Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ถ้าทำเป็น EA ได้ รับรอง เขียว 100%  (Read 36639 times)

money4book

• Full Member
  • มือใหม่ Forex
    • Fx-Friend แหล่งความรู้ Forex
Re: ถ้าทำเป็น EA ได้ รับรอง เขียว 100%
« Reply #15 on: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:04:20 am »
ผมใส่ Fisher_Yur4ik_Alert แล้วปรากฎว่ามันดังกระตุกๆ ต่อเนื่องกันอ่ะครับ
ส่วนหน้าจอเล็กเตือนขึ้นมาเหมือน alert ทั่วไปไม่มีขึ้นนะครับ

ไม่ทราบท่านอื่นเป็นเหมือนผมป่าวครับ

เป็นเหมือนกันครับ ถ้างั้นเปลี่ยนไปใช้ fisher ตัวเดิมครับ
เอาแต่ cci เป็น alert แล้วกันครับ ก็ยังพอมี signal บ้าง

เดี๋ยวจะลองหา fisher มาใหม่ เผื่อจะมีอีกนะครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
Re: ถ้าทำเป็น EA ได้ รับรอง เขียว 100%
« Reply #16 on: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:56:46 am »
ถามหน่อยครับ 1 วันเข้าเงื่อนไขซักกี่ครั้งได้  แล้วเล่น tf เท่าำไหร่กันครับ

money4book

• Full Member
  • มือใหม่ Forex
    • Fx-Friend แหล่งความรู้ Forex
« Reply #17 on: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:58:34 am »
ใน 1 วันถ้าเป็น timeframe H1 จะเข้าเงื่อนไขไม่เกินวันละ 2 ครั้งครับ
แล้วถ้าเป็น M30 ก็จะประมาณ 3-4 บางวันถึง 5 ครั้ง

อันนี้พูดถึงการตัดของ CCI นะครับแล้วก็ต้องดู stochastic กับ fisher
แล้วก็ candle ประกอบกันไปอีก

แต่ก็มีบางครั้งครับ ที่เข้าเงื่อนไขแล้ววิ่งนิดเดียว
อาจจะมาจะผลกระทบอื่นๆ เช่น ข่าว ข้อมูลพื้นฐานทั่วไป ที่ไม่เกี่ยวกับเทคนิคบนกราฟ

บางที่ถ้ากราฟเป็น sideway ก็ต้องระวังหน่อยครับ
เพราะอาจจะเข้าผิดทาง ควรตั้ง stoploss ไว้ด้วย
มากน้อยแล้วแต่วงสวิงของคู่เงินนั้นๆครับ

linconz

• VIP
  • *
« Reply #18 on: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:55:29 pm »
ขอบคุณครับ :)

gunlanutt

• Guest
« Reply #19 on: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:18:29 pm »
ผมนำไปทดสอบดู ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ
คือสัญญาณ fisher มันกลับค่าคือ เมื่อเราดู cci และ stoch เข้าเงื่อนไขแล้ว ก็มาดู fisher
สมมุติเป็นสัญญาณ เข้า buy นะ เจ้าตัว fisher นี้ ตอนเข้าก็เขียวนะ แต่อีกแป๊บแดง เหมือนกับว่าขึ้น ๆ ลง ๆ สี่ก็เปลี่ยนไป ทำให้ติดลบ

หมายถึง fisher มันต้องเขียว มีค่าเท่าไหร่ครับจึงควรเข้าเทรด ไม่งั้นเดี๋ยวมันลงมาแดงอีก

และตอนออกควรออกตอนไหนครับ ผมได้นำมาเขียนเป็นอีเอครับ ตอนนี้ติดอยู่ เงื่อนไขของ fisher และ take profit และ stop loss ว่าควรเท่าไหร่ดีครับ

linconz

• VIP
  • *
« Reply #20 on: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:42:41 pm »
เช่นกันครับ
ผมก็ทดลองทำเป็น EA แล้ว  ลบระนาว
แต่แบ็คเทส กำไร แปดร้อยกว่าเปอร์เซ็นต์ ที่ EU M1 เดือนเดียว

tookdee

• Newbie
  • *
« Reply #21 on: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:44:41 pm »
ผมโดนลากลงหมดไป200กว่าเหรียญโดนอียูครับสัญญานครบขึ้นไปได้หน่อยโดนลากลงยาวเลย ฉนั้นสรุปไม่มีตัวไหน100% ต้องอาศัยประสบการณ์หาจังหวะเข้าทำดีทีสุด

gunlanutt

• Guest
« Reply #22 on: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:07:59 am »
ผมนำไปทดสอบดู ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ
คือสัญญาณ fisher มันกลับค่าคือ เมื่อเราดู cci และ stoch เข้าเงื่อนไขแล้ว ก็มาดู fisher
สมมุติเป็นสัญญาณ เข้า buy นะ เจ้าตัว fisher นี้ ตอนเข้าก็เขียวนะ แต่อีกแป๊บแดง เหมือนกับว่าขึ้น ๆ ลง ๆ สี่ก็เปลี่ยนไป ทำให้ติดลบ

หมายถึง fisher มันต้องเขียว มีค่าเท่าไหร่ครับจึงควรเข้าเทรด ไม่งั้นเดี๋ยวมันลงมาแดงอีก

และตอนออกควรออกตอนไหนครับ ผมได้นำมาเขียนเป็นอีเอครับ ตอนนี้ติดอยู่ เงื่อนไขของ fisher และ take profit และ stop loss ว่าควรเท่าไหร่ดีครับ

แนบอีเอมาด้วยครับ
มีอะไรแก้ไขดัดแปลงเพิ่มเติมบอกได้นะครับ

bassieme

• Jr. Member
  • **
« Reply #23 on: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:08:21 pm »
เห็นกระทู้ฝรั่งบอกว่าต้องให้ fisher มีค่า 0.25 หรือ -0.25  ครับ
เท็จจริงประการใดต้องลองเทสดู

เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าไม่มีระบบไหน 100%
แต่ที่จะทำให้ร้อยเปอร์เซ้นต์ได้จริงนั้น ต้องเก็บสถิติว่าจำนวน pip น้อยสุดที่ได้กำไรคือเท่าไร
อย่างเช่นเทรด 10 ครั้ง
-.กำไร 10 pip 5 ครั้ง
-.กำไร   7 pip 4 ครั้ง
-.กำไร   5 pip 1 ครั้ง

เราก้อตั้งมาตรฐานไปเลยว่าเก็บแค่ 5 pip ที่เข้าเทรดแค่นั้นพอ

สำคัญอยู่ที่ใจครับ เพิ่มจำนวนเข้าเทรดในแต่ละวันได้ แต่อย่าเพิ่มจำนวนการเก็บ pip ในแต่ละครั้งที่เข้าเทรด
(แต่จะให้ดีก้ออย่าเพิ่มจำนวนเทรดในแต่ละวันเลย)

เล่นไปสักพักจะเจอจุดที่เหมาะสมกับกับการเก็บกำไร
จากนั้นก้อไม่ต้องเทรดบ่อยต่อวันครับ เพียงแค่เปิด lot ใหญ่ในแต่ละครั้ง เทรดแค่ 2 ครั้งต่อวันก้อพอ
ผมเล่น E/U spead2, mini acc, เปิด lot 2.0 เก็บ 5 pip รวมspread  ได้กำไรต่อครั้งแค่ 3 pip แต่ได้ตั้ง 60usd  
ต่ำๆก้อวันละ 120 เหรียญครับ

หลายคนอาจงงว่าไม่เสี่ยงเหรอเปิด lot สูงขนาดนั้น
คำตอบคือผมเล่น tf ที่เหมาะสมกับการเก็บ Pip จริงๆ นั่้นคือ tf5 เพราะไม่สวิงเยอะ แล้วดูtf สูงกว่านั้นประกอบการมองเทรน แล้วก้อหนีข่าวตลอดเวลา เล่นช่วงบ่ายครับวิ่งกำลังดี ถ้าค่ำไปข่าวแรงเยอะไม่เหมาะกับการเล่นสั้น
เมื่อก่อนผมเคยเล่นแบบlotต่ำ กำไร 100 pip ขอบอกตามตรงครับว่าลุ้นเหนื่อย ต้องรอข้ามวัน ข้ามคืน ไม่ได้ไปไหน เอาแต่เฝ้าหน้อจอ
แต่จริงๆ แล้วแต่ความชำนาญครับ ต้องถามตัวเองว่าถนัดสั้นหรือยาว อย่าเล่นทั้ง 2 วิธีถ้าไม่ถึงขั้นเซียน รวมถึงผมด้วย  ;D

