Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: สอบถามสมาชิก  (Read 20094 times)

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามสมาชิก
« Reply #15 on: สิงหาคม 30, 2009, 01:25:21 pm »
โอ ผมเพิ่งมาวันนี้ครับปกติอยู่ที่ thailandinvestorclub ครับ กำลังแกะเจ้า dragonpips อยู่พอดีเลย ผมไม่แน่ใจเจ้าตัวที่เขาเอามาแจกกัน มาจากการ decompile หรือเปล่า (น่าจะใช่) จากการไล่ code ดู พบ code ส่วนเกินเยอะมาก ตัดออกไปได้เยอะมาก เลยสงสัยว่าทำไมมันมีส่วนเกินได้เยอะขนาดนั้น หลังจากตัดออกไปเยอะแล้ว back test แล้วผลยังดีเหมือนเดิม

หลังจากตัดออกและจัดการเรื่องชื่อตัวแปรใหม่หมด code เข้าใจง่ายกว่าเดิมมากๆ เลย พบว่าหลักการมันไม่ซับซ้อนอะไรเลยครับ ตอนนี้จะทำต่อโดยจะทำไปรวมกับ EA ที่พัฒนาไว้ให้มัน trade ได้ในช่วงเวลาที่กว้างขึ้น รวมทั้งจะเปลี่ยนส่วน money management ไปใช้ที่ทำไว้เองครับ ผลเป็นยังไงจะรายงานให้ทราบครับ

สุดท้าย คงจะเข้ามา board นี้บ่อยขึ้นครับ
   ตัวที่แจกกันส่วนใหญ่ก้เป็นตัว Decompiler ทั้งนั่นหละครับ สังเกตจากตัวแปรมันสิครับเหมือนกันแทบทุก ea ที่แจกเลยครับ จริงๆๆแล้ว EA ที่เคยแกะของชาวบ้านมา หัวใจหลักก็มีคล้ายๆๆกันที่แตกต่างเห็นจะเป็น option เสริมของแต่ละตัวครับ บางตัว option เสริมที่เห็นเยอะๆๆก็มีแต่ code แสดงหน้าจอทั้งนั่น ผมก็ขอขอบคุณ คุณ Bauer นะครับที่เข้ามาใน board ผมถ้าเป็นไปได้ก็น่าจะมาช่วยผมตอบคำถามเพื่อนๆๆที่ถามด้วยก็ดีนะครับ อิอิ
« Last Edit: สิงหาคม 30, 2009, 01:33:23 pm by admin »

Bauer

• Guest
« Reply #16 on: สิงหาคม 30, 2009, 01:59:18 pm »
โอ ผมเพิ่งมาวันนี้ครับปกติอยู่ที่ thailandinvestorclub ครับ กำลังแกะเจ้า dragonpips อยู่พอดีเลย ผมไม่แน่ใจเจ้าตัวที่เขาเอามาแจกกัน มาจากการ decompile หรือเปล่า (น่าจะใช่) จากการไล่ code ดู พบ code ส่วนเกินเยอะมาก ตัดออกไปได้เยอะมาก เลยสงสัยว่าทำไมมันมีส่วนเกินได้เยอะขนาดนั้น หลังจากตัดออกไปเยอะแล้ว back test แล้วผลยังดีเหมือนเดิม

หลังจากตัดออกและจัดการเรื่องชื่อตัวแปรใหม่หมด code เข้าใจง่ายกว่าเดิมมากๆ เลย พบว่าหลักการมันไม่ซับซ้อนอะไรเลยครับ ตอนนี้จะทำต่อโดยจะทำไปรวมกับ EA ที่พัฒนาไว้ให้มัน trade ได้ในช่วงเวลาที่กว้างขึ้น รวมทั้งจะเปลี่ยนส่วน money management ไปใช้ที่ทำไว้เองครับ ผลเป็นยังไงจะรายงานให้ทราบครับ

สุดท้าย คงจะเข้ามา board นี้บ่อยขึ้นครับ
   ตัวที่แจกกันส่วนใหญ่ก้เป็นตัว Decompiler ทั้งนั่นหละครับ สังเกตจากตัวแปรมันสิครับเหมือนกันแทบทุก ea ที่แจกเลยครับ จริงๆๆแล้ว EA ที่เคยแกะของชาวบ้านมา หัวใจหลักก็มีคล้ายๆๆกันที่แตกต่างเห็นจะเป็น option เสริมของแต่ละตัวครับ บางตัว option เสริมที่เห็นเยอะๆๆก็มีแต่ code แสดงหน้าจอทั้งนั่น ผมก็ขอขอบคุณ คุณ Bauer นะครับที่เข้ามาใน board ผมถ้าเป็นไปได้ก็น่าจะมาช่วยผมตอบคำถามเพื่อนๆๆที่ถามด้วยก็ดีนะครับ อิอิ

สำหรับเจ้า Dragonpips นั้นเจ้า code ที่ผมบอกว่าตัดออกไปได้เยอะ มันเป็นเหมือน code ขยะไม่ได้เกี่ยวกับการตัดสินใจอะไรเลย ไม่ได้ใช้งานในส่วนไหนเลย เช่น มีการ  ประกาศตัวแปร แล้วก็มีการกำหนดค่าให้ตัวแปรโดยการคำนวณมาจากตัวแปรแอื่นๆ หลายตัว แต่ก้ไม่ได้นำไปใช้ที่ไหนต่อเลย คล้ายๆ แบบนี้มีเยอะมาก รวมทั้งแบบอื่นๆ ด้วย

