Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ตัวอย่างการหารายได้จากการเทรด forex เป็นเวลาครึ่งปี จากทุน 100,000 ปัจจุบันกำไร 83,200 บาท  (Read 25603 times)

squarelucky

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมชื่อโซนะครับ
อยู่ในวงการเทรด forex มาไม่ต่ำกว่า 5 ปีแล้วครับ
หากมีอะไรอยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ติดต่อได้ทางกล่องจดหมายในเว็บ
หรือตั้งกระทู้สอบถามก็ได้ อันไหนที่ผมตอบได้จะช่วยตอบให้นะครับ
หรือหากไม่สะดวก ก็ติดต่อมาทางอีเมล์ squarelucky@gmail.com ก็ได้ครับ
ส่วนใหญ่ผมจะออนเกือบทั้งวันยกเว้นช่วงเวลางานครับ
สำหรับกระทู้นี้ ผมไม่ได้จะมาอวดอะไรมากมาย จริงๆผมก็คิดอยู่หลายรอบว่าจะตั้งกระทู้นี้ดีหรือไม่
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อจะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกทุกท่านและส่งเสริมให้ผู้คนทั่วไป
เริ่มมองว่า การเทรดอาจจะเป็นหนทางของความสำเร็จก็ได้

แต่ก่อนอื่นที่ผมอยากจะฝากไว้คือ การเทรดไม่ใช่เรื่องง่าย ในความคิดผมเป็นเรื่องที่ยากมาก สำหรับการทำให้ประสบผลสำเร็จ
ตลอดรอดฝั่งของเรา สิ่งที่คนเราจะต้องคิดเกี่ยวกับการเทรด ไม่ใช่คิดว่า จะทำกำไรให้ได้มากที่สุด เพราะในความคิดผม
นั่นเป็นแนวคิดที่จะเพิ่มความน่าจะเป็นของความล้มเหลวในการเทรดครับ สำหรับคนที่เริ่มต้นเทรดใหม่ ผมแนะนำเป็นอย่างยิ่งเลยว่า
ไม่ควรเทรดเงินจริงๆ จนกว่าจะเทรดเงินปลอมแล้วได้กำไรตลอดทุกเดือน อย่างน้อยเอาแค่เฉลี่ยเดือนละ 5% ก่อน
หลายคนอาจจะหัวเราะว่า ทำไมมันน้อยขนาดนั้น ใครๆก็เทรดได้ แต่จริงๆแล้วมันยากมาก
ความยากของมันคือ สภาพตลาดที่ทุกๆคนเห็นในตอนนี้ มันไม่ใช่สำหรับในอนาคตข้างหน้า
ไม่มีใครกำหนดและล่วงรู้ภาวะตลาดได้อย่างแน่นอน ประสบการณ์การเทรดจากหลายๆปี
ประกอบกับสภาพจิตใจที่ดี หลักแนวคิดในการเทรดที่ดี ข่าวสารจากองค์กรวิเคราะห์ดังๆ
จริงๆผมอยากแลกเปลี่ยนแนวคิดอะไรเยอะแยะ แต่อาจจะทำให้กระทู้นี้ยาวเยิ่นเย้อไป
ยังไงก็คุยกันหลังไมค์แล้วกันนะครับ ^_^

สำหรับชุดกราฟการเทรดของผมชุดนี้ เป็นชุดกราฟที่เน้นการเทรด
เพื่อเป็นรายได้เสริมและเพิ่มความมั่นคงในชีวิต
เป้าหมายหลักคือ ทำอย่างไรก็ได้ให้ค่าเฉลี่ยของกำไรอยู่ในช่วง 5-10% ทุกเดือน เหตุที่คิดเช่นนั้น
เพราะต้องการพัฒนาการเทรดที่
หากเป็นไปได้สามารถอนกำไรได้ทุกเดือนเพื่อเพิ่มสภาพคล่องในการหมุนเงิน
ซึ่งผมคิดว่าบางทีมันสำคัญกว่าการเทรดระยะยาวที่ความเสี่ยงน้อย แต่ต้องค้างเงินไว้ในระบบนานๆ รอทีก็ประมาณ
6-12 เดือนถึงจะได้ถอนกำไรออก
เริ่มเทรดจากเงิน 100,000 บาท (เงิน demo) จนตอนนี้กำไรประมาณ 83,2000 บาท
ผมเคยคุยกับคนต่างชาติคนหนึ่ง นักเทรดระดับโลกที่เก่งๆและอยู่รอดได้ในระยะยาว
เค้าเทรดโดยทำกำไรเฉลี่ยเดือนละ 34%
ซึ่งถือว่าเก่งมากๆครับ สำหรับใครที่เน้นเทรดได้กำไรเยอะๆ ตัวอย่างเช่น กำไรเดือนละ 100%
อันนี้ผมไม่อยากจะแนะนำจริงๆในความคิดส่วนตัว สำหรับคนที่อยากรู้เหตุผลว่าทำไม ถึงไม่แนะนำ
ผมจะค่อยๆโพสต์ไปในกระทู้อื่นๆนะครับ
สำหรับกราฟผลงานการเทรดดูได้จากด้านล่างนี้ครับ

