Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ผมมีคำถามเกี่ยวกับการเขียน EA ครับ  (Read 6646 times)

fanghappy

• Newbie
  • *
ขอออกตัวก่อนเลยว่าเพิ่งได้เริ่มเขียน EA เองเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา ศึกษาจากการแกะ EA ของคนอื่นแล้วนำมาดัดแปลงครับ
แต่มีอยู่จุดนึงที่ผมสงสัยครับ

ตัวอย่าง
iMACD(NULL,0,15,35,9,PRICE_CLOSE,MODE_MAIN,0);
iMACD(NULL,0,15,35,9,PRICE_CLOSE,MODE_MAIN,1);
iMACD(NULL,0,15,35,9,PRICE_CLOSE,MODE_MAIN,2);
iMACD(NULL,0,15,35,9,PRICE_CLOSE,MODE_MAIN,3);

ผมเข้าใจว่ามันเป็นการประกาศเพื่อเรียกค่า indicator แล้วนำค่าที่ได้มาคำนวนตาม Logic ของเรา แต่ที่ผมไม่ทราบคือ
ตัวเลยข้างหลังของแต่ละอันคืออะไรครับ 0 1 2 3 พอผมดีแกะ EA ตัวนึงมา แล้วมีเงื่อนไขแบบนี้ครับ iMACD(NULL, MACDTimeFrame, 14, 26, 9, PRICE_CLOSE, MODE_MAIN, 0) > iMACD(NULL, 0, 14, 26, 9, PRICE_CLOSE, MODE_MAIN, 1) แล้วให้ ...... ผมไม่เข้าใจว่า iMACD กับ iMACD มันจะต่างกันยังงัยครับ ลองเปลี่ยนค่าก็แล้ว แต่ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมงงมากเลยครับ แล้วตัวเลขข้างหลังสุดคืออะไร ถ้าจะบอกว่าเป็น Shift
ก็ไม่น่าจะใช่นะครับ จากที่ผมเดา เพราะ MACD ไม่มี Shift หรือเปล่าใช่มั้ยครับ

รบกวนผู้ชำนาญ และ Admin ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ :)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผมมีคำถามเกี่ยวกับการเขียน EA ครับ
« Reply #1 on: พฤศจิกายน 22, 2014, 01:30:48 am »
ค่าพารามิเตอร์ของ อินดิเคเตอรืที่เราต้องการเรียกค่าขึ้นมาใช้ไงครับ

double  iMACD(
   string       symbol,           // symbol
   int          timeframe,        // timeframe
   int          fast_ema_period,  // Fast EMA period
   int          slow_ema_period,  // Slow EMA period
   int          signal_period,    // Signal line period
   int          applied_price,    // applied price
   int          mode,             // line index
   int          shift             // shift
   );

D_Diamond

• Hero Member
    • Expert Forex Trading
Re: ผมมีคำถามเกี่ยวกับการเขียน EA ครับ
« Reply #2 on: พฤศจิกายน 24, 2014, 06:50:13 pm »
shift ในทีนี้หมายถึงจะเอาค่าของอินดิเคเตอร์ในแท่งไหนบนกราฟครับ
ปกติจะเป็น 0 คือกราฟแท่งปัจจุบัน จะเอาแท่งไหนก็นับย้อนไปทางซ้ายครับ

จากตัวอย่างก็คือ macd แท่งปัจจุบัน > macd แท่งที่แล้ว

fanghappy

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: พฤศจิกายน 25, 2014, 11:57:35 am »
อ้อ ขอบคุณมากครับผม ไหนๆก็ไหนๆ จะได้ไม่เปลืองกระทู้ที่ตั้ง ผมขอถามอีกซักอย่างนะครับ
พอดีตอนนี้ผมเขียนให้มันแสดงรายละเอียดบน Chart ได้แล้ว
แต่อยากได้ที่มี BG เหมือนในรูปอะครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้คำสั่ง หรือ Code ตัวไหนครับผม
แต่ถ้ามีไฟล์ .mq4 ของ EA ตัวนี้ด้วย จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับผม

^^