Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: MT5 Programing  (Read 26597 times)

admin

• Administrator
  • Hero Member
MT5 Programing
« on: มีนาคม 15, 2010, 02:40:03 am »
หัวข้อนี้ผมเปิดขึ้นมาเพื่อเริ่มปูทางการพัฒนา EA หรือ Indicator  บน  MetaTrader5 หรือ MT5 ซึ่งใน

อนาคตจะมาแทนที่ MT4 ซึ่งโบรเกอร์ส่วนใหญ่ใช้อยู่ทุกวันนี้อย่างแน่นอนครับ เพราะ MT5 มีความสามารถมากกว่าในหลายๆ

ด้านรวมทั้ง ภาษา MetaQuotes Language 5 ที่มีความสามารถสูงกว่า MQL4 ที่ใช้อยู่ในทุกวันนี้ เหตุผลที่ผม

ตั้งหัวข้อนี้เพราะช่วงเย็นที่ผ่านมาผมได้ลองโหลดโปรแกรม MT5 จากเวบ

http://www.metaquotes.net/
  หลังจากติดตั้งเสร็จอย่างแรกที่ทำเลยครับเปิด 

MetaEditor ขึ้นมาก่อนเลยครับจากนั่นก็ลองดู code ของตัวอย่าง EA ที่มีมากับโปรแกรม จึงทำให้ผมรู้ว่า ลักษณะ

การใช้ไวยกรณ์ของ MQL5 นั่นน่าจะเหมือน c++ มากกว่าที่ MQL4 ใช่อยู่ผมจึงเปิด MQL5 Reference ขึ้น

มาอ่านหลังจากอ่านไป ชั่วโมงกว่าก็จบถึงทำให้ผม สรุปได้ว่า ภาษา MQL5 มีวิธีการใช้งานเหมือน C++ ถึง 95% โดยมันมี

ความสามารถของ OOP ครบทุกอย่างเลย สามารถสร้าง class ได้  มีตัวแปรแบบโครงสร้าง Structures มีการ

ตรวจจับ event handling แล้วถ้าผมอ่านไม่ผิดพลาดอะไรมันมี  Pointer ด้วยครับแต่รูปแบบการใช้ต่างจาก

c++  แต่สิ่งที่กล่าวมานี้ล้วนเป็นสิ่งที่มีใน C++ ทั้งนั่นผมจึงมั่นใจได้เลยว่า EA ที่จะถูกพัฒนาบน MT5 นั่นความสามารถ

จะสูงกว่าบน MT4 แน่นอนแต่ปัญหาก็เริ่มตามมาแล้วครับเพราะผมลองเอา EA ที่เขียนด้วย MQL4 ไม่สามารถทำงานบน

MT5 ได้ดังนั่นเราต้องแปลง code ของ EA ให้อยู่ในรูปของ MQL5 ทั้งหมดถึงจะทำงานได้ ซึงการเขียน EA บน MT5

จะต้องยากกว่าบน MT4 แน่นอนครับเพราะมันใช้รูปแบบของ C++ ทั้งหมดนี้จึงเป็นจุดเริ่มให้ผมเขียนกระทู้นี้ครับเพราะยังไง

MT4 ต้องถูกแทนที่ด้วย MT5 อย่างแน่นอนเราเริ่มศึกษากันก่อนแต่เนิ่นๆดีกว่า รอใกล้เวลาที่เปลี่ยนไปใช้ MT5 แล้วจึงค่อย

มาศึกษา ผมจะค่อยๆนำตัวอย่างมาลงในโอกาสต่อไปนะครับ แต่ในส่วนตัวของผมชอบ MQL5 นะครับมันเหมือนเราเขียนภาษาที่

เป็นต้นแบบของ OOP จริงๆ แล้วผมเชื่อว่าความสามารถของ EA ในอนาคตที่พัฒนาจาก MQL5 ต้องสูงแน่นอนอย่างน้อยระบบ