แต่อย่าลืมครับ high risk...high return แต่จะทำยังงัยที่จะตัด high risk ออกไปได้  ???
ลองหาเทคนิคของตัวเองดูครับ แล้วก้อมีวินัยกับมัน, อย่าเล่นเผื่อเมื่อวานที่ไม่ได้เล่น, อย่าเปลี่ยนเทคนิคหรืออินดี้ที่ใช้เล่นบ่อย,
ถ้าเห็นว่าอันนี้เราคุ้นเคยหรือทำกำไรแล้วก้ออย่าไปเปลี่ยนเพียงแค่คิดว่าตัวอื่นน่าจะได้กำไรมากกว่านี้ อินดี้ดีๆอยู๋ใน mt4 อยู่แล้วครับ
ไม่ต้องไปหาที่อื่นให้เสียเวลา  อยากได้กำไรมากขึ้นก้อง่ายๆครับ เพิ่ม lotเอา อย่าไปเพิ่ม pip, อย่าเทรดบ่อยต่อวันครับ
เพราะจิตใจเราจะไม่นิ่งพอแถมเครียดด้วย ได้กำไรตามเป้าแล้ว ก้อเลิกครับ ออกไปใช้เงินดีก่า...เหะๆ

บอกตามตรงครับ ผมเริ่มต้นเทรดด้วย EA ด้วยความคิดว่าไม่ต้องนั่งเฝ้า ไปทำมาหากินอย่างอื่น
แต่สุดท้ายก้อฟันธงให้เลยครับไม่มี EA ที่ทำให้รวยได้ในโลกนี้หรอกครับ อย่างมากก้อพอมีพอกิน
พอเป็นรายได้เสริมในแต่ละเดือน แต่ไม่ฟู่ฟ่าแน่นอน สุดท้ายพออยากได้กำไรเพิ่มก้อไปเพิ่ม lot เอา
แล้วก้อต้องมานั่งเฝ้าเหมือนเล่นมือเอง สุดท้ายก้อเรียบร้อยครับ ล้างพอร์ตต่อหน้าต่อตา T_T
เล่น EA มันต้องใจเย็นจริงๆครับ เย็นแบบเป็นน้ำแข็งเลย แถมสุดท้ายก้อต้องศึกษาเทรน ดูข่าว ปัจจัยพื้นฐานทุกอย่างเหมือนกัน
เพื่อที่จะได้เพิ่ม-ลด lot ได้อย่างถูกจังหวะ
  สุดท้ายค้นพบสัจธรรมครับ ถ้ามีความรู้แล้วขนาดนั้นและอยากรวยมันต้องมาจากสองมือและตัวเราเองครับ อย่าไปยึดติดมันมากนะครับอีเอน่ะ ส่วนใครที่ใช้อยู่แล้วได้กำไรดี ก้อยินดีด้วยครับ แต่ช่วงว่างๆก้อศึกษาเทรดมือไปด้วย เผื่อวันใดวันนึงอีเอ
ที่ใช้อยู่มันนอกใจเรา เทรดมือเองก้อใช้เวลาน้อยนิดต่อวันได้เหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับการวางแผนถ้าอยากรวยต้องจริงจังครับ อย่าทำเป็นเล่น เพราะนี่มันก้อธุรกิจส่วนตัวที่เราลงทุนกันพอสมควรทีเดียว

ทั้งหมดนี้ก้อเป็นแนวปฏิบัติในการเทรดของผมครับ สร้างกฎเกณฑ์ขึ้นมา
แล้วทำตามให้ได้ อย่าฝืนกฎ อย่าไปเล่นในสนามที่เราคิดว่าจะไม่ชนะ
แค่นี้ก้ออยู่ในวงการ forex ได้อย่างยาวนานครับ

