Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ขอeaที่moving everageตัดกัน  (Read 32201 times)

berserk

• Newbie
  • *
ขอeaที่moving everageตัดกัน
« on: สิงหาคม 20, 2009, 09:37:55 am »
เรียนเพื่อนๆสมาชิกครับ คือว่าพอมีใครที่พอจะเขียนeaที่moving everage5และ20ตัดกัน และให้stoplossเขยิบขึ้นเมื่อprofitเกิน20pip และจะขยับตามstepไปเมื่อprofitมากขึ้นนี่ พอได้ไหมครับ ขอมากไปไหมนี่เรา ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอeaที่moving everageตัดกัน
« Reply #1 on: สิงหาคม 20, 2009, 12:08:31 pm »
ขอข้อมูลเพิ่มครับ ถ้าเส้น ma 5 กับ 20 ตัดกันจะให้ ea ทำอะไรต่อ อ่ะ ??? ??? ???  ตัวอย่างเช่น ma 5 ตัด ma 20 ขึ้นไปจะให้ทำไรต่อ หรือ ma 5 ตัด ma 20 ลงจะให้ทำไรต่อครับ

berserk

• Newbie
  • *
Re: ขอeaที่moving everageตัดกัน
« Reply #2 on: สิงหาคม 20, 2009, 01:14:55 pm »
แบบว่าจะเข้า ema5,20 ตัดกัน โดยที่เมื่อเส้น 5 ตัด อยู่บนก็ิีั buy ในขั้นแรกตั้ง pl, sl ที่ 10 pips และเมื่อไปถูกทางแล้ว เช่น เมื่อได้ +1 5ตัว pl, sl ก็จะขยับตามกันทีละ 3 หรือ 5 pips โดยขยับไปเรื่อยๆ จนตัดทางใดทางหนึ่ง และเมื่อเส้น 20 อยู่บนก็ sell โดยมีเงื่อนไขเดียวกับบายน่ะครับ

admin

« Reply #3 on: สิงหาคม 20, 2009, 03:08:00 pm »
ลองเอาตัวนี้ไปดูนะครับ ไปปรับแต่งเพิ่มเติม

sunever1

• Jr. Member
  • **
« Reply #4 on: สิงหาคม 20, 2009, 09:35:20 pm »
สวัสดีคับ พอดีผมลองเขียนEAบ้าง เเต่ดูมั่วๆอ่า  อาศัยหลักการตัดกันของEMA นะคับ
ปัญหาคือ สมมตนะ พอเส้นมานตัดกานปุ้บ ก็ให้bye พอมานไปโดนsl ออเดอปิดเเล้ว มานดันเปิดต่อง่า(ทางเดิมอีก) เเทนที่จะรอตัดกันเเล้วค่อยเปิด  ทามไมมานช่างเส้าอย่างนี้ วานพี่admin ช่วยเเนะนำหน่อยคับผม

tay

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: สิงหาคม 20, 2009, 10:48:57 pm »
ขอข้อมูลเพิ่มครับ ถ้าเส้น ma 5 กับ 20 ตัดกันจะให้ ea ทำอะไรต่อ อ่ะ ??? ??? ???  ตัวอย่างเช่น ma 5 ตัด ma 20 ขึ้นไปจะให้ทำไรต่อ หรือ ma 5 ตัด ma 20 ลงจะให้ทำไรต่อครับ

แอดมินเราใจดีจริงครับ เป็นคนนิสัยดี น่ารัก  ;D

admin

« Reply #6 on: สิงหาคม 20, 2009, 11:05:24 pm »
สวัสดีคับ พอดีผมลองเขียนEAบ้าง เเต่ดูมั่วๆอ่า  อาศัยหลักการตัดกันของEMA นะคับ
ปัญหาคือ สมมตนะ พอเส้นมานตัดกานปุ้บ ก็ให้bye พอมานไปโดนsl ออเดอปิดเเล้ว มานดันเปิดต่อง่า(ทางเดิมอีก) เเทนที่จะรอตัดกันเเล้วค่อยเปิด  ทามไมมานช่างเส้าอย่างนี้ วานพี่admin ช่วยเเนะนำหน่อยคับผม

ต้องกำหนดตัวแปรเพิ่มมาอีกตัวครับ เอาไวเป็นตัวตรวจสอบการตัดครับ ถ้ามีการตัดเปลี่ยนทางเกิดขึ้นจึงเข้าเปิด order หากไม่มีการเปลี่ยนแปลงให้รออยู่เฉยๆๆก่อนครับ

sunever1

• **
« Reply #7 on: สิงหาคม 21, 2009, 09:42:41 am »
นั่นเเหละคับ พอปิดเเล้ว จะให้รออยู่เฉยๆซะหน่อย จน ima6 ตัดกับ ima40 อีกที ส่วนตอนcloseใช้ ima6ตัดima15 เพราะมานจะตัดก่อน ima6กับima40 เสมอ เวลาเกิดมานวิ่งสวนทางง่า เเตจะหาอะไรพอมาย้ำตอนopen order ดีน้า หรือ macdดี ตอนตัดกาน เเต่เขียนไม่เป็นง่า ปัญหาใหญ่   คิดบ่ออก พี่admin มีไรจะเเนะนำเพิ่มไหมคับ

