Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: [Programmer] เราจะสามารถเขียน EA ให้ทำงานแบบ Control Point ไ้ด้มั้ย?  (Read 11340 times)

momocoong

• Newbie
  • *
    • MyFacebook
ตามหัวข้อกระทู้เลยคับ คือเวลา Backtest นะ Every Tick นี่ผลงานสุดแ่ย่เลย

แต่พอลอง Backtest แบบ Control Point กราฟงามสุดๆ พุ่งขึ้นเอาๆๆ

- อยากรู้ว่าทำไมมันจึงเป็นเช่นนั้น ?

- และเราสามารถเขียน EA ให้ทำงานแบบ Control Point ใน Backtest แบบ Every Tick ได้มั้ย (งงป่าว?)

admin

• Administrator
  • Hero Member
ถ้า EA ที่ forward Test หรือรันเงินจริง ไม่ต้องทำอะไรเลยครับเพราะมันทำงานตาม Tick อยู่แล้วครับส่วน backtest มันไม่ได้มีข้อมูลรายติกเก็บไวนะครับมันเก็นเป้นข้อมูลแบบ เวลาครับ ตัวอย่างกราฟ 5 นาที ใน history มันเก็บแค่ ค่าสูงสุด ต่ำสุด ราคาเปิด ราคาปิด เท่านั่นนะครับ ไม่มีการบันทึกว่าแต่ละวินาทีราคาเปลี่ยนแปลงอย่างไรมั้งนะครับ

momocoong

• Newbie
  • *
ขอบคุณ Admin ครับ

ผมก็คิดอยางนั้น Backtest กับ Forwardtest มันต่างกันลิบ

แต่ในที่นี้ผมกำลังพูดถึงเรื่อง Backtest เท่านั้นคับผม

EA ของผมเมื่อ Backtest แบบ Control Point แล้วได้ผลดีกว่า Every Tick มากๆ

ซึ่งถ้าเราสามารถเขียน EA ให้ทำงานแบบ Control Point ประมาณว่า ไม่ต้อง Script Working ตลอดเวลาน่ะคับ

Backtest แบบ Control Point ราคามันจะเคลื่อนที่ไปแบบ Skip (ข้ามๆอ่ะ)

ถ้าเราเขียนให้มันทำงานแบบ Control Point ได้ ก็แปลว่าถ้า Forwardtest ผลงานก็จะออกมาเหมือนกับ

Backtest แบบ Contol Point ใช่มั้ยล่ะครับ

แล้วสรุปว่าเราสามารถเขียนให้ EA มันทำงานแบบ Control Point ได้มั้ยครับ Admin (ที่บอกมางงมั้ย??) ???

ปล.เราคงต้องมานั่งศึกษาเรื่องนี้กันบ้างแล้วล่ะคับ เพราะบางทีผม Backtest แบบ Open Price ผลก็ออกมาดี

เช่นกันนะครับ เป็นเรื่องที่ไม่ควรมองข้ามเลย  8)

admin

• Administrator
จริงผมว่ามันก็น่าจะทำได้นะแต่เราต้องรู้หลักการของ control Point ก่อนครับว่ามันใช้จุดอ่ะในการเข้าชื้อหรือขาย ตรงนี้ต้องฝากคุณหาข้อมูลมาหละครับ

momocoong

• Newbie
  • *
ได้เลย ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องเขียน EA อยู่

และกำลังหาข้อมูลความจริงเกี่ยวกับ Backtest ของ MT4 อยู่

ปล.ว่าจะลองศึกษา MQ5 ด้วยอยู่

Redbull

• Full Member
อ่า...ขอขัดจังหวะนิดครับ..
คือ..Every Tick กะ Control Point มันคือไรครับ...
อยากรู้เรื่องด้วย แต่อ่านแล้วงงง่ะ...
เจ้านู๋จำไมกลับมาแล้ว..../?_?/ ??? ;D ::) :-*

D_Diamond

• Expert Forex Trading
แบบ control point คงไม่ได้ครับ
แต่ถ้าแบคเทสแบบ open price แล้วผลออกมาดีก็ใช้ได้ครับ เขียนอีเอให้ทำงานเฉพาะตอนเปิดแท่งใหม่ได้ แท่งละครั้งเดียวได้ครับ

momocoong

• Newbie
  • *
ได้คำแนะนำมาจากเว็บนี้ละคับ พร้อมกับไปหาข้อมูลมาด้วย กระจ่างแล้ว ลองเข้าไปดูคับ

http://thaiforexschool.com/index.php?topic=1472.0

D_Diamond

• Expert Forex Trading
ถ้าจะแบคเทสให้ใกล้เคียงของจริงมากที่สุดต้องวิธีนี้ครับ
http://eareview.net/tick-data