Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนช่วยเขียน EA ให้หน่อยครับ คิดตังค์ก็ได้  (Read 59182 times)

adthasit

• Newbie
  • *
ผมคิดระบบส่วนตัวขึ้นมาได้ระบบหนึ่งครับ คิดว่าน่าจะเดินทางไปกับระบบที่คิดขึ้นมานี่แหละครับ ก็เลยอยากจะได้ EA มาช่วยเทรด

ท่านใดมีความสามารถในการเขียน EA อยากจะรบกวนเขียนให้หน่อยครับ จะคิดค่าเสียเวลาก็ได้นะครับ

ยังไงเมล์มาคุยกันก็ได้ครับที่ adthasit@gmail.com

gagoi

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ถ้ายังไง ลองบอกแนวคิด กับเงือนไขที่ต้องการ ก่อนดีไหมครับ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ และ ท่าน admin ซึ่งก็เขียนให้กันฟรี ๆ มา "มากต่อมาก" แล้วจะได้สอบถามรายละเอียดได้

เว้นแต่ตั้งใจจะเก็บเป็นความลับ ก็อีกเรื่อง

adthasit

• Newbie
  • *
จริงหรือครับใจดีจังเลย

EA ที่ผมอยากได้คือ EA ที่เปิดออเดอร์คล้ายระบบ Grid

เช่น ถ้าเราตั้งค่าระยะห่างระหว่าง Grid = 50 pips นั้นหมายความว่า EA จะเปิดออเดอร์เมื่อกราฟแตะที่ค่า ....1.3000, 1.3050, 1.3100,....
     แต่ถ้าเราตั้งค่าระยะห่างระหว่าง Grid = 25 pips นั้นหมายความว่า EA จะเปิดออเดอร์เมื่อกราฟแตะที่ค่า ....1.3000, 1.3025, 1.3050,.... เป็นต้น

ทำไมผมถึงเลือกจำนวนที่ลงตัว เพราะตัวเลขเหล่านี้มีนัยสำคัญครับ Parameter ใน EA ที่ให้เลือกระยะห่างของ Grid ที่ใช้เปิดออเดอร์ อาจจะให้เลือกตั้งแต่ 5, 10, 20, 25, 50, 100 ก็ได้ครับ เพราะถ้าให้เติมเองบางทีอาจไม่ลงตัวเช่น 15 อย่างนี้หาร 100 ไม่ลงตัวครับ ทำให้เส้น grid คร่อมตัวเลขที่มีนัยสำคัญ คือ 00, 25, 50, 75 ครับ

การเปิดอเดอร์ก็ง่ายมากครับ ถ้ากราฟวิ่งจากด้านล่างขึ้นมาแตะเส้น grid ที่อยู่สูงกว่าก็ให้เปิดออเดอร์ Buy ในทางกลับกันถ้ากราฟวิ่งลงจากด้านบนลงมาแตะ grid ที่อยู่ต่ำกว่าก็ให้เปิดออเดอร์ Sell ครับ ซึ่งจำนวน Lot ที่เราจะเปิดก็ให้เลือกตั้งค่าได้ครับว่าจะเปิดกี่ Lot

การปิดออเดอร์ก็ไม่ยากครับ เช่นกรณีเปิด Buy แล้วถ้ากราฟวิ่งไปชน grid อีกเส้นที่อยู่สูงกว่าก็ให้ปิดทำกำไร และขณะเดียวกันก็เปิดออเดอร์ Buy อีกเพราะเข้าเงื่อนไขการเปิดออเดอร์ Buy ครับส่วนออเดอร์ Sell ตรงกันข้าม หรือพูดง่ายๆก็คือ ถ้าเปิดออเดอร์แล้วถูกทางก็ปิดทำกำไรแล้วเปิดออเดอร์ในทิศทางเดิมซ้ำไปเรื่อยๆครับ

ส่วนกรณีเปิดออเดอร์แล้วผิดทาง เช่น เปิด Buy แล้วกราฟดันลงมาแตะ grid อีกเส้นที่อยู่ต่ำกว่าก็ให้เปิดออเดอร์ Sell เพราะเข้าเงื่อนไขการเปิดออเดอร์ Sell (เหมือน Hedge ออเดอร์ไว้) แล้วถ้ากราฟยังคงลงไปแตะ grid ที่อยู่ต่ำกว่าอีกขั้นก็ให้เปิดออเดอร์ Sell อีกเพราะเข้าเงื่อนไขของการเปิดออเดอร์ Sell แล้วถ้ากราฟยังวิ่งลงต่อจนไปแตะ grid ด้านล่างอีกขั้นออเดอร์ที่เปิดไว้ทั้งหมดจะถูกปิดพร้อมกันทันที (เพราะ Profit/Lose ของออเดอร์ชุดนี้ = 0) พูดง่ายๆก็คือ กรณีถ้าเข้าผิดก็จะปิดออเดอร์โดยไม่เสียหาย ในขณะเดียวกันก็ต้องเปิดออเดอร์ Sell ใหม่เพราะเข้าเงื่อนไขของการเปิดออเดอร์ Sell แต่ออเดอร์ Sell ใหม่นี้ก็จะถือว่าเป็นออเดอร์ชุดใหม่ที่ไม่เกียวกับชุดเดิมแล้ว ซึ่งก็แล้วแต่ว่าออเดอร์ Sell ครั้งนี้จะเข้าถูกทางหรือเปล่า ถ้าเข้าถูกก็ใช้หลักการปิดออเดอร์กรณีเข้าถูกทางตามปรกติ แต่ถ้าเข้าผิดก็ทำแบบออเดอร์ Buy ที่ยกตัวอย่างไปแล้วแต่ก็จะกลับทิศทางกันเท่านั้นเอง

ยังไม่จบครับสมมุติว่าออเดอร์ Buy ที่เข้าผิดทางเมื่อสักครู่นี้ลงมาแต่ grid ด้านล่างก็เปิด Sell แต่หลังจากนั้นกราฟวิ่งกลับไปชน grid ที่เปิด Buy ครั้งแรก ในกรณีจะไม่มีการเปิดออเดอร์ Buy ซ้ำอีกเพราะมีออเดอร์ Buy เปิดไว้ที่ grid นี้แล้ว แต่ถ้ากราฟพุ่งขึ้นไป grid อีกขั้นที่สูงกว่าก็เปิด Buy ปรกติครับ แต่ถ้าหลังจากนั้นกราฟวิ่งกลับลงมาถึง grid ที่เข้า Buy ตอนแรกไว้กรณีนี้ให้เปิด Sell ครับ (Hedge ออเดอร์ Buy เดิม) ถ้าเกิดก่ Hedge แบบนี้แล้วให้ถือว่า grid ระดับนี้ไม่มีออเดอร์ค้าง เพราะฉะนั้นถ้ากราฟวิ่งกลับมาแตะ grid ระดับนี้อีกก็ให้เปิดออเดอร์เพิ่มได้ตามปรกติ (จะเปิด Buy หรือ Sell ก็ตามทิศทางของกราฟที่มา) ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ออเดอร์ที่เปิดชุดนี้ทั้งหมดจะปิดได้ก็ต่อเมื่อ Profit/Lose > 0 แต่ก็ให้ปิดที่ระดับ grid และเปิดออเดอร์ชุดใหม่ตามเงื่อนไขการเปิดออเดอร์ปรกติครับ

ไม่รู้ผมอธิบายเข้าใจหรือเปล่านะครับ พยายามสุดๆแล้วครับ

มีท่านใดเคยเห็นระบบแบบนี้ไหมครับ

ยังไงถ้าไม่เข้าใจก็ถามได้นะครับ ขอบคุณครับ  :D

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
พอเข้าใจครับ
แล้วออร์เดอร์แรกจะเปิดที่ราคาเท่าไหร่ หรือเปิด
ิีัbuylimit selllimit ไว้ที่เลขนัยสำคัญ งงๆ
เดี๋ยวว่างจะ เรียบเรียงและเขียนให้น๊ะครับ ตอนนี้ยุ่งๆ

linconz

• VIP
  • *
นั่งๆคิดดูแล้วจะพาหมดตัวหรือป่าวเนี่ย

adthasit

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ เปิด buy limit, sell limit หรือ buy stop, sell stop ตามระดับ grid ที่กำหนดไว้ครับ