AI ถ้าจะพัฒนาให้ได้จริงๆก็ต้องพัฒนาบนภาษาที่เป้น OOP ไม่ใช่ภาษาที่แม้แต่ตัวแปรแบบโครงสร้างก็ไม่มี อย่าง MQL4
« Last Edit: มีนาคม 15, 2010, 02:47:55 am by admin »

lancelot

• Newbie
  • *
Re: MT5 Programing
« Reply #1 on: มีนาคม 15, 2010, 08:27:19 am »
ผมไม่มีพื้นฐานเขียนโปรแกรมเลย  แต่ว่าก็อยากศึกษาพออ่านโค๊ดรู้ว่าอะไรคืออะไร 
จะขอบคุณแอดมินมาก ถ้า แอดมิน ทำเนื้อหาเพิ่ม ทีมันเพิ่มจาก MT4 เข้ามาในเว็บ

ถึงผมจะรู้ว่ามันคงเยอะ เพราะว่า admin ว่า โครงสร้างภาษามันซับซ้อนกว่า MT4 ที่ไม่เป็นโครงสร้าง
ผมเรียนภาษาศาสตร์มา พอรู้ว่าคำว่าซับซ้อน เนื้อหาคงเยอะ แต่คงแบ่งเป็นหมวดหมู่ง่ายกว่า

ผมมีแรงบันดาลใจในการหัดเขียน จากเว็บนี้ครับ
แล้วก็

ผมโพสต์ฝากเขียนอีเอ ไว้ที่กระทู้ฝากเขียน ยังไงรบกวนท่านแอดมินครับ
    อ้อ ถ้าท่านแอดมิน อยากให้ช่วยเรื่องแปล ภาษาอังกฤษ หรือว่า อะไร ยินดีนะครับ หนังสือ หรือว่าอะไรก็ได้ครับ ผมพอแปลได้งู ๆ ปลาๆ ดีกว่าใช้แปลโดยกูเกิ้ลครับ

twentynine

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: มีนาคม 20, 2010, 03:22:59 pm »
ผมเอาภาษาC++เบื้องต้นมาให้เพื่อนลองศึกษากันมือใหม่สู้ๆน่ะครับ
ขอขอบคุณข้อมูล http://www.ohocode.com/index.php?ds=preview&id=AjQzzaBy2JpGxffL&section=3 ด้วยครับ
« Last Edit: มีนาคม 20, 2010, 03:33:50 pm by twentynine »

admin

« Reply #3 on: มีนาคม 20, 2010, 05:55:12 pm »
ความความรู้เรื่องการเขียนโปรแกรมแค่ การวน loop  การใช้งานฟังก์ชั่นก็พอทีจะสร้าง EA บน MT5 ได้แล้วครับแต่ ภาษา MQL5 มีคุณสมบัติเรื่องการใช้ Class ก้เพื่อที่จะเพิ่มความสามารถในการพัฒนา EA ให้สูงขึ้นเท่านั่นเอง  คนที่ไม่รู้เรื่อง Class ก็ยังสามารถสร้าง EA ได้นะครับไม่จำเป็นว่า EA ทุกตัวของ MT5 ต้องใช้งาน Class หมดนะครับ

iampick

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: สิงหาคม 16, 2010, 03:52:25 pm »
มันเยี่ยมยอด ทอดกระเทียมจริงๆครับ

petch2518

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: สิงหาคม 17, 2010, 07:48:53 am »
ท่าน Admin ไม่ไมีไฟล์ setup MT5 หรือครับ พยายาม D/L แล้วล่มตลอดเลยครับ

admin

« Reply #6 on: สิงหาคม 18, 2010, 12:35:33 pm »
ท่าน Admin ไม่ไมีไฟล์ setup MT5 หรือครับ พยายาม D/L แล้วล่มตลอดเลยครับ
  ต้องรอสักพักอ่ะครับช่วงนี้ server ของ metatrader เองก็ล่มบ่อยครับ

pisitch

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: กันยายน 21, 2010, 03:27:53 am »
จากที่ผมได้ลองหัดเขียนเล่นๆดู ผมชอบตรงที่มันมี liberry มาให้ใช้ แล้วมันลงรายละเอียดได้มากขึ้นผมชอบนะแต่ก็มึนๆอยู่เหมือนกัน :D

samuraiX

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: ตุลาคม 08, 2010, 06:26:28 pm »
เดี่ยวจะลองเขียน ของ mt5 ดูมั่ง เห็นหลาย โบรก เริ่ม มี demo Mt5 แล้ว
อีกไม่นานก็คงเปลี่ยน จาก mt4 เป็น mt5 ศึกษาไว้ก่อนดีกว่า :D