« Last Edit: พฤษภาคม 26, 2013, 04:45:59 pm by squarelucky »

squarelucky

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ MeElse ที่ตอบกระทู้ผมเช่นกันนะครับ ^_^
ผมอยากรู้ว่า Myfxbook ของคุณ MeElse ที่แสดงตรงช่องลายเซ็นต์อยู่ตอนนี้
เทรดด้วยมือหรือ Expert advisor เหรอครับ

lancelot

• Newbie
  • *
อยากได้ตัวอย่างที่เป็นพอร์ทจริงครับ ^ ^ จำนวนเงินไม่ว่ากันครับ จะแค่ 100 เหรียญก็ได้ แต่อยากได้ระยะเวลา ซัก 3- 5 ปีครับ ปีเดียวไม่เอานะคับ มีเยอะแล้ว ถ้าพอมีพอร์ทที่เปิดมาซัก 5 ปีแล้วมั๊ยครับ
ขึ้น Myfxbook ให้หน่อยคับ  อยากขอศึกษาเป็นความรู้คับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงคับ

ขอบคุณทุกความปรารถนาดีคับ

squarelucky

• Newbie
  • *
ผมขอโทษที่ไม่มีพอร์ตเงินจริงนะครับ เพราะว่าในช่วง 1-3.5 ปีแรก ผมก็เคยเทรดเงินจริง แต่ก็ล้มเหลวครับ
จากนั้นช่วง 3.5-4.5 ปี ผมก็นั่งศึกษาหาความรู้หาแนวคิดไปเรื่อยๆ แล้วหันมาเทรดเงินปลอมก่อนครับ
ในความคิดเห็นผม พอร์ตจริงๆเราไม่สามารถลงเงินก้อนใหญ่ก้อนหนึ่ง
เพื่อให้เกิดความคุ้มค่ากับกำไรและเวลาที่เสียไป
หรือความไม่เหมาะสมในการที่จะบอกว่าการเทรดเงินจริงๆนั้นจะมีเครื่องยืนยันที่ทำให้เราประสบผลสำเร็จในระยะยาวหรือไม่?
เลยฝึกเทรดพอร์ตเดโม่ไปก่อนครับ อีกอย่างผมเทรดแบบเทรนกลางๆเป็นหลัก (บางทีก็เทรนยาว) และมีสั้นๆสลับไปเป็นช่วงๆที่กราฟพักตัวนานๆ
แต่ผมเข้าใจนะครับว่า หลายๆคนบอกว่า เทรดเงินจริงกับเทรดเงินปลอมไม่เหมือนกัน
ทั้งนี้ผมเข้าใจว่าเป็นเรื่องของสภาพจิตใจที่แตกต่างกันระหว่าง
การเทรดเงินจริงและเงินปลอม

ดังนั้นแนวความคิดของผมคือการจินตนาการหรือสร้างความเหมือนหรือความคล้ายคลึงในสภาพจิตใจระหว่างการเทรดพอร์ตจริงกับพอร์ตเดโม่
ซึ่งมีแนวคิดไว้มีคร่าวๆดังข้างล่างนี้ครับ

1. ไม่ว่าจะเป็นเงินจริงอย่างไรก็ตาม ให้เรายอมรับในการสูญเสียเงินทั้งหมดเสมอ
2. การไม่เข้มงวดหรือตั้งเป้ากำไรที่แน่นอนจนเกินไปและการมองเวลาในการเทรดเป็นตัวแปรที่ไม่รู้จบสิ้น แต่ตัวแปรที่มีจำกัดคือจำนวนเงินที่ถือไว้ในปัจจุบัน
3. การเทรดที่เน้นเรื่องความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ และให้ความสำคัญกับการเทรดเทรนยาวเป็นหลักในอัตราส่วนที่เหมาะสมกับเทรนสั้นๆสลับกันไป
ตามสภาพตลาดในแต่ละปี

ยังไงผมจะเทรดพอร์ตจริงมาให้ดูและอัพเดทให้ทุกๆปี จนกว่าจะถึง 5 ปีนะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^_^
« Last Edit: พฤษภาคม 27, 2013, 02:42:13 pm by squarelucky »

MeElse

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ MeElse ที่ตอบกระทู้ผมเช่นกันนะครับ ^_^
ผมอยากรู้ว่า Myfxbook ของคุณ MeElse ที่แสดงตรงช่องลายเซ็นต์อยู่ตอนนี้
เทรดด้วยมือหรือ Expert advisor เหรอครับ

ตอนแรกก็เทรดด้วยอีเอตัวที่สร้างเองครับ พอมันเรี่มดิ่งลงก็ใช้มือช่วย
มือเดียวไม่มันส์ เลยใช้ทั้งสองมือ. จนสุดท้ายล้างปอดไป สะบายตัวแล้วครับ ;D

squarelucky

• Newbie
  • *
ยังไงคุณ MeElse ก็สู้ๆต่อไปนะครับ ผมก็จะสู้ๆต่อไปเช่นกันครับ  :D