ส่วนการ decomile เข้าใจว่าชื่อตัวแปรจะถูกกำหนดโดยตัวโปรแกรม decompile ใช่ไหมครับ ส่วน code ที่เกินๆ นี่ไม่แน่ใจเนื่องจากโปแกรม decompile ด้วยหรือเปล่า

สุดท้ายครับ ถ้าเพื่อน มีคำถาม และผมพอตอบได้ ก็ยินดีครับ :) เออ แล้ววันี้ board thailandinvestorclub เป็นอะไรไปครับ

Protector

• Jr. Member
  • **
« Reply #17 on: สิงหาคม 30, 2009, 11:08:54 pm »
สวัสดีครับคุณ Bauer  ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #18 on: สิงหาคม 31, 2009, 03:28:05 pm »

สำหรับเจ้า Dragonpips นั้นเจ้า code ที่ผมบอกว่าตัดออกไปได้เยอะ มันเป็นเหมือน code ขยะไม่ได้เกี่ยวกับการตัดสินใจอะไรเลย ไม่ได้ใช้งานในส่วนไหนเลย เช่น มีการ  ประกาศตัวแปร แล้วก็มีการกำหนดค่าให้ตัวแปรโดยการคำนวณมาจากตัวแปรแอื่นๆ หลายตัว แต่ก้ไม่ได้นำไปใช้ที่ไหนต่อเลย คล้ายๆ แบบนี้มีเยอะมาก รวมทั้งแบบอื่นๆ ด้วย

ส่วนการ decomile เข้าใจว่าชื่อตัวแปรจะถูกกำหนดโดยตัวโปรแกรม decompile ใช่ไหมครับ ส่วน code ที่เกินๆ นี่ไม่แน่ใจเนื่องจากโปแกรม decompile ด้วยหรือเปล่า

สุดท้ายครับ ถ้าเพื่อน มีคำถาม และผมพอตอบได้ ก็ยินดีครับ :) เออ แล้ววันี้ board thailandinvestorclub เป็นอะไรไปครับ

Decompiler ทำงานไม่ผิดหรอกครับที่ code ยุ่งยากแล้วมีส่วนที่ไม่เกี่ยวเนื่องกับการชื้อขายเยอะเพราะโปรแกรมเมอร์ที่สร้างจงใจใส่เข้าไปครับเพราะเค้ารู้ว่า Ea ต้องโดน Decomplier แน่นอนยังไงสะก็ต้องทำให้คนที่จะมาอ่าน code เค้าสับสนไวก่อนนี้ก็เป็นวิธีการทั่วไปหละครับในการปกป้องผลงานตัวเอง เพราะเวลา Decompiler อ่านะจะไม่สนใจพื้นทีว่างเท่าไรเวลา decomplier เสร็จก็จะเห็น code ที่ติดกันยาวๆๆอ่านแล้วจะได้สับสน

natthawat

• Newbie
  • *
« Reply #19 on: กันยายน 25, 2009, 10:23:42 am »
 ???

Enjinman

• Newbie
  • *
  • เราพัฒนาทุกสัปดาห์ ไม่ใช่ทุกปี
« Reply #20 on: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:20:21 am »
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าอยากให้ บรอด์เรามีเนื้อหาอะไรไหมทั้งครับ อยากให้ทุกคนช่วยออกความเห็นว่าต้องการอะไรมั้ง ผมคนเดียวไม่สามารถสร้างบรอด์ให้เป็นที่ตอบสนองความต้องการได้ถ้าทุกคนไม่ร่วมแสดงความคิดเห็น  ขอบคุณครับ

มาเป็นกำลังใจให้นะครับ หลังจากที่สมัครสมาชิกและมองข้ามที่นี่ไป  ;D ต้องขออภัยด้วย
วันนี้กลับมาพูดคุยแสดงความเห็น และสะสมโพสตืในตัวครับ  ;D ;D ;D ;D

อยากให้เพิ่ม EA ที่ทำกำไรได้จริงๆครับ (ยากเนอะ)  ::)
สิ่งที่ต้องการรออยู่ข้างหน้าท่านทั้งหลายแล้ว ขอจงสู้บากบั่นไปให้ถึงโดยเร็ว ข้าพเจ้าขอเป็นกำลังใจให้ :)

boy_ru

• Newbie
  • *
« Reply #21 on: พฤษภาคม 03, 2010, 01:55:10 am »
สวัสดีครับ admin ผมอยากจะเสนอไห้บบอร์ดมีกระทู้เกี่ยวกับการให้ความรู้ทางด้านกฎหมายแก่สมาชิกเพื่อให้สมาชิกใด้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันเพราะตอนนี้ทางการก็ยังมิได้อนุญาตไห้เราเล่นได้อย่างเสรีเดี๋ยวจะมีคนรู้เท่าไม่ถึงการเสียรู้คนที่มาหลอกลวงก็ได้หรืออาจพาเราทำผิดกฎหมายก็ได้และผมอยากเสนอให้a dmin ตั้งเป็นชมรมว่างๆก็นัดพบกันตามสถานที่ต่างๆหรือเราอาจจะรวมตัวกันใหญ่สักวันยื่นขอเรียกร้องให้ กตล ออกกฎหมายเกี่ยวกับ ฟอเร็กที่ถูกกฎหมายสักทีไม่ใช่จำกัดวงแคบแค่ธนาคารหรือกองทุนบางกองทุนเท่านั้นเพราะเป็นการเอาเปรียบประชาชนเราที่ฝากเงินดันเอาเงินเราไปเล่นฟอเร็กแล้วยังมาห้ามเราเล่นอีกผมก็มีข้อเสนอแค่นี้ละครับดีไม่ดีสุดแท้แต่ใจ admin จะปรารถนา