แต่ผมว่าไม่หมดตัวนะครับ ลองคิดอีกทีนะครับ มีอะไรแนะนำยินดีครับ

linconz

• VIP
  • *

ยังไม่จบครับสมมุติว่าออเดอร์ Buy ที่เข้าผิดทางเมื่อสักครู่นี้ลงมาแต่ grid ด้านล่างก็เปิด Sell แต่หลังจากนั้นกราฟวิ่งกลับไปชน grid ที่เปิด Buy ครั้งแรก ในกรณีจะไม่มีการเปิดออเดอร์ Buy ซ้ำอีกเพราะมีออเดอร์ Buy เปิดไว้ที่ grid นี้แล้ว แต่ถ้ากราฟพุ่งขึ้นไป grid อีกขั้นที่สูงกว่าก็เปิด Buy ปรกติครับ แต่ถ้าหลังจากนั้นกราฟวิ่งกลับลงมาถึง grid ที่เข้า Buy ตอนแรกไว้กรณีนี้ให้เปิด Sell ครับ (Hedge ออเดอร์ Buy เดิม) ถ้าเกิดก่ Hedge แบบนี้แล้วให้ถือว่า grid ระดับนี้ไม่มีออเดอร์ค้าง เพราะฉะนั้นถ้ากราฟวิ่งกลับมาแตะ grid ระดับนี้อีกก็ให้เปิดออเดอร์เพิ่มได้ตามปรกติ (จะเปิด Buy หรือ Sell ก็ตามทิศทางของกราฟที่มา) ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ออเดอร์ที่เปิดชุดนี้ทั้งหมดจะปิดได้ก็ต่อเมื่อ Profit/Lose > 0 แต่ก็ให้ปิดที่ระดับ grid และเปิดออเดอร์ชุดใหม่ตามเงื่อนไขการเปิดออเดอร์ปรกติครับ

ยังไงถ้าไม่เข้าใจก็ถามได้นะครับ ขอบคุณครับ  :D

แต่จะมีค้างอยู่ 2 ออร์เดอร์ทั้งบนและล่าง แบบนี้จะทำให้ขนาดกริด ใหญ่ขึ้นอีก 1 เท่าหรือป่าวครับ
หรือว่ามีวิธีจัดการอย่างไร

adthasit

• Newbie
  • *
ถูกครับ Grid จะกว้างขึ้นอีก 1 เท่า แต่มันก็เป็นการลด Drawdown ได้ดีนะครับ ผมมีเหตุผลลึกๆที่ยอมให้ grid กว้างขึ้น 1 เท่าหรือมากกว่านั้นเพราะ เราไม่รู้ว่าอนาคตว่า กราฟจะขึ้นหรือจะลงหรือพักตัว เราจะอยู่รอดได้เราต้อง follow trend ครับ นั่นคือถ้าขึ้นต้อง buy เท่านั้น ขณะเดียวกันถ้าลงก็ Sell เท่านั้นเช่นกันครับ

หลายระบบที่ผมเคยเห็นจะแบ่งชัดเจนว่าหมาะสำหรับช่วงมีเทรนหรือไม่มีเทรน แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบใช่อินดี้ครับ เพราะอินดี้คือการเอาข้อมูลในอตีตมาคำนวณอนาคตซึ่งไม่มีทางที่จะถูกต้อง 100% อาจจะมากกว่า 50% แต่ผมว่ายังไม่ดีพอครับ

สมมุติครับว่าเราเปิดออเดอร์มั่วเข้าไปโดยแค่คิดว่าขึ้นก็ buy หรือคิดว่าลงก็ sell เพียงแค่นี้ผมว่าโอกาสกำไรก็มี 50% แล้วครับ ออเดอร์ที่กำไรก็เก็บครับ แต่ปัญหาก็คือออเดอร์ที่ขาดทุนล่ะทำยังไงถึงจะไม่ขาดทุนหรือเปลี่ยนเป็นกำไรได้ ผมว่านี่คือจุดสำคัญ ผมเคยลองใช้วิธีเบิ้ลล๊อตก็ไม่ได้รอดเวลาเจอเทรนหนักๆ เพราะการเบิ้ลล๊อตคือการไม่ follow trend นั่นเอง ผมเคยซื้ออินดี้ที่บอกว่าดีที่สุดมาใช้ ผมเคยซื้อ EA ระดับโลกมาใช่แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควรครับ

ลองวาดกราฟหลายๆแบบครับว่าตามที่จะคิดได้นะครับว่า ระบบนี้รับมือได้ไหมกรณีเปิดออเดอร์แล้วผิดทาง พอผมทำดูผมกลับพบว่ามีรูปแบบกราฟอยู่แบบเดียวเท่านั้นที่ระบบนี้จะรับมือไม่ค่อยไหว แต่เป็นรูปแบบกราฟที่แทบจะไม่มีโอกาสเกิดขึ้นจริงได้เลย แถมเรายังสามารถใช้ MM มาช่วยได้อีกทางหนึ่งด้วยหรือพูดง่ายๆก็คือขนาดของแต่ล่ะล๊อตที่เราลงไปต้องอยู่ในแผนการที่เราคิดไว้ล่วงหน้าก่อนแล้วไงครับ

