Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: สงสัยเรื่องการหา มุม ของเส้นที่เราต้องการครับ  (Read 15269 times)

iampick

• Newbie
  • *
ผมต้องการวัดค่าองศาของมุม ของเส้นที่ผมต้องการ

มีจุด A , B บนกราฟ สมมติลากเส้นตรง A,B
อยากทราบว่า เส้นตรง A,B ทำมุมกี่องศากับแกน X สมมติมุมชื่อว่า มุม แอลฟา
ถ้า แกน X และ Y หน่วยคนละหน่วย SCALE ไม่เท่ากันด้วย

ซึ่ง ที่ผมเทส แอลฟา = ArcTan(Dy/Dx);
แต่ค่าออกมามันไม่น่าใช่อ่ะคับ 1.xxxx , -1.xxxx ตลอดเลย A และ B ห่างกัน 5 Bar

อยากทราบคำแนะนำและข้อคิดเห็นจากเพื่อนๆ และท่าน Admin ครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
ในตรีโกณมิตื ArcTan  เป็นค่าตัวเลขอยู่แล้วครับไม่ใช่ค่าองศาของมุม ต้องเปิดตราราง ตรีโกณ ดูครับว่ามีคาเท่ากับกี่องศาครับ ตัวอย่าง ARC Tan A = 0.75 ความหมายคือ ค่าของมุม A คือค่าที่ทำให้ค่า TAN A = 0.75  อย่างรู้ว่า A มีขนาดกี่องศา ก็ต้องไปดูที่ตาราง tan ที่มีค่า 0.75 ว่ามีขนาดเท่าไรครับ  ในที่นี้ tan 0.75  มีขนาดประมาณ 37 องศาครับ
« Last Edit: กันยายน 29, 2009, 02:26:11 pm by admin »

iampick

• Newbie
  • *
OK ครับ พอไปดูตาราง TAN เลยเห็นค่า ทำให้เห็นภาพ
ทีนี้ ถ้าผมจาหา มุม ผมไม่ต้องใช้ ArcTan ถูกมั้ยครับ เพราะตามสูตรคือ

TAN A = Dy/Dx หรือ TAN A = (Y2-Y1)/(X2-X1)

ฉะนั้นผมควรใช้ฟังก์ชั่น TAN แทนที่ฟังก์ชั่น ArcTAN ถูกมั้ยครับ
พอได้ค่า TAN A มา ค่อยเอามาเปรียบเทียบในตารางอีกทีก็จะรู้่มุม A

ไม่ทราบว่าที่ผมว่ามา ถูกต้องมั้ยครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
ผมคิดว่าไม่น่าจะมีนะครับ แต่คำนวณคราวจากความรู้เรื่องตรีโกณได้นิ เราทราบว่า tan 45 องศา มีค่าเท่ากับ 1 ดังนั่น 1 องศาจะมีค่าเท่ากับ 1 /45  ได้ประมาณ 0.022222222  ทีนี้เมื่อเราได้ค่า arctan มาก็เอามาตั้งแล้วหารด้วย 0.02222222  ช้าแบบนี้ก็ได้ค่ามุมเองหละครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ใน excel น๊ะ  แต่ใจ mq4 ไม่รู้

=degrees(atan2(x,y))
จะได้ค่ามุมออกมาเลย แต่ถ้าไม่ใส่ degrees ก็จะได้ค่ามุมออกมาเป็น radians หรือ 0  -  pi

giggs

• Newbie
  • *
ตัวนี้ครับใช้วัดมุม

iampick

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