Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับว่า retern 3 ตัวนี้ต่างกันอย่างไรและ int ไม่มีวงเล็บ กับ  (Read 6513 times)

pongtaweekul

• Newbie
  • *
ข้อความส่วนตัว (ออนไลน์)

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
« เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:37:31 pm »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง แก้ไขข้อความแก้ไข ลบข้อความลบทิ้ง
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
return 3 ตัวนี้ต่างกันอย่างไร
return (-1);
return (1);
return (0);

และ

(int) ที่อยู่ในวงเล็บ () ต่างกันกับ int ไม่ใส่วงเล็บ() อย่างไร เพราะปกติ จะเห็นเป็นแบบ int ไม่ใส่วงเล็บ
int spread=(int)MarketInfo(Symbol(),MODE_SPREAD);

ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
return 3 ตัวนี้ต่างกันอย่างไร
return (-1);
return (1);
return (0);

ต่างแค่ค่าที่ส่งกลับออกมา  คือ -1  ,1 ,0   อยู่ที่คนเขียนจะนำไปใช้ต่ออย่างไรครับ

(int) คือการ casting ครับ คือบังคับค่าที่ออกมาต้องเป็น int ไปเลยครับ
ส่วน int  ไม่มี วงเล็บคือการประกาสตัวแปร ธรรมดาครับ