Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ  (Read 30269 times)

noei333

• Newbie
  • *
ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ
« on: สิงหาคม 02, 2009, 07:55:56 pm »
อยากทราบว่าจะเขียน code ยังไงค่ะถ้าเราต้องการให้ ea เข้าชื้อถ้าราคาตัด เส้น sma ขึ้นไปแล้วจะตัดทำกำไรที่ 20 จุด ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ
« Reply #1 on: สิงหาคม 02, 2009, 09:27:58 pm »
ไม่ยากครับผมเขียน code ตัวอย่างให้แล้วครับลองเอาไปศึกษาดูตรงไหนไม่เข้าใจก็ถามได้ครับ

chao-ea

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาวิธีการเขียน code ค่ะ
« Reply #2 on: สิงหาคม 03, 2009, 01:36:49 pm »
เป็นคำถามที่ ดี มักๆๆ อิอิ
สนใจ EA Fapturbo ซื้อผ่าน Link ข้างล่างนี้ได้เลยครับ ( ยินดี ให้คำแนะนำครับ )
http://www.fapturbo.com/?hop=araze

Would you like to have someone set the EA for you?
Setting , Brokers , BackTests , Doubled your account , Fapturbo Success Stories

chao-ea

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: สิงหาคม 03, 2009, 01:42:04 pm »
ไม่ยากครับผมเขียน code ตัวอย่างให้แล้วครับลองเอาไปศึกษาดูตรงไหนไม่เข้าใจก็ถามได้ครับ

แกะดู Code ละ โลกยังเป็น สีเทาอยุ่ อิอิ ^_^
ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ เขียน /*  */  อธิบาย ข้างๆๆหน่อย  ขอบคุณครับ

พยายาม ศึกษาอยุ่ครับ อิอิ คล้าย ภาษา C มักเลย งะ แต่มะเก่ง
สนใจ EA Fapturbo ซื้อผ่าน Link ข้างล่างนี้ได้เลยครับ ( ยินดี ให้คำแนะนำครับ )
http://www.fapturbo.com/?hop=araze

Would you like to have someone set the EA for you?
Setting , Brokers , BackTests , Doubled your account , Fapturbo Success Stories

admin

« Reply #4 on: สิงหาคม 03, 2009, 04:11:29 pm »
ครับ คราวหน้าจะ comment เพิ่มแต่ใน code ตอมเมนน์เป็นภาษาไทยไม่ได้อ่ะครับ

phanom

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: สิงหาคม 05, 2009, 11:04:02 am »
ครับ คราวหน้าจะ comment เพิ่มแต่ใน code ตอมเมนน์เป็นภาษาไทยไม่ได้อ่ะครับ

เอาโค๊ด+คอมเมนท์ มาโพสในบอร์ดเลยครับ
ใส่ไฟล์แนบ มันดูยาก
ใครจะเอาไปใช้ ก็ copy ไปแลัวเซฟเป็น mq4 เอาเอง

easy

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: สิงหาคม 06, 2009, 10:48:26 am »
พอดีอยากเขียน EA เอาแบบว่า
ครั้งแรก sell หรือ buyก็ได้ tpสัก50, slสัก50
พร้อมเปิดออเดอร์ buy stop และ sell stop ณ จุดtp และจุด sl แต่ที่จุด sl lot จะเท่า 2*lotเดิม
และorderแรกถึงจุด tp ก็ปิด orderฝั่งตรงข้ามครับ
ยกตัวอย่างยากจัง
เช่น sell eu  1.4000, lot=0.1, tp 1.3950, sl 1.4050,
buy stop 1.4050, lot=0.2, tp 1.4100, sl 1.4000
sell stop 1.3950, lot=0.1 , tp 1.3900, sl 1.4000

--ถ้าราคาไหลมาฝั่ง ทำกำไรก็  (ตอนนี้ sell stop ที่ตั้งครั้งแรกทำงานแล้ว)
ลบ buy stop ทิ้ง และเปิด buy stop ที่ราคา 1.4000 lot=0.2 (จริงๆน่าจะเป็นการโมดิฟาย ราคาเฉยๆ)
และเปิดออเดอร์ sell stop, lot=0.1
buy stop 1.4000, lot=0.2, tp 1.4050, sl 1.3950
sell stop 1.3900, lot=0.1 , tp 1.3850, sl 1.3950

--ถ้าราคาไหลมาฝั่ง ขาดทุนก็ (ตอนนี้ buy stop ที่ตั้งครั้งแรกทำงานแล้ว)
ลบ sell stop ทิ้ง และเปิด sell stop ที่ราคา 1.4000 lot=0.4
และเปิด ออเดอร์ buy stop, lot=0.1
buy stop 1.4100, lot=0.1, tp 1.4150, sl 1.4050
sell stop 1.4000, lot=0.4 , tp 1.3950, sl 1.4050

งง นิดหน่อย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ;D

admin

« Reply #7 on: สิงหาคม 06, 2009, 03:38:30 pm »
พอดีอยากเขียน EA เอาแบบว่า
ครั้งแรก sell หรือ buyก็ได้ tpสัก50, slสัก50
พร้อมเปิดออเดอร์ buy stop และ sell stop ณ จุดtp และจุด sl แต่ที่จุด sl lot จะเท่า 2*lotเดิม
และorderแรกถึงจุด tp ก็ปิด orderฝั่งตรงข้ามครับ
ยกตัวอย่างยากจัง
เช่น sell eu  1.4000, lot=0.1, tp 1.3950, sl 1.4050,
buy stop 1.4050, lot=0.2, tp 1.4100, sl 1.4000
sell stop 1.3950, lot=0.1 , tp 1.3900, sl 1.4000

--ถ้าราคาไหลมาฝั่ง ทำกำไรก็  (ตอนนี้ sell stop ที่ตั้งครั้งแรกทำงานแล้ว)
ลบ buy stop ทิ้ง และเปิด buy stop ที่ราคา 1.4000 lot=0.2 (จริงๆน่าจะเป็นการโมดิฟาย ราคาเฉยๆ)
และเปิดออเดอร์ sell stop, lot=0.1
buy stop 1.4000, lot=0.2, tp 1.4050, sl 1.3950
sell stop 1.3900, lot=0.1 , tp 1.3850, sl 1.3950

--ถ้าราคาไหลมาฝั่ง ขาดทุนก็ (ตอนนี้ buy stop ที่ตั้งครั้งแรกทำงานแล้ว)
ลบ sell stop ทิ้ง และเปิด sell stop ที่ราคา 1.4000 lot=0.4
และเปิด ออเดอร์ buy stop, lot=0.1
buy stop 1.4100, lot=0.1, tp 1.4150, sl 1.4050
sell stop 1.4000, lot=0.4 , tp 1.3950, sl 1.4050

งง นิดหน่อย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ;D

int total;      //กำหนดตัวแปร total เอาไวเก็บค่าจำนวน order ทั้งหมด
     int ticket;  // กำหนดตัวแปรไวเก็บค่า id ของ order

total=OrdersTotal();   ตรวจสอบจำนวน order ที่เปิดทั้งหมด

if(total ==0)  // หากพบว่า order ที่เปิดเท่ากับ 0 ให้ทำการเปิด 3 order ตาม logic ที่คุณบอกมา
     {

ticket=OrderSend(Symbol(),OP_BUYSTOP,0.2,Bid+Point*50,3,Bid,Bid+Point*100,"test",777,0,Green);   // เปิด Buystop order
                    OrderSelect(ticket,SELECT_BY_TICKET,MODE_TRADES);

ticket=OrderSend(Symbol(),OP_SELL,0.1,Bid,3,Bid+Point*50,Bid-Point*50,"test",777,0,Red);  // เปิด sell order
                     OrderSelect(ticket,SELECT_BY_TICKET,MODE_TRADES);

ticket=OrderSend(Symbol(),OP_SELLSTOP,0.1,Bid-Point*50,3,Bid,Bid-Point*100,"test",777,0,Red);  // เปิด sellstop order

}
       int buystop=0;     // ตัวแปรเก็บค่าเอาไวเก็บ จำนวน buystop order
       int sellstop=0;  // ตัวแปรเก็บค่าเอาไวเก็บ จำนวน sellstop order
       if(total==2)  // ถ้าจำนวน order ทั้งหมดเหลือ 2 หมายความเกิดการ take profit หรือไม่ก็ stop loss ต้องทำการตรวจสอบว่าเกิดอย่างไหน
      {   
          for(int i=0 ;i<total;i++)  // ตรวจสอบโดยดูว่าเลือก order ประเภทไหนมั้งใน account เรา
               {  OrderSelect(i,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
                    if(OrderType()==OP_BUYSTOP)
                    {
                      buystop=buystop+1;   // ถ้าตรวเจอ buystop ก็ให้เพิ่มค่าตัวแปร buystop ไป 1

}

if(OrderType()==OP_SELLSTOP)
                    {
                      sellstop=sellstop+1; // ถ้าตรวเจอ sellstop ก็ให้เพิ่มค่าตัวแปร sellstop ไป 1

}

}

if((sellstop ==0 )&& (buystop==1))  // ถ้าเหลือ buystop เท่ากับ 1 แล้วsellstop เป็น 0 ตามที่คูณว่ามาคือเกิดการ takeprofit
          {
              for( i=0 ;i<total;i++)
               {  OrderSelect(i,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
                    if(OrderType()==OP_BUYSTOP)
                    {
                      OrderModify(OrderTicket(),Bid+Point*50,Bid,Bid+Point*100,0,Green);  // แก้ไขorder ตามที่คุณบอก

}

}

ticket=OrderSend(Symbol(),OP_SELLSTOP,0.1,Bid-Point*50,3,Bid,Bid-Point*100,"test",777,0,Red); // เปิด sellstