Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ขอถามเกี่ยวกับการดึงค่าออกมาใช้งานครับ  (Read 10654 times)

mildassassin

• Jr. Member
  • **
พอดีผมไม่รู้ว่าจะเอาค่าออกมาใช้ยังไงน่ะครับ
ลองดูรูปด้านล่างประกอบไปด้วยนะครับ คลิกที่รูปเพื่อดูรูปขยายได้นะครับ

ปัญหาก็คือว่า พอดีผมเปิด indicator ขึ้นมาตัวนึงคือ MACD
และผมก็เปิด indicator ขึ้นมาอีก 2 ตัวคือ EMA1 กับ EMA3 ครับ
แต่ว่า EMA ที่ผมเปิดนี่ ผมเปิดในหน้าต่างของ MACD ครับ
คราวนี้ก็เลยสงสัยว่า ผมจะดึงค่าของ EMA ทั้ง 2 ค่า มาใช้งานได้ยังไงครับ
เพราะเห็นมันก็แสดงค่าของ EMA ทั้ง 2 ตัวในหน้าต่างเดียวกันเลยน่ะครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: กันยายน 26, 2010, 01:17:51 pm by mildassassin »

admin

• Administrator
  • Hero Member
EMA นี้เอามาขากไหนครับ ผมหาไม่เจอในรายชื่ออินดิเคเตอร์ของ mt4

• **
อ๋อ มันมาจาก Moving Average นั่นแหละครับ
เพียงแต่ว่าไม่ได้ใช้ค่า Close แต่ใช้เป็นค่าของ exponential แทนน่ะครับ
งั้นผมถามใหม่ก็แล้วกันนะครับ
ผมจะเอาค่าของ Moving Average จากหน้าต่างของ MACD ได้ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
ถ้ามาจาก Moving Average ก็ไม่ต้องสนใจตัวที่อยู่ในกราฟ macd เลยครับใช้ฟังกชั่น ima แล้วปรับค่า พารามิเตอร์จาก close เป็นค่า ema แทนเลยครับ
double iMA( string symbol, int timeframe, int period, int ma_shift, int ma_method, int applied_price, int shift)   แก้ไขค่าตรง
สีแดง

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ต้องเอาข้ิอมูลที่จะทำ ma ไปเรียงใน array แล้วใช้คำสั่ง imaonarray() ไปเรียงใน indicatorbuffer ครับ

เสร็จแล้วก็ใช้ icustom() ดึงค่าออกมาอีกทีครับ หรือถ้าเทพแล้วทำในอินดี้ตัวเดิมเลยก็ได้ เพิ่ม buffer เข้าไป

สิ่งแรกที่คุณต้องทำความเข้าใจคือ ข้อมูลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น ma  macd rsi หรืออื่นๆ พวกนี้เป็น ชุดของข้อมูล

สิ่งทีุ่คุณอยากได้ คือ ma ของชุดข้อมูล macd ฉะนั้นต้องเอา ข้อมูลของ macd เป็น input ของ ma แทนราคาปิด (close) ที่คุณบอกไงครับ

• **
แล้วถ้าเราจะเอาค่าของสีของ indicator มาใช้งานล่ะครับ
ต้องทำยังไงครับ
เช่น ถ้าสมมติเราใช้ indicator คือ Heiken Ashi
ถ้าเราอยากได้ค่าสีของแท่งก่อนหน้าแท่งปัจจุบันที่เป็นสีแดง หรือ สีขาวมาใช้นี่ จะต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: กันยายน 27, 2010, 12:24:29 am by mildassassin »

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ต้ิองเอาโค๊ดมาแกะดูครับว่า มันส่งค่าสีอะไรออกมา

โดยมากอินดี้ที่เปลี่ยนสี  จะใช้ buffer 2 ค่าในการเก็บสี
เช่น สีแดงให้ออกทาง buffer1  ,buffer2 เป็น null
     สีเขียวให้ออกทาง buffer2 , buffer1 เป็น  null

อย่างนี้เป็นต้น ลองแกะดูก่อนครับ

• **
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