Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ  (Read 30267 times)

w.suitable

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ
« Reply #15 on: สิงหาคม 09, 2009, 05:05:15 pm »
int check (double val ,double val1)      // สร้างฟังก์ชั่นขึ้นมาเพื่อตรวจสอบการทับกันของเส้นสีแดงกับเขียวในอินดิเคเตอร์
{    static int lastway =0;
     static int way     =0;

if(val < val1)
     {
        way=1;

}

if(val > val1)
     {
        way=2;

}

if(way!= lastway)
     {
        lastway = way;
        return (lastway);     
     }

return (0);

}

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
จาก โค๊ดเบื้องต้นที่เรากำหนดให้ lastway และ way เพื่อแทนทิศทางการขึ้นหรือลงของกราฟ โดยกำหนด ถ้า if(val < val1) แสดงว่ากราฟสีเขียวมีค่ามากกว่ากราฟสีแดง(จากการเก็บค่าของ iCustom) ซึ่งเรากำหนดให้เป็น way=1 แทนทิศการขึ้นของกราฟ และ ถ้า if(val > val1) แสดงว่ากราฟสีแดงมีค่ามากกว่ากราฟสีเขียว ซึ่งเรากำหนดให้เป็น way=2 และจากตอนแรกที่เรากำหนดค่าเริ่มต้นให้ way และ lastway เท่ากับ 0 ดังนั้น เมื่อ iCustom เก็บค่ามา ตัวแปร way ก็จะมีค่าเป็น 1 หรือ 2 แล้วใช้การตรวจสอบดังข้างล่าง

if(way!= lastway) // ถ้า way ไม่เท่ากับ last way ก็แสดงว่ากราฟมีการเปลี่ยนแปลง ขึ้นหรือลงขึ้นอยู่กับ ค่า val > หรือ < val1
     {
        lastway = way; // กำหนดให้ lastway เก็บค่าไว้
        return (lastway); // รีเทิร์นค่า     
     }
แล้ว เมื่อวนกลับมาตรวจสอบอีกครั้ง ถ้าครั้งสุดท้ายคือค่า lastway = way ก็แสดงว่ากราฟยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงก็จะไม่มีการทำต่อไปจนกว่าจะตรวจสอบพบว่า lastway != way คือ ทิศทางครั้งสุดท้ายกับครั้ง ใหม่ไม่เท่ากันถึงจะมีการทำการซื้อขายต่อไป อาจจะอธิบายงงๆไปหน่อยนะครับ หรือใครอธิบายง่ายๆ ก็ช่วยแก้ทีนะครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ
« Reply #16 on: สิงหาคม 09, 2009, 05:18:01 pm »
คุณ w.suitable  อธิบายหลักการได้ถูกต้องแล้วครับ

iampick

• Newbie
  • *
« Reply #17 on: สิงหาคม 10, 2009, 02:23:25 pm »
เยี่ยมเลยครับเว็บนี้
แต่งงๆ ขอศึกษาก่อนครับ อิอิ

himmy

• Newbie
  • *
« Reply #18 on: สิงหาคม 23, 2009, 10:25:30 am »
EA ที่ผมใช้ ผมเขียนเองครับ ใช้ทฤษฏ๊แบบนี้ครับ ให้หาจุดเข้าชื้อหรือขาย  จากนั่นให้ชื้อตามเงื่อนไขแล้วพอกำไร 10-15 จุดก็ปิด Order หากผิดด้านก็จะเปิด order อีกด้านหนึ่ง ( ต้องนี้ก็คือการ Hedding ครับตอนนี้ในอมเริกาห้ามใช้วิธีนี้ )  หากราคายังไปอีกด้านต่อ 15 จุดก็เปิด order เพิ่มไปเรื่อยๆๆครับจนกว่า account profiti บวกในระดับที่ต้องการก็จะปิด order ทั้งหมด
ตัวอย่างเช่น  GU  ผม buy ที่  1.6000 
          แต่ราคามันตกลงมาที 1.5985  ผมก็ sell อีก order ในจำนวน lot ที่เท่ากันครับ ตรงนี้คือการ hedding
         หากราคาตกลงมาอีกที่ 1.5970  ผมก็ sell อีก order
         หากราคาตกลงมาอีกที่  1.5955  ผมก็ sell อีก order ถึงตรงนี้หากราคาไม่เกิดการ swing ยังคงลงต่อผมก็จะปิด order ทั้งหมดได้ครับหากราคา swing ขึ้นไปถึง 1.6015 ผมก็ต้อง buy order  EA ตัวนี้หากตลาด swing จะใช้เล่นสั่นไม่ได้เพราะจะกลายเป้นต้องถือยาว  หากไม่เล่นสั่นถือยาว ea ตัวนี้ยังไงก็ทำกำไรให้ครับ แต่กำไรมันก็ไม่ได้เป็น 100 % แบบ ea ตัวอื่นนะครับ ได้สัก 30-40 % ของทุนที่ลงในเวลา 3-4 เดือนผมว่าก็ Ok แล้วสำหรับผมเพราะผมเล่นหุ้นไทยมาก่อนกำไรขนาดนั่นต่อป๊ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วนะครับ เพราะมันจะตามราคาตลาดไปเรื่อยๆๆ 

