Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนเรื่องการเขียน EA - สอบถามเพิ่มเติมอีกแล้วครับ  (Read 9169 times)

napasatan

• Newbie
  • *
คือถ้าผมต้องการให้ EA ดึงราคาจากกราฟ ดังนี้

1. ให้เริ่มคำนวณเมื่อเริ่มกราฟแท่งใหม่ (จบแท่งปัจจุบัน)

2. ดึงราคาเปิดของกราฟแท่งที่จบไป

3. ดึงราคาปิดของกราฟแท่งที่จบไป

ตัวอย่างเช่น

แท่งปัจจุบัน ราคาเปิด อยู่ที่ 15   ......
พอกราฟจบแท่ง ปิดที่        25   ......

ผมต้องการดึงข้อมูลทั้ง 2 อันนี้มาคำนวณทันทีที่กราฟจบแท่ง (ขึ้นแท่งใหม่)
ผมต้องใช้ฟังก์ชั่นอะไรดึงค่าข้อมูลทั้ง 2 มาคำนวณครับ

**ขออภัย ที่อาจเป็นคำถามง่ายๆ แต่ผมเป็นพวกพืนฐานน้อยครับ  :'(
« Last Edit: ธันวาคม 20, 2009, 06:37:10 pm by napasatan »

admin

• Administrator
  • Hero Member
    double open= iOpen(NULL,0,1);
    double close=iClose(NULL,0,1);

ใช้แบบนี้ครับแล้วนำตัวแปร open กับ close ไปใช่ได้เลยครับ

napasatan

• Newbie
  • *
ขอบคุณท่านแอดมินมากๆ ครับ ^^

:)

napasatan

• Newbie
  • *
ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

คำสั่ง OrdersProfit()
นี่ใช้ตรวจสอบ กำไร/ขาดทุน ของ order ที่ปิดไปล่าสุดหรือเปล่าครับ

หรือว่า ใช้ตรวจสอบ ออร์เดอร์ที่กำลังเปิดอยู่

^^

admin

• Administrator
  • Hero Member
Orderprofit() ใช้ตรวจสอบ profit ของ order จริงครับ แต่จะใฃ้ตรวจสอบ order ไหนต้องใช้ orderselect เข้าช่วยครับ ตัวอย่าง

OrderSelect(0,SELECT_BY_POS,MODE_TRADE);
Double profit=OrderProfit();

แบบนี้จะได้ profit ของ order ที่เราเปิดอยู่ แล้วเป็น order ตัวล่าสุด

แต่ถ้าใช่แบบนี้
OrderSelect(0,SELECT_BY_POS,MODE_HISTORY);
Double profit=OrderProfit();

นี้จะได้ profit ของ order ที่เราพึงปิดไปครับ

napasatan

• Newbie
  • *
ขอบคุณท่านแอดมินอีกครั้งครับ

เพิ่งหัดเขียน เลยต้องค่อยๆ งมไป

ต้องขออภัยที่มารบกวนบ่อยๆ นะครับ

:D

napasatan

• Newbie
  • *
มาสอบถามเพิ่มเติมอีกแล้วครับ

คือตอนนี้เป็นช่วงหาตรรกะให้การเขียน EA รูปแบบต่างๆ

ทีนี้ผมเขียน EA ตรรกะนี้ไม่ได้อ่ะครับ

1. เปิดครั้งละ 1 ออร์เดอร์เท่านั้น << จริงๆ แค่นี้ทำได้ แต่พอรวมกับข้อ 2 แล้วทำไม่เป็นครับ

2. ถ้าออร์เดอร์ปิดแล้วให้เช็คว่ากำไรหรือขาดทุน

3. ถ้าเป็นกำไร ก็จบ กลับไปตรวจสอบเงื่อนไขตามปกติ

4. ถ้าขาดทุนให้จังหวะเข้าเทรดครั้งถัดไป ลงทุน*2/4/8/16..... <<< maetingale

แบบนี้ มีโค๊ดในส่วนนี้ประมาณไหนครับ จะได้เอามาศึกษาดูครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ  :D