Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ช่วยเขียน ea แบบนี้ให้หน่อยครับ  (Read 21946 times)

dimdio

• Newbie
  • *
ผมอยากจะได้ rsi ในแบบ ea น่ะครับ อยากจะลองเก็บสถิติดูครับ

โดยใช้เส้น rsi 2 ค่าที่ตัดกันเป็นสัญญาณซื้อขาย โดยตั้งค่าได้ดังนี้ครับ

ค่า rsi  ตัวที่ 1 ใส่ค่า...วัน

ค่า rsi  ตัวที่ 2 ใส่ค่า ...วัน

กำหนด Lot .....

กำหนดให้ใช้หรือไม่ใช้ TP และตั้งค่าTP ได้ ....

กำหนดให้ใช้หรือไม่ใช้ SL และตั้งค่าSL ได้ ....

กำหนดให้ใช้หรือไม่ใช้ trailingstop ได้และตั้งค่า trailingstop ได้  ....  

**** สัญญาณ ซื้อ คือ เมื่อ rsi เส้นที่มีค่าน้อย*ตัดปิด*เหนือเส้นที่มีค่ามากให้ซื้อ และเมื่อออเดอถูกปิดไป
        ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน **จะไม่มีการเปิดออเดอต่อในขณะที่เส้น rsi ที่มีค่าน้อยอยู่เหนือเส้นที่มีค่ามาก**

**** สัญญาณ ขาย คือ เมื่อ rsi เส้นที่มีค่าน้อย*ตัดปิด*ต่ำกว่าเส้นที่มีค่ามากให้ขาย และเมื่อออเดอถูกปิดไป
        ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน **จะไม่มีการเปิดออเดอต่อในขณะที่เส้น rsi ที่มีค่าน้อยอยู่ต่ำกว่าเส้นที่มีค่ามาก**

*** คือซื้อเมื่อเส้นrsi *ตัดกัน*จริงๆ น่ะครับ ไม่เปิดออเดอต่อเรื่อยๆ ในขณะที่เส้นrsi ที่มีค่าน้อยอยู่เหนือหรือต่ำกว่าเส้นที่มีค่ามากเพราะปกติเว็บเขียนอีเอออกมามันจะเป็นแบบนั้น ***

รบกวนผู้เชี่ยวชาญในการเขียน ea ช่วยผมหน่อยนะครับ ต้องการจริงๆ ขอบคุณครับ

« Last Edit: ธันวาคม 08, 2011, 05:59:03 pm by dimdio »

kimkimkung

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเขียน ea แบบนี้ให้หน่อยครับ
« Reply #1 on: ธันวาคม 08, 2011, 09:19:14 am »
อยากได้เช่นกันครับจะนำไปประยุกกับของผมพอดี

dimdio

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเขียน ea แบบนี้ให้หน่อยครับ
« Reply #2 on: ธันวาคม 08, 2011, 05:59:27 pm »
มีใครอาสาเขียนให้มั้ยครับ  :)

noei333

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: ธันวาคม 08, 2011, 07:08:48 pm »
ลองใช้ระบบสร้าง EA ของเวบดูสิค่ะ http://www.thaiforexea.com/mt4/

dimdio

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: ธันวาคม 09, 2011, 04:36:13 pm »
ขอบคุณครับ ลองดูแล้วครับแล้วถ้าจะให้มันเข้าเปิดออเดอร์ แค่ครั้งเดียว  เช่น ตอนrsi เส้นค่าน้อยตัดค่าเส้นมากขึ้นครั้งแรกเปิดออเดอเป็น buy แล้วพอออเดอร์นี้ปิดลง ไม่ต้องให้มันเปิดออเดอร์เพิ่มจนกว่าrsi จะตัดกันอีกรอบต้องทำไงอ่ะครับ  ใครแนะนำได้บ้างครับ

preeyada

• Jr. Member
  • **
« Reply #5 on: ธันวาคม 09, 2011, 04:39:35 pm »
เคลียร์ค่า ตัวแปรหลังจากที่เปิด Order หรือยังครับ
เพื่อให้มันเปิด เฉพาะตอนตัดกันไง  :D

dimdio

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: ธันวาคม 09, 2011, 07:21:05 pm »
คุณ preeyada เคลียร์ยังไงอ่ะครับ  ??? ใช่หมายถึงที่สร้างในเว็บหรือเปล่่า ผมมือใหม่นะครับ ช่วยสอนที ขอบคุณครับ
« Last Edit: ธันวาคม 09, 2011, 07:26:25 pm by dimdio »

Redbull

• Full Member
« Reply #7 on: ธันวาคม 10, 2011, 11:13:28 pm »
นั่นนะสิครับ...เคลียร์ยังไงครับ...
ทุกวันนี้ผมลองเขียนมาหลายแบบก็ติดปัญหานี้เหมือนกันครับ...
รบกวนช่วยชี้แนะข้าน้อยด้วยครับ....
....ขอบคุณมากมายล่วงหน้าครับ..../^_^/" ??? :-\ ;D :-*

preeyada

• **
« Reply #8 on: ธันวาคม 11, 2011, 10:27:58 am »
คือ ผมหมายถึงว่าอย่างนี้ครับ
เมื่อมีการตัดกันเกิดขึ้น ให้เก็บค่าลงตัวแปรว่าให้ Buy หรือ Sell  
เช่น ประกาศตัวแปร ชื่อ OrderBS
เมื่อเข้าจังหวะ Buy ก็ให้ OrderBS=1
เมื่อเข้าจังหวะ Sell ก็ให้ OrderBS=2
จากนั้นก็เอาค่าจากตัวแปรไปสั่งให้เปิด Order อีกที
เมื่อมีการปิด Order ก็ให้เคลียร์ค่าตัวแปรอย่างที่บอก เช่น ให้ OrderBS=0
ก็จะไม่เปิด Order อีก จนกว่าจะมีการตัดกันเกิดขึ้นครั้งต่อไป

ประมาณนี้ครับ   :D
« Last Edit: ธันวาคม 11, 2011, 10:29:29 am by preeyada »

Redbull

« Reply #9 on: ธันวาคม 11, 2011, 07:10:43 pm »
อ๋อ...มันป็นจั่งสั้น...
ที่ท่านอธิบายมาผมพอเข้าใจครับ...
แต่ปัญหาของผมคือเรื่องคำสั่งต่างๆ ที่จะนำมาใช้น่ะครับ...(ไม่เคยเรียนภาษา C มาก่อน เรียนแต่ PLC 555)
ไม่เป็นไรครับ...เดี๋ยวผมลองดูก่อนครับ...
ติดตรงไหนเดี๋ยวลองรบกวนอีกครั้งครับ...
....ขอบคุณมากมายครับ...(*_*) :-* ;D :o

preeyada

• **
« Reply #10 on: ธันวาคม 11, 2011, 08:24:22 pm »
ยินดีครับ  :D

ในบอร์ดนี้มีคนเก่งๆมากมายครับ 
ถามมามีคนตอบแน่นอน ฟันธง 55

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #11 on: ธันวาคม 11, 2011, 08:53:20 pm »
ผมอยากจะได้ rsi ในแบบ ea น่ะครับ อยากจะลองเก็บสถิติดูครับ

โดยใช้เส้น rsi 2 ค่าที่ตัดกันเป็นสัญญาณซื้อขาย โดยตั้งค่าได้ดังนี้ครับ

ค่า rsi  ตัวที่ 1 ใส่ค่า...วัน

ค่า rsi  ตัวที่ 2 ใส่ค่า ...วัน

กำหนด Lot .....

กำหนดให้ใช้หรือไม่ใช้ TP และตั้งค่าTP ได้ ....

กำหนดให้ใช้หรือไม่ใช้ SL และตั้งค่าSL ได้ ....

กำหนดให้ใช้หรือไม่ใช้ trailingstop ได้และตั้งค่า trailingstop ได้  ....  

**** สัญญาณ ซื้อ คือ เมื่อ rsi เส้นที่มีค่าน้อย*ตัดปิด*เหนือเส้นที่มีค่ามากให้ซื้อ และเมื่อออเดอถูกปิดไป
        ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน **จะไม่มีการเปิดออเดอต่อในขณะที่เส้น rsi ที่มีค่าน้อยอยู่เหนือเส้นที่มีค่ามาก**

**** สัญญาณ ขาย คือ เมื่อ rsi เส้นที่มีค่าน้อย*ตัดปิด*ต่ำกว่าเส้นที่มีค่ามากให้ขาย และเมื่อออเดอถูกปิดไป
        ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน **จะไม่มีการเปิดออเดอต่อในขณะที่เส้น rsi ที่มีค่าน้อยอยู่ต่ำกว่าเส้นที่มีค่ามาก**

*** คือซื้อเมื่อเส้นrsi *ตัดกัน*จริงๆ น่ะครับ ไม่เปิดออเดอต่อเรื่อยๆ ในขณะที่เส้นrsi ที่มีค่าน้อยอยู่เหนือหรือต่ำกว่าเส้นที่มีค่ามากเพราะปกติเว็บเขียนอีเอออกมามันจะเป็นแบบนั้น ***

รบกวนผู้เชี่ยวชาญในการเขียน ea ช่วยผมหน่อยนะครับ ต้องการจริงๆ ขอบคุณครับ

ยอมเปิดเป็น Open source ไหมหละครับถ้ายอมเดียวผมเขียนให้ดู

preeyada

• **
« Reply #12 on: ธันวาคม 11, 2011, 09:27:57 pm »
นั้นไง พูดยังไม่ทันขาดคำ
ท่านแอดมินผู้ใจดีก็มาช่วยเลย
เชื่อว่าเด๋วต้องมีท่าน D_Diamond มาเสริมอีกแรง
ด่วนเลยครับ ท่านเจ้าของกระทู้ รีบตอบรับเร็ว อิอิ

dimdio

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: ธันวาคม 12, 2011, 10:07:04 pm »
ไม่มีปัญหาครับท่านแอดมิน open source ได้เลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

Redbull

« Reply #14 on: ธันวาคม 12, 2011, 10:21:34 pm »
Open source คือไรอ่ะ....
ไม่รู้...ช่วยตอบทีครับ...
จะได้เอออ๋อตามไปด้วย.../^_^/ ??? ::) ;D