ระบบนี้ผมคิดอยู่นานมากครับกว่าจะลงตัว กลายเป็นว่ามันคล้ายสุภาษิตจีนที่ว่า สุดยอดเคล็ดวิชาคือไร้กระบวนท่า ผมเอาข้อดีของหลายๆระบบที่รู้จักมาครุ่นคิดเพื่อเป็นระบบที่ผมชอบ (ขอเน้นว่าชอบส่วนตัวนะครับ เพราะบางท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้) ไม่ว่าจะเป็น DSM, Grid, Hedge, Martingel, Scalping, MM, Turtle, Pattern etc. จนสรุปออกมาได้ตามที่เขียนไป แถมผมยังมีแผนซ้อนแผนของระบบนี้อีกนะครับหรืออาจจะเรียกว่าระบบขั้นสูง แต่ยังไม่ขอกล่าวในตอนนี้เพราะก่อนอื่นต้องเข้าใจระบบพื้นฐานให้ถ่องแท้ก่อนครับ

หวังว่าน่าจะพอชัดเจนมากขึ้นนะครับ เอาไว้เป็นข้อมูลเขียน EA นะครับ ผมว่าถ้าจะใช้ขั้นสูงของระบบนี้ได้เทรดมือคงตาลายก่อนรวยแน่นอนครับ

รอ EA อยู่นะครับ ถ้าเสร็จแล้วยังไงก็แจ้งด้วยนะครับ ผมจะได้ทดสอบระบบขั้นสูงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมไม่ได้เก่งนะครับ เพราะที่ผ่านมาก็เจ้งมาเยอะมากๆครับ โปรดใช้วิจารณ์ญานในการอ่านนะครับ

pal

• Newbie
  • *
ผมเคยลอง test ea แนวนี้มาหลายตัวแล้ว พวกนี้ดูเหมือนจะไม่ค่อยกำไรเท่าไร วนไปวนมาจะไปได้กำไรตอนเทรนยาว พอเจอ sideway
ก็จะเจอ drawdown สูง ลองเอาไป test ดูครับ ใช้ macd หรือ osma เป็นตัวตัดสินว่าจะ buy sell ปรับได้หลายอย่าง เคยเล่น ea คงพอจะเข้าใจวิธีปรับค่าต่างๆ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะตรงตามความต้องการหรือเปล่า ไม่เป็นไรบอร์ดนี้คนใจดีเยอะ เดี๋ยวมีคนช่วยแก้ให้ ;) สนใจระบบขั้นสูงมากกว่าว่าจะทำแบบไหน
ลองดูครับ  ;D

adthasit

• Newbie
  • *
ยังไม่ตรงเท่าไหร่ครับ ยังไงยังรอผู้ใจดีอยู่นะครับ

vicvic

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ มั่นใจกว่าใช้ัอินดี้ เพียงแต่ต้องรู้จักใช้กับกราฟตัวไหน เวลาไหน แล้วก็บริหาร lot ให้ถูก ผมก็เจ็บมาเยอะเหมือนกันเล่นมาก็นานๆ อยากได้ ea แบบนี้เหมือนกัน ต่างกันตรงที่ผมว่าน่าจะให้อีเอ มันตั้งออเดอร์ไว้ล่วงหน้าเลยเมื่อถึงgrid หนึ่งก็ตั้งเพนดิ้งไว้อีก grid นึ่งทั้งบนและล่าง และกำไรก็ตั้งไว้เลย ไม่งั้นเวลามันวิ่งเร็วๆ จะไม่ทันเสียเปรียบเรื่องราคา ยังไงถ้าได้แล้วเมลบอกผมบ้างนะครับ leyon-j@hotmail.com ผมก็อยากได้มากเลยครับ เพราะเล่นมือไม่ทันเวลาราคาวิ่งเร็ว

adthasit

• Newbie
  • *
ดีใจจังมีเพื่อนร่วมอุดมการ์ณแล้วครับ ก็ภาวนาครับว่าจะมีผู้ใจดีและใจบุญที่มีความรู้มาช่วยในการ์ณครั้งนี้เป็นแน่แท้ครับ แล้ว EA นี้จะได้แบ่งปันกันใช้ครับ

linconz

• VIP
  • *
เล่นแบบ playsafe  เดือนๆโตกี่ % ครับ

ผมเคยเขียน step แรกไว้แล้ว แต่หาไม่เจอครับ
งานยุ่งด้วย

ยังไงหาเจอแล้วจะ เอามาโพสให้ครับ

vicvic

• Newbie
  • *
เล่นแบบ playsafe  เดือนๆโตกี่ % ครับ

ผมเคยเขียน step แรกไว้แล้ว แต่หาไม่เจอครับ
งานยุ่งด้วย

ยังไงหาเจอแล้วจะ เอามาโพสให้ครับ

ขอบคุณครับ

adthasit

• Newbie
  • *
ขอบคุณท่าน Admin ครับ ที่กรุณาเขียน Code ให้ ตอนนี้ขอทดสอบแล้วจะแจ้งผลให้ทราบนะครับ