผมควร

D_Diamond

• Expert Forex Trading
« Reply #47 on: สิงหาคม 02, 2012, 03:33:44 pm »
ลองดูแล้วมันเป็นแบบนี้ครับ  มีแต่ชื่อฟังก์ชั่นอย่างเดียว

admin

« Reply #48 on: สิงหาคม 02, 2012, 04:09:12 pm »
มันมองได้แต่ชื่อฟังก์ชั่น ไม่มีบอกตำแหน่งพารามิเตอร์ งั้นคงต้องลำบากหน่อยหละครับเวลาใช้งานจริงๆๆ  ที่ต้องเดาเอา เพราะขนาด libary ของโปรแกรมที่มีคนเขียนขายกันในเน็ตเค้าต้องให้ reference มาให้เลยครับไม่งั้นก็ใช้งานกันไม่ถูกครับ

D_Diamond

« Reply #49 on: สิงหาคม 22, 2012, 04:23:08 pm »
รบกวนขอชื่อ โปรแกรม+เวอร์ชั่น  ที่ใช้เขียนโค้ด DLL ภาษาอะไรก็ได้  ที่มัน decompile ไม่ออกหน่อยครับ

เห็นเขาว่าถ้าเขียนกับ .net นี่มันจะ decompile ได้

พอดีเขียนอีเอตัวใหม่เสร็จแล้ว  ว่าจะลองทำขายดูซักทีครับ

admin

« Reply #50 on: สิงหาคม 22, 2012, 05:18:22 pm »
visual c++ 2010 เลยครับ แล้วเขียนด้วย MFC นะครับจะไม่มีปัญหาแล้วแกะ ไม่ออกแน่ๆๆ  พวก .net ที่มันออกเพราะ มันต้องผ่านสถาปัตยกรรม .net ครับเหมือน java พวกนี้จะ decompile ออกมหดครับ จริงๆๆ c++ ธรรมดาก็เขียนได้แต่ปัญหาคือเวลานำไปใช้ข้ามเครื่องมันจะมีปัญหาบางครั้งจะเอาไปใช้ไม่ได้เพราะ เครื่องที่นำไปใช้งานมี libary ไม่ครบครับ

D_Diamond

« Reply #51 on: สิงหาคม 22, 2012, 05:40:21 pm »
ขอบคุณครับ  แล้ว MFC นี่มันคืออะไร  เดี๋ยวผมลองไปเขียนดูก่อน   ถ้าเขียนไม่ถูกมาถามต่อนะครับ

ใช้รุ่น express ได้รึเปล่าครับ เขียน dll ฟังก์ชั่นธรรมดา ไม่ได้ยุ่งกับวินโดว์หรืออื่นๆ
« Last Edit: สิงหาคม 22, 2012, 05:42:39 pm by D_Diamond »

admin

« Reply #52 on: สิงหาคม 22, 2012, 06:01:38 pm »
ขอบคุณครับ  แล้ว MFC นี่มันคืออะไร  เดี๋ยวผมลองไปเขียนดูก่อน   ถ้าเขียนไม่ถูกมาถามต่อนะครับ

ใช้รุ่น express ได้รึเปล่าครับ เขียน dll ฟังก์ชั่นธรรมดา ไม่ได้ยุ่งกับวินโดว์หรืออื่นๆ
express ใช้ไม่ได้ครับไม่มี MFC ( Microsoft founddation class )  DLL ก็คือการเขียน ฟังก์ชั่นของ ภาษา C++  ครับแต่แยกออกมาเป็นเนื้อไฟล์ต่างหาก

D_Diamond

« Reply #53 on: สิงหาคม 22, 2012, 06:17:40 pm »
หา visual c++ 2010 ไม่เจอเลยครับ เจอแต่ express

อันนี้ใช้ได้รึเปล่าครับ
Microsoft Visual Studio 2010 Professional[Full]  2.2 GB
Microsoft Visual Studio Professional 2012 RC[Full]   1.4 GB

sharpdevelop  อันนี้ไม่กี่ MB เห็นว่าเขียน c++ ได้ ใช้แทนได้ไหมครับ
http://www.icsharpcode.net/OpenSource/SD/Features.aspx

admin

« Reply #54 on: สิงหาคม 22, 2012, 06:59:18 pm »
หา visual c++ 2010 ไม่เจอเลยครับ เจอแต่ express

อันนี้ใช้ได้รึเปล่าครับ
Microsoft Visual Studio 2010 Professional[Full]  2.2 GB
Microsoft Visual Studio Professional 2012 RC[Full]   1.4 GB

sharpdevelop  อันนี้ไม่กี่ MB เห็นว่าเขียน c++ ได้ ใช้แทนได้ไหมครับ
http://www.icsharpcode.net/OpenSource/SD/Features.aspx
http://thepiratebay.se/torrent/7360549/Visual_Studio_2010_Ultimate.iso  อันนี้ครับ

D_Diamond

« Reply #55 on: สิงหาคม 22, 2012, 07:20:12 pm »
ต้องใช้รุ่นใหญ่สุดเลยเหรอครับ นึกว่าใช้รุ่นเล็กๆประหยัดเนื้อที่หน่อย

แล้ว Visual Studio นี่ไม่ใช่ .NET เหรอครับ  ผมนึกว่าอันเดียวกันซะอีก

admin

« Reply #56 on: สิงหาคม 22, 2012, 08:22:20 pm »
ต้องใช้รุ่นใหญ่สุดเลยเหรอครับ นึกว่าใช้รุ่นเล็กๆประหยัดเนื้อที่หน่อย

