Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: อยากให้ ท่านเขียนวิธีอ่านค่าอินดิเคเตอร์ครับ  (Read 11110 times)

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ตามนั้นครับ

ตอนนี้ติดมาก icustom เนี่ย

รออยู่น๊ะ

admin

• Administrator
  • Hero Member
ได้ครับ จะเขียนให้รออีกสักหน่อยนะครับช่วงนี้ งานยุ่งมากครับเดียวเสร็จแล้วจะส่งให้ครับ

gunlanutt

• Guest
ผมขอตอบแทนคุณ Admin ก่อนนะครับ เผื่อเขาต้องการใช้งานด่วน
หลักการอย่างไม่ละเอียดนะ

รูปแบบ ของ icustom ประกอบด้วย

double value =  iCustom( string symbol, int timeframe, string name, ..., int mode, int shift)

ตัวอย่าง
double   FisherLime     = iCustom(NULL,0,"Fisher",1,0);

1.ในที่นี้กำหนดชื่อตัวแปร ว่า FisherLime

2.Null ,0, (คงจะทราบนะครับ)

3.ในเครื่องหมายคำพูด "Fisher" หมายถึงชื่ออินดิเคเตอร์นะครับต้องไม่ผิดนะครับและอินดิเคเตอร์ก็ต้องอยู่ในไดเร็กทอรี่ที่ใช้งานด้วยคือ expert/indicators

4. และเลข 1 ตัวนี้หมายถึงค่าของบัฟเฟอร์ หรือ line ในอินดิเคเตอร์ครับ ค่าที่เราต้องการดึงมาใช้ในอีเอนะครับในที่นี้จะมี 0-7

5. เลข 0 ตัวถัดมาคือ ค่าของอินดิเคเตอร์ตัวที่เราเรียกนะจะเท่ากับค่าปัจจุบัน (ถ้าเป็น 1 ก็คือค่าครั้งก่อนถอยหลังไป 1 แท่งเทียน) (ถ้าเป็น 2 ก็ถอยหลังไป 2 แท่งเทียน)

ผมอาจจะอธิบายไม่เก่งนะครับ
ยังงัยก็รอคุณ Admin ในบทเรียนอีกรอบนะครับ

sitanun

• Jr. Member
  • **
รอทดสอบนะครับ
 ;D ;D ;D

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ขอบคุณมากครับ

ไอ้คร่าวๆก็พอรู้ครับ งูๆปลาๆ  เห็นบางตัวมัน เป็น Null,0,0,6,3,2,3,0   โอ้วววว เยอะจังแฮะ

เลยอยากรู้การใช้งานแบบละเอียดอะครับ

แต่ก็ขอบคุณมากๆน๊ะครับ มีเทคนิคอะไรดีๆมาแบ่งปันกันอีกน๊ะครับ
« Last Edit: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:59:29 pm by linconz »

Enjinman

• Newbie
  • *
  • เราพัฒนาทุกสัปดาห์ ไม่ใช่ทุกปี
สิ่งที่ต้องการรออยู่ข้างหน้าท่านทั้งหลายแล้ว ขอจงสู้บากบั่นไปให้ถึงโดยเร็ว ข้าพเจ้าขอเป็นกำลังใจให้ :)

admin

ผมขอตอบแทนคุณ Admin ก่อนนะครับ เผื่อเขาต้องการใช้งานด่วน
หลักการอย่างไม่ละเอียดนะ

รูปแบบ ของ icustom ประกอบด้วย

double value =  iCustom( string symbol, int timeframe, string name, ..., int mode, int shift)

ตัวอย่าง
double   FisherLime     = iCustom(NULL,0,"Fisher",1,0);

1.ในที่นี้กำหนดชื่อตัวแปร ว่า FisherLime

2.Null ,0, (คงจะทราบนะครับ)

3.ในเครื่องหมายคำพูด "Fisher" หมายถึงชื่ออินดิเคเตอร์นะครับต้องไม่ผิดนะครับและอินดิเคเตอร์ก็ต้องอยู่ในไดเร็กทอรี่ที่ใช้งานด้วยคือ expert/indicators

4. และเลข 1 ตัวนี้หมายถึงค่าของบัฟเฟอร์ หรือ line ในอินดิเคเตอร์ครับ ค่าที่เราต้องการดึงมาใช้ในอีเอนะครับในที่นี้จะมี 0-7

5. เลข 0 ตัวถัดมาคือ ค่าของอินดิเคเตอร์ตัวที่เราเรียกนะจะเท่ากับค่าปัจจุบัน (ถ้าเป็น 1 ก็คือค่าครั้งก่อนถอยหลังไป 1 แท่งเทียน) (ถ้าเป็น 2 ก็ถอยหลังไป 2 แท่งเทียน)

ผมอาจจะอธิบายไม่เก่งนะครับ
ยังงัยก็รอคุณ Admin ในบทเรียนอีกรอบนะครับ

ตอบมานี้ก้เกือบจะครบแล้วครับ แต่อยากให้พิจารณาที่ อินดิเตอรือีกหน่อยครับ เพราะไม่ใช่ว่าอินดิเคเตอร์ทุกตัวจะส่งค่าออกมาได้นะครับ  ให้ลองเปิด code ของอินดิเคเตอร์ขึ้นมาครับ ในส่วน init()  จะเจอฟังก์ชั่น  SetIndexBuffer ให้ดูครับว่ามันมีการส่งค่าออกมากี่ตัว ค่าที่ส่งออกมาด้วยฟังก์ชั่นตัวนี้จะแสดงบนกราฟนะครับ เวลาที่เราเอา เม้าส์ไปชี้ แต่ ก้ไม่ใช้ทุกอินดิเคเตอร์นะครับที่จะส่งค่าออกมาด้วยวิธีนี้ ตัวอย่าง บางครั่งอินดิเคอร์โชว์ค่าเป็นสี เราก็ไม่สามารถใช้วิธีนี้อ่านค่าสีได้นะครับต้องใช้วิธีอื่น

admin

ขอบคุณมากครับ

ไอ้คร่าวๆก็พอรู้ครับ งูๆปลาๆ  เห็นบางตัวมัน เป็น Null,0,0,6,3,2,3,0   โอ้วววว เยอะจังแฮะ

เลยอยากรู้การใช้งานแบบละเอียดอะครับ

แต่ก็ขอบคุณมากๆน๊ะครับ มีเทคนิคอะไรดีๆมาแบ่งปันกันอีกน๊ะครับ
จริงๆๆก็ไม่มีไรพิเศษหรอกครับ  ก็มาจากนี้ทั้งนั่น
 double iCustom( string symbol, int timeframe, string name, ..., int mode, int shift)
สำคัญจริงก็ 2 ตัวท้าย คือ mode คือค่าที่อ่านจากฟังกชั่น SetIndexBuffer ในอินดิเคเตอร์ กับ shift คือลำดับของค่าที่ถูกส่งออกมาแล้วเท่านั่นเองครับ