สวัสดีครับ

ผมสมาชิกใหม่ที่นี่ครับ จริงๆ ผมสนใจการเขียน EA ใช้เอง  แต่ไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลยครับ

เลยลองเข้ามาศึกษาดู  ไอเดียของท่าน admin นี้น่าสนใจมากๆ ครับ  พอจะมีตัว Demo

ให้ทดสอบมั้ยครับ แหะๆๆๆ   ( ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ )  อาจลองนำไอเดียนี้ไปลองเทรด Demo แบบมือดูก่อน

แล้วจากประสบการณ์ของท่าน admin คิดว่ามันต้องเผื่อ margin ไว้เยอะแค่ไหนถึงจะชัวร์ครับ

เพราะเท่าที่ดูเกิดช่วงไหนมันสวิงมากๆ  เปิดออร์เดอร์มาด้านนึงเกือบๆ ถึง TP  แล้วอยู่ดีๆ มันสวิงกลับไปอีกด้าน

มันจะยิ่งต้องเปิด order เพิ่มมากขึ้นๆๆๆๆ   ใช่มั้ยครับ   ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

admin

« Reply #19 on: สิงหาคม 23, 2009, 07:39:12 pm »
EA ที่ผมใช้ ผมเขียนเองครับ ใช้ทฤษฏ๊แบบนี้ครับ ให้หาจุดเข้าชื้อหรือขาย  จากนั่นให้ชื้อตามเงื่อนไขแล้วพอกำไร 10-15 จุดก็ปิด Order หากผิดด้านก็จะเปิด order อีกด้านหนึ่ง ( ต้องนี้ก็คือการ Hedding ครับตอนนี้ในอมเริกาห้ามใช้วิธีนี้ )  หากราคายังไปอีกด้านต่อ 15 จุดก็เปิด order เพิ่มไปเรื่อยๆๆครับจนกว่า account profiti บวกในระดับที่ต้องการก็จะปิด order ทั้งหมด
ตัวอย่างเช่น  GU  ผม buy ที่  1.6000 
          แต่ราคามันตกลงมาที 1.5985  ผมก็ sell อีก order ในจำนวน lot ที่เท่ากันครับ ตรงนี้คือการ hedding
         หากราคาตกลงมาอีกที่ 1.5970  ผมก็ sell อีก order
         หากราคาตกลงมาอีกที่  1.5955  ผมก็ sell อีก order ถึงตรงนี้หากราคาไม่เกิดการ swing ยังคงลงต่อผมก็จะปิด order ทั้งหมดได้ครับหากราคา swing ขึ้นไปถึง 1.6015 ผมก็ต้อง buy order  EA ตัวนี้หากตลาด swing จะใช้เล่นสั่นไม่ได้เพราะจะกลายเป้นต้องถือยาว  หากไม่เล่นสั่นถือยาว ea ตัวนี้ยังไงก็ทำกำไรให้ครับ แต่กำไรมันก็ไม่ได้เป็น 100 % แบบ ea ตัวอื่นนะครับ ได้สัก 30-40 % ของทุนที่ลงในเวลา 3-4 เดือนผมว่าก็ Ok แล้วสำหรับผมเพราะผมเล่นหุ้นไทยมาก่อนกำไรขนาดนั่นต่อป๊ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วนะครับ เพราะมันจะตามราคาตลาดไปเรื่อยๆๆ 

สวัสดีครับ

ผมสมาชิกใหม่ที่นี่ครับ จริงๆ ผมสนใจการเขียน EA ใช้เอง  แต่ไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลยครับ

เลยลองเข้ามาศึกษาดู  ไอเดียของท่าน admin นี้น่าสนใจมากๆ ครับ  พอจะมีตัว Demo

ให้ทดสอบมั้ยครับ แหะๆๆๆ   ( ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ )  อาจลองนำไอเดียนี้ไปลองเทรด Demo แบบมือดูก่อน

แล้วจากประสบการณ์ของท่าน admin คิดว่ามันต้องเผื่อ margin ไว้เยอะแค่ไหนถึงจะชัวร์ครับ

เพราะเท่าที่ดูเกิดช่วงไหนมันสวิงมากๆ  เปิดออร์เดอร์มาด้านนึงเกือบๆ ถึง TP  แล้วอยู่ดีๆ มันสวิงกลับไปอีกด้าน