แล้ว Visual Studio นี่ไม่ใช่ .NET เหรอครับ  ผมนึกว่าอันเดียวกันซะอีก

Visual studio มันรวมทั้งหมดครับ ตั้งแต่รุ่น 2008 มันไม่มีแยกเป้นตัวเหมือนรุ่น 2003 แล้วครับ แล้วโหลดตัวใหญ่ไปเลยครับเพราะมันใช้เนื้อต่างกันไม่มาก เราเลือกลงได้แต่มันจะมีความสามารถที่ให้รวมเนื้อ libary เข้าไปในไฟลื dll เลยครับตรงนี้มีประโยชน์เพราะ dll ที่ได้ไม่ต้องไปลง Visual c++ 2010 runtime อีกมันประหยัดเวลาคุณเขียนเสร็จแล้วขายหากเจอลูกค้าที่ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมจะไม่เหนื่อยเท่าไรเวลาต้องมา support ครับ

D_Diamond

« Reply #57 on: สิงหาคม 22, 2012, 08:38:40 pm »
ยัง งง งง อยู่ครับ visual studio นี้มันสามารถเลือกได้ว่าจะเขียน .net หรือจะเขียน mfc เหรอครับ
ถ้าเขียนแบบ .net จะดีคอมไพล์ได้  แต่ถ้า mfc ดีคอมไพล์ไม่ได้ ยังงี้รึเปล่าครับ งงมาก

admin

« Reply #58 on: สิงหาคม 22, 2012, 09:08:02 pm »
ยัง งง งง อยู่ครับ visual studio นี้มันสามารถเลือกได้ว่าจะเขียน .net หรือจะเขียน mfc เหรอครับ
ถ้าเขียนแบบ .net จะดีคอมไพล์ได้  แต่ถ้า mfc ดีคอมไพล์ไม่ได้ ยังงี้รึเปล่าครับ งงมาก
visual studio เป้นชื่อเรียก ชุดพัฒนาโปรแกรมของ Microsoft ในสมัยก่อนถ้าเรามีแผ่น Visual studio แล้วติดตั้งมันจะมี Visual Basic Visual C++ Visual j# แยกออกมาเป็นโปรแกรมเป้นต้น พอถึงปี 2008 Microsoft ออก Visual studio 2008 ออกมา สิ่งที่แตกกต่างจากเมื่อก่อนคือน ในสมัยก่อนถ้าเราลง Visual studio มันจะแยกเป้นตัว IDE ของแต่ละโปรแกรมกล่าวคือ Basic ก็มี IDE ของ Basic ตัว c# ก็มีตัว IDE ของ C# ตัว c++ ก็มี IDE ของ c++ แต่พอตัวปี 2008 ออกมา Microsoft ทำให้เหลือ IDE ตัวเดียวแต่สามารถเลือกเขียนโปรแกรมทุกตัวที่มีอยู่ได้ครับ  ที่นี้คุณถามว่า ถ้าเขียนแบบ .net มัน Decompile ได้ใช้ไหมครับ ตอบว่าใช้ครับเพราะโปรแกรมที่เขียนจาก .net ทุกตัวไม่ว่าจะเขียนด้วย Basic c# c++ j# เวลาทำงานจริงมันจะมีตัว .netframework เป้นตัวแปลงคำสั่ง ทำงานให้เป้น native อีกชั่นหนึ่ง ครับซึ่งเหมือน Java เราต้องมี java runtime แปลงคำสั่งเป้น native อีกครั้งหนึ่งครับแล้วตัว .netframework กับ java runtime มีคนแกะ code การทำงานได้แล้วได้สร้างมาเป้น decompiler ได้แล้วครับดังนั่นโปรแกรมที่พัฒนาด้วย .net หรือ java ถึงสามารถแปลงกลับเป้น code ได้โดยเราต้องหาร decompiler ให้ตรงกับภาษาและ version ที่ใช้พัฒนาครับ  ที่นี้มาถึง MFC เป็น libary ที่ Microsoft พัฒนาขึ้นมาครั้งแรกเมื่อ 20 กว่าปีก่อนเพื่อใช้ ครอบ libary ของ ภาษา c/c++ อีกครั้งชั้นหนึ่ง จุดประสงค์ที่สร้างขึ้นมาเพื่ออำนวยความสะดวกในการพัฒนา GUI บน windows ครับเพราะในยุกแรกการจะสร้างหน้าต่าง windows ได้สักอันเราจ้องเขียน code เป้น 10 บรรทัด ที่นี้ code ที่ได้จากการ compile โปรแกรมที่พัฒนาจาก libary MFC จะเป้น Native Code ซึ่งมัน Decomplie ให้กลับเป้น code แบบดังเดิมไม่ได้ ด้วยหลายๆๆสาเหตุ แต่ hacker สามารถ Crack โปรแกรม ได้โดยการไล่ดู assembly เหมือน Crack ที่เราใช้ๆๆกันอยู่ครับ  แล้วที่ผมแนพให้ใช้ MFC เพราะตัว MT4 ก็สร้างจาก  MFC เหมือนกันครับตรงนี้ทราบได้จากเคยเอา MT4 ไปรันบน Linux มันเรียกหา DLL RUNTIME ของ MFC ครับ

D_Diamond

« Reply #59 on: สิงหาคม 22, 2012, 09:18:37 pm »
โอ้ อธิบายได้เนียนมากครับ

ตอนนี้ลงเสร็จแล้ว ผมจะเขียน DLL ด้วย MFC เลือกแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

อันนี้ลง vs 2012 ultimate พอดีขนาดเล็กกว่า 2010 แถมใช้วิน 8 อยู่พอดีเลยลองของใหม่ซะเลย อิอิ ( ของเก่าก็ไม่เคยลอง )