Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ถ้าต้องการจะให้ comment แสดงที่มุมบนซ้ายหลายๆ บรรทัดทำอย่างไรครับ  (Read 10100 times)

smartcutloss

• Newbie
  • *
เรียนถาม admin และผู้รู้ทุกท่านครับ คือผมลอง ใส่หลายๆ comment มันจะขึ้นแค่ comment ล่าสุดนะครับ แล้วถ้าจะให้มันแสดงหลายๆ comment ต้องเขียน code อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
comment มันจะแสดงอันเดียวครับ แต่ถ้าเราเขียนอันดียวแล้วต้องการแสดงหลายบันทัดก็ ก็ใส่ \n เพื่อเป็นการบอกว่าขึ้นบรรทัดใหม่ครับ แต่ถ้า comment เราไม่สามาระเขียนให้ต่อเนื่องกันได้ต้องใส่ oject ช่วยครับแบบตัวอย่างด้านล่าง

ObjectCreate("Tittle", OBJ_LABEL, 0, 0, 0);
   ObjectSetText("Tittle", "Thaiforex1", 14, "Arial", Red);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_CORNER,100);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_XDISTANCE, 0);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_YDISTANCE, 10);

ObjectCreate("Tittle2", OBJ_LABEL, 0, 0, 0);
   ObjectSetText("Tittle2", "Thaiforex2", 14, "Arial", Red);
   ObjectSet("Tittle2", OBJPROP_CORNER,100);
   ObjectSet("Tittle2", OBJPROP_XDISTANCE, 0);
   ObjectSet("Tittle2", OBJPROP_YDISTANCE, 30);

smartcutloss

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ท่านแอดมิน

D_Diamond

• Expert Forex Trading
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ

ObjectCreate("Tittle", OBJ_LABEL, 0, 0, 0);
   ObjectSetText("Tittle", "Thaiforex1", 14, "Arial", Red);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_CORNER,100);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_XDISTANCE, 0);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_YDISTANCE, 10);

พอเขียนข้างบนนี้เสร็จ  จะได้ลาเบลมา 1 บรรทัดเลย ใช่ไหมครับ

ทีนี้ถ้าสมมุติว่า  จะเปลี่ยนค่ามัน  จะทำยังไงครับ
เช่น spread มันจะเปลี่ยนตลอดเวลา 
ต้องลบทิ้งแล้วสร้างใหม่  หรือโมดิฟายได้เลย   เขียนอย่างไรครับ

admin

ตรง "Thaiforex1" ให้เปลี่ยนไปใช้ตัวแปรแทนครับ ถ้าตัวแปรเปลี่ยนค่ามันก็เปลี่ยนค่าที่แสดงตามตัวแปรครับ

admin

โทษที่คุณ D_Diamond ผมกดผิดไปลบกระทู้คุณ ค่าสีก็ตรง RED ไงครับใช้ตัวแปรเก็บค่าสีแทนแล้วใช้เงื่อนไขเป้นตัวเปลี่ยนค่าสีครับ

D_Diamond

อ๋อ สรุปว่าจะทำยังไงเราก็ใช้แค่5 บรรทัดนั้นเองนะครับ จะปรับเปลี่ยนอะไรก็ใช้ตัวแปรเอา

ขออีกนิดครับ  เวลาเราจะลบมันทำยังไงครับ

admin

มันเป้น object เราต้อง delete ทิ้งใช้คำสั่งแบบนี้ ObjectDelete("ชื่อ Object");

D_Diamond

ขอบคุณมากครับ  ปกติใช้แต่คอมเม้น ตัวเล็กๆอ่านลำบาก  ;D

admin

แต่ผมกลับชอบ comment มากกว่านะครับ ตัว object ใช้ไปเยอะๆมันจะหน่วงเครื่องแบบรู้สึกได้นะครับ