มันจะยิ่งต้องเปิด order เพิ่มมากขึ้นๆๆๆๆ   ใช่มั้ยครับ   ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รอสัก 2-3 วันนะครับจะส่ง email ไปให้ ขอเวลาผมจัดระเบียบ code มันหน่อยเพราะตัวที่ผมเขียนใช้เองผมเขียนอะไรลงไปหลายอย่าง ถ้าเอาไปดูอาจจะงงได้ข้อเวลาผมจัด tab code ให้สวยก่อนจะส่งตัว demo ที่ทำช่วงแรกๆๆไปให้ครับเพราะ ea ผมเองก็ยังไม่สมบูรณ์เต็ม 100 ครับยังมีข้อผิดพลาดเวลาปล่อยให้มันรบระยะยาวเป็น 10 ปีใน backtest บางทียัง Drawdown มากไปตอนนี้กำลังศึกษาหลักการที่คุณ pal เอามาโพสไวอยู่ครับที่จะให้ ea มี ai ในการเปลี่ยนกลยุทธิ์เองได้อยู่ครับ กำลังพัฒนาอยู่ครับ

admin

« Reply #20 on: สิงหาคม 24, 2009, 10:51:57 am »
Demo ea ตามแนวคิดผมให้คุณ himmy  ใช้กับ gu ทุน 1000 usd เล่นจุดละ 1 cent นะครับ ตัวนี้เขียนไวนานแล้วพึงไปรื้อมาเจอ ปัญหาตัวนี้คือ เป็น ea ที่เล่นระยะกลาง บางครั้งอาจเปิด order ทิ้งไวเป็นเดือน การทำ backtest จึงไม่ได้ผลที่ถูกต้อง 100 % จากความเป็นจริงเพราะใน backtest มีค่า swap และ margin สูงสุดใน backtest 1:200 ค่า drawdown บางจึงสูงมากเพราะรวมค่าดอกเบี้ยเข้าไวด้วย และชื้อขายได้ในจุดที่คำนวณสามารถชื้อได้ทุกจุดแต่ในความเป้นจริงมีค่าความผิดพลาด ผมไม่มีเวลาไปเปิด demo ให้ตัวนี้เนื่องจากเมื่อก่อนไม่มี server ไวรัน ถ้าคุณ himmy  จะเอาไปใช้จริงก็ต้องทดสอบดีๆๆก่อนนะครับตัวนี้เป็นแค่ demo ที่เขียนไวนานมากแล้ว

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
« Reply #21 on: ตุลาคม 22, 2009, 09:23:36 am »
ADMIN เล่นเบบ  hedge เหรอครับ งั้นผมถามอีกที ไอ้เจ้า open กับ master นี่ ไม่มีปัญหาใช่ไหม 

ถ้าเค้าไ่ม่ว่าอะไร ก็ .... อิอิ ผมจะได้โม ea ผมบ้าง

ไอ้ที่คุณว่ามามันก็เข้าท่าน๊ะ ผมว่าไม่ต้องปิดหรอก ครับ ออร์เดอร์ที่เปิดเพื่อ hedge น่ะ ปล่อยมันไปเรื่อยๆเลย สมมุติ มันลงไปเรื่อยๆ แล้ววกกลับมา ซัก 30 จุดใช่ป่ะ เราเก็บกินตรงนี้ก่อนแล้วค่อยเปิดใหม่ ถ้าเล่นกับคู่ spread ต่ำน๊ะ บวกเห็นๆ

แล้วแบบนี้ ถ้าเขาไม่ให้ hedge เราก็ส่งสัญญาณ ออกมาเป็นไฟล์ ได้ปป่าว แล้วอีก account ก็ไปอ่านสัญญาณที่ติดลบ จากไฟล์นั้น เพื่อเอาไปเปิดสวนกับ account แรก เห็นมีฟังก์ชั่นเกี่ยวกับไฟล์อยู่ น่าจะเข้าท่าน๊ะ ยังไม่ได้ดูเลย

admin

« Reply #22 on: ตุลาคม 22, 2009, 10:21:07 am »
ทั้ง 2 โบรเอรืไม่มีปัญหา เรื่อง order ต้องปิดครับเพือเครียร์ port แล้วเรื่องถ้าห้ามก็ทำได้ครับผมคิดไวนานแล้วให้อ่านจากไฟล์แต่เท่านั่นไม่พอต้องมีโปรแกรมอื่นควบคุมอีกทีด้วยครับ แต่ตอนนี้โบรฝั่งยุโรปยังเล่นได้อยู่ยังไม่ต้องไปคิดไรตรงนั่น แต่ hege มันจะทำเงินช้ากว่าแบบอื่นๆๆเท่านั่นเอง

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
« Reply #23 on: ตุลาคม 22, 2009, 06:36:11 pm »
อืม ถามอีกครั้ง คุณ เปิดทีละกี่ออร์เดอร์ครับ ADMIN

้hedge อีกวิธี โดยที่โบรกห้ามไม่ได้คือ เปิดอีก 2 ตัวที่คู่กัน
« Last Edit: ตุลาคม 22, 2009, 07:40:18 pm by linconz »