« Last Edit: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:15:45 pm by bassieme »

tookdee

• Newbie
  • *
« Reply #24 on: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:28:35 pm »
ขอขอบคุณ  คุณ bassieme ที่ให้แง่คิดดีๆ ที่ให้ประสบการที่ดีๆถึงผมจะหมดไป200กว่าเหรียญ แต่ก็ยังอยากจะศึกษาเจ้าอิ้นดี้นี้ต่อดู แต่จากที่คุณ bassieme มาให้ทริกต่างๆผมก็จะเอาไปลองใช้ดู เสียดายแต่ก่อนผมกำหนด pip เยอะไปหน่อย ฟังจากคุณเล่ามาก็ตาสว่างขึ้นเยอะ มีทริกอะไรเพิ่มเติมอีกช่วยบอกผมด้วยนะครับบางทีเส้นผมมันบังลูกกะตา อิอิ

pal

• Newbie
  • *
« Reply #25 on: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:25:42 am »
เห็นด้วยกับ คุณ bassieme ครับ  :)
ทุกวันนี้ผมก็ยังติดลบอยู่ แต่ผมก็เริ่มสงสัยว่ามาผิดทาง พอคุณ bassieme มาอธิบายเลยกระจ่าง ว่ามีคนคิดคล้ายๆกัน ที่จริงระบบเทรดเนี่ยดีหมด ปัญหาอยู่ที่เงื่อนไขของแต่ละคนมากกว่า เช่น เวลาแต่ละคนว่าจะอยู่หน้าจอได้ช่วงไหน บางช่วงก็มีโอกาสแต่ไม่ว่าง เวลาสัญญานมาครบแต่ไม่เชื่อรออีกสักนิด เป็นต้น อื่นๆอีกเยอะ ทีนี้ระบบเทรดส่วนใหญ่จะออกแบบมาเพื่อหวังผลเยอะ+10 +20 +30 ทำให้เรามีความเสี่ยงมากขึ้น เพราะความเสี่ยงจะเกิดจากการที่เราถือ order นานเกินไป ทุกคนก้รู้อยู่ forex ค่อนข้างจะผันผวน ถ้าจะถือยาวต้องมั่นใจจริงๆ ว่าเราเข้าถูกจุด พร้อมกับความเครียดที่ตามมา พอมาดู dragonpip ถึงเข้าใจ หลักการคือหาช่วงเวลาสงบๆเล่น เปิด order หนักชนิดที่ถ้าเราเล่นเองไม่กล้าเปิด 2.0 3.0 4.0 5.0 ถ้าเปิดเองอย่างเก่งก็ 0.5 พอเป็น ea กลับเฉยๆ ไม่กลัว ผิดหรือถูกก็ไม่รู้
ทั้งๆที่ตอนกลางวันจะหวัง+5 +10 ไม่ยากเลย กลับต้องมากนั่งลุ้นตื่นเช้ามาจะโดน Sl หรือเปล่า
ขอบคุณครับ   ;)
ที่จริงถ้ามี ea ที่หวังผลสั้น +5 +7 ก็ดีเนอะ ยังหาไม่เจอเลย มีใครพอจะมีบ้างครับ ;D

bassieme

• Jr. Member
  • **
« Reply #26 on: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:13:50 pm »
สวัสดีครับคุณ tookdee ถ้าระบบนี้ใช้ไปแล้วไม่เวิร์คก้อต้องเปลี่ยนนะครับ
เพราะระบบนี้จะให้ดีที่สุดจริงๆแล้วเหมาะกับ 1H ตามเจ้าของเดิมที่โพสไว้

แต่ไอ้ผมเองนั่นแหละที่ขี้เกียจรอ แล้วหันเอามาปรับเล่นสั้นดู
ถ้าคิดจะเล่นสั้นอย่างจริงๆจังๆ ก้อลองหาระบบที่เหมาะสมจริงๆก้อได้ครับ
บางทีคนอื่นเล่นทำเงิน แต่เราเล่นไม่ทำเงิน แล้วแต่ความถนัดแต่ละคนครับ ทุกสิ่งอย่างเราต้องลองเทสดูก่อนครับ...สู้ๆครับ

สวัสดีครับคุณ pal ผมเองก้อยังลบอยู่อีกเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ก้อตามเคลียร์หนี้เดิมครับ
จะได้นับหนึ่งใหม่กับกำไรจิงๆซักที...คงปีหน้า T_T.........................ที่ผ่านมาถือเป็นครูครับ ความรู้และการศึกษาทุกอย่างมีค่าเล่าเรียนหมด

ส่วนเรื่อง EA เล่นสั้นแบบเจ๋งๆ ผมไม่มีเหมือนกัน เพราะเลิกสนใจ EA ไปนานแล้ว มันทำผมเสียไปเยอะ
แต่ที่เห็นว่าดีที่สุดก้อไม่พ้น dragonpip ครับ

EA ส่วนใหญ่ที่เก็บ 10-30 pips ก้อลองนำมาปรับลด pip ดูก้อได้ครับ เผื่อบางทีอาจจะทำเงินก้อได้
ส่วนตัวผมก้อมีไอเดียการเทรดมาให้ลองใช้ดูครับ
1. ส่วนเรื่องการเล่นสั้นลองปรับเวลาการเทรดของ dragonpip มาเป็นช่วงบ่ายดูแล้วลองรันกะเดโมดูว่ามันได้หรือเสียมากกว่ากัน เดาว่าน่าจะเสียนะ ไม่งั้นเทรดกันไปนานแล้ว แต่มันก้อไม่แน่ แล้วแต่โบรกที่ใช้ด้วย
2. เอา EA ที่เรามีทีคิดว่าที่สุด มาเปิดรันบนเดโมแล้วแล้วก้อเอาคำสั่งนั้นไปเปิดมือที่ real account หรือเอาง่ายๆ
ก้อคือ อาศัย EA เป็นตัวนำทางในการเปิดมือ พอเห็นว่าได้กำไร 3-5 ก้อพอแล้วทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ แต่จะให้ดีก้อดูเทรนด้วย
ว่า EA มันเปิดตามนั้นป่าว เป็นการยืนยันเทรนและการเปิดบนเดโมนำทางนั่นเอง(ทำไมมันยุ่งยากจังแฮะ เล่นมือเองเลยดีกว่ามั๊ง)
3. อันนี้ความน่าจะเป็นสูงกว่านิดนึงครับ เอา EA ที่เจ๋งสุดในชีวิต(แต่ก้อคงยังไม่ดีพอที่จะให้มันเล่นเองตลอดเวลา)
มาเล่นร่วมกับ indy ที่เราก้อถนัดในการมองเทรน โดยเริ่มจากการมองเทรนอินดี้เป็นหลักครับ
จากนั้นพอเราเห็นจังหวะเข้าแล้วก้อไปเปิด EA โดยเปิดตามเทรนโดย set
ให้เป็น short only หรือ long only ตามเทรนนั้นๆจริงๆ  แบบนี้มันก้อคือการเทรดมือแหละครับ เพียงแต่ว่าเราเอา EA ช่วย confirm
ว่าเทรนที่เรามองไว้นั้นถูกต้องหรือป่าวเหมาะกับคนที่ยังกล้าๆกลัวในการเล่นมือทั้งๆที่เจอจังหวะเข้า เพราะว่าถ้ามันถูกทาง
มันก้อจะเปิด order ขึ้นมา แต่ถ้าผิดมันก้อจะนิ่งๆเงียบไปเลย  แต่ย้ำนะครับว่า EA ตัวนั้นต้องเชื่อถือได้พอสมควร
เพราะ EA ส่วนใหญ่มันก้อเขียนมากจากอินดี้พื้นฐาน นั่นก้อเหมือนกับว่าเราเอา อินดี้อีกชุดมาช่วยคอนเฟิร์มและเปิด order

วิธีดังกล่าวทั้งหมดมันเกิดจากการลองผิดลองถูกของผมเอง ใช้ได้ดีไม่ดียังงัยก้อลองดูครับ
มีอะไรก้อลองมันให้หมด มันต้องพบวิธีทำกำไรให้เราจิงจังได้สักวิธีแน่นอน
แต่ตอนนี้ผมเล่นมือ อินดี้ล้วนๆ ครับ
เด๋วมีอะไรเจ๋งๆจะบอกต่อกันอีกครับ
« Last Edit: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:35:36 pm by bassieme »

linconz

• VIP
  • *
« Reply #27 on: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:15:21 pm »
ผมโดนลากลงหมดไป200กว่าเหรียญโดนอียูครับสัญญานครบขึ้นไปได้หน่อยโดนลากลงยาวเลย ฉนั้นสรุปไม่มีตัวไหน100% ต้องอาศัยประสบการณ์หาจังหวะเข้าทำดีทีสุด

ป๋าไม่ตั้ง stoploss เหรอครับ

ผมเขียน ea ขึ้นมาแล้ว  แบ็คเทส เจ๋งมาก
แ่ต่พอรัน demo ลบ กระฉูด เลยเซ็งๆ เปิด demo account ใหม่ รันทิ้งๆขว้างๆ มันเขียวเรื่อยๆแฮะ