admin

« Reply #8 on: สิงหาคม 21, 2009, 10:24:34 am »
นั่นเเหละคับ พอปิดเเล้ว จะให้รออยู่เฉยๆซะหน่อย จน ima6 ตัดกับ ima40 อีกที ส่วนตอนcloseใช้ ima6ตัดima15 เพราะมานจะตัดก่อน ima6กับima40 เสมอ เวลาเกิดมานวิ่งสวนทางง่า เเตจะหาอะไรพอมาย้ำตอนopen order ดีน้า หรือ macdดี ตอนตัดกาน เเต่เขียนไม่เป็นง่า ปัญหาใหญ่   คิดบ่ออก พี่admin มีไรจะเเนะนำเพิ่มไหมคับ
  ตรงที่จะหาอะไรมาย้ำอันนี้ต้องสักเกตครับ เป็นกลยุทธิ์การเล่นครับ ต้องค่อยสังเกตว่าอะไรที่จะใช้ได้กับหลักการของเราครับ ถ้าได้หลักการทั้งหมดแล้วถึงมาเขียน EA ที่สมบูรณืทีเดียวเลยครับ

sunever1

• **
« Reply #9 on: สิงหาคม 21, 2009, 11:38:24 am »
ดังในภาพคับ พอจะมีindicater หรือวิธีการเขียนโปรเเกรม ให้ไปbuy ดังออเดอที่ต้องการไหมคับผม

admin

« Reply #10 on: สิงหาคม 21, 2009, 12:57:40 pm »
จุดเข้าขาย  if (ema15>ema40>ema6)
จุดเข้าชื้อ   if(ema6>ema40>ema15)
ลองดูครับผมดูจากรูปที่คุณโพสไวนะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะได้ถ้า error ก็โพสทิ้งไวได้ครับ

sunever1

• **
« Reply #11 on: สิงหาคม 21, 2009, 12:59:51 pm »
ขอบคุณมากคับผม เดี๋ยวลองเทสก่อน

sunever1

• **
« Reply #12 on: สิงหาคม 21, 2009, 01:19:18 pm »
ถ้างั้นรบกวนถามต่อคับ side way นี่เรามีวิธีcheck or เขียนโปรเเกรมได้อย่างไรเพราะเล่นตอนไซด์เวย์ส่วนไหญ่ เสียทุกที เอาเเบบคร่าวๆก็ได้คับ เพราะผมว่ามันยากอยู่  เคยเหนเเต่ indicater ชื่อ break out นะคับ อ้อๆ ผมเคยใช้ ema 40trand 4 H เปรียบเทียบ ถ้าไม่อยู่ในเทรนไหญ่ก็ไม่เทรดคับ
 ป ล ขอบคุณสำหรับกระทู้คราวที่เเล้วมากคับ ผมโง่มาตั้งนานเเนะ

admin

« Reply #13 on: สิงหาคม 21, 2009, 01:25:47 pm »
ถ้างั้นรบกวนถามต่อคับ side way นี่เรามีวิธีcheck or เขียนโปรเเกรมได้อย่างไรเพราะเล่นตอนไซด์เวย์ส่วนไหญ่ เสียทุกที เอาเเบบคร่าวๆก็ได้คับ เพราะผมว่ามันยากอยู่  เคยเหนเเต่ indicater ชื่อ break out นะคับ อ้อๆ ผมเคยใช้ ema 40trand 4 H เปรียบเทียบ ถ้าไม่อยู่ในเทรนไหญ่ก็ไม่เทรดคับ
 ป ล ขอบคุณสำหรับกระทู้คราวที่เเล้วมากคับ ผมโง่มาตั้งนานเเนะ
  เรื่องนี้คงต้องกำหนดเรื่องเวลาให้มัน trade หละครับ side way ส่วนใหญ่จะเกิดในช่วงที่มีปริมาณการชื้อขายน้อยๆๆๆ อินดิเคเตอร์เองก็เป็นสิ่งที่ได้มาจากสถิติไม่สามารถบอกว่าจะเกิด side way ได้ครับ เพราะการชื้อขายเกิดจาก มนุษย์เราทั้งนั่น กราฟเองก็เกิดจากการกระทำของมนุษย์ วิธีที่เลี่ยง side way ผมคิดว่าน่าจะเลียงการชื้อขายในช่วงตลาดที่มีการชื้อขายในปริมาณไม่สูงมากนั่นหละครับ

sunever1

• **
« Reply #14 on: สิงหาคม 21, 2009, 01:40:48 pm »
อ้อ พอดีในโปรเเกรมมีโหมดตั้งเวลาพอดีเลย โชคดีไปอ่า  เเต่เวลาในliteผม ทามไมมานไม่ตรงกับเวลาในเมืองไทยไม่รู้เหมือนกาน ของพี่เเอดมินตรงไหมคับ