Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ผมอยากจะเชคเงื่อนไข orderที่ 0 และที่ 1 เป็น buy เหมือนกันหรือเปล่า เชคยังไงดีีคับ  (Read 8748 times)

vicvic

• Newbie
  • *
ผมอยากจะเชคเงื่อนไข orderที่ 0 และที่  1 เป็น orderbuy เหมือนกันหรือเปล่า เชคยังไงดีีคับ

หรือเชคเงื่อนไข orderopenprice เป็นราคาเดียวกันหรือเปล่าเชคยังไงครับ
ขอบคุณคับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
วนรอบแล้วใช้ OrderSelect ตรวจสอบครับ

vicvic

• Newbie
  • *
ไม่ใช่ครับคือผมอยากเก็บค่า เช่น op = orderopenprice() แต่ผมอยากจะเก็บค่าราคาของ orderopenprice()เช่นราคาopenอยู่ที่ 1.5000 จะเก็บค่า 1.5000 ผมจะต้องใช้ตัวแปรและฟังค์ชั่นไหนเก็บค่าอะคับ

และอีกอันคือ type = ordertype()  แต่ผมอยากให้ตัวแปรเก็บค่าของorderนี้ว่าเป็น buy หรือ sell  เพื่อนำมาเชคค่ารอบต่อไปว่า ยังเป็นbuy เหมือนเดิมหรือเปล่า
ขอบคุณคับแอดมินสำหรับคำตอบข้างบน

admin

คือต้องการเก็บค่าเอาไวตรวจสอบใช่ไหมครับ ถ้าใช่มีหลายวิธี ครับ เช่นการใช้ตัวแปร แบบ Global หรือไม่งั้นก็เขียนข้อมูลลงไฟล์เก็บไวเลยครับแล้วค่อยเรียกขึ้นมาตรวจสอบครับ

vicvic

• Newbie
  • *
ใช่ครับช่วยทำตัวอย่างให้ผมหน่อยครับ ผมเขียนโปรแกรมไม่ค่อยเก่งครับ ลืม เรียนมา20ปีแล้วครับ ช่วยยกตัวอย่างเก็บค่า buy เพื่อตรวจสอบหน่อยครับ เพื่อเชคว่ารอบต่อไป orderselec(0) เป็น buy อีกหรือเปล่าจะกำหนดตัวแปรยังไงครับ  หรือ orderopen มีค่าเท่ากับ 1.5000 อีกหรือเปล่าผมไม่รู้จะเก็บค่ายังไงคับ

ขอบคุณครับ

admin

ผมจะอธิบายเรื่อง ตัวแปรแบบ Global นะครับ เอาตัวอย่างมาจากกระทู้ที่คุณ Redbull ถามเอาไวเรื่อง การให้อินดี้มันดังแค่ครั้งเดียวนะครับให้ดูตัวอย่างการใช้งานตัวแปรที่เก็บค่านะครับ
int temp=0;
int start()
  {
       double MA  = iMA(NULL,0,7,0,MODE_SMMA,PRICE_CLOSE,0);

if( MA > Ask && (temp ==0 || temp==2) )
      {
        Alert("MA > ASK ");
        temp=1;

}

if( MA < Ask && (temp ==0 || temp==1))
      {
        Alert("MA < ASK ");
       temp=2;
      }

return(0);
  }

จาก code temp คือตัวแปรแบบ Global ที่เก็บค่าด้านที่แจ้งเตือนเอาไวไม่ว่า EA จะวนการทำงานไปสักกี่รอบค่า ใน temp จะไม่เปลี่ยนไปจากค่าที่เก็บเอาไว ในกรณีคุณก็เช่นกันให้สร้างตัวแปรแบบนี้เอาไวเก็บค่า OrderopenPrice กับ Ordertype ของ Order ที่คุณได้เปิดไปแล้วครับ ซึ้งจะเรียกค่ามาตรวจสอบอีกที่เมื่อไรก็ได้ครับ

vicvic

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ admin แต่ยังไม่ใช่ครับ คือผมต้องการเชคในแต่ละรอบว่าเป็นออเด้อเดิมหรือเปล่า
คือผมต้องใช้ใน ordermodify ผมต้องการเชคว่ารอบนี้เป็นออเด้ิอบายและรอบต่อมายัีงเป็นออเด้อบายออเด้อเดิมหรือเปล่า หรือเป็นออเด้อบายออเด้อใหม่  ผมจึงอยากจะเก็บค่า เช่น orderopenprice ของ orderselect(0) ของรอบนี้เท่่าไหร่ เพื่อมาเชคว่ารอบหน้่า orderopenprice ของ orderselect(0) เป็นเท่าไหร่ เพื่อจะเชคว่าเป็นออเด้อเดิมหรือเปล่า เพื่อผมจะได้ไปเพิ่มหรือลดค่า stop และ take หรือมีฟังชั่นไหนเชคออเด้อได้หรือเปล่าคับ

ขอบคุณมากคับ

D_Diamond

• Expert Forex Trading
1 ออเดอร์ มันเปิดได้หนเดียว จะเช็กกี่รอบมันก็เท่าเดิมสิครับท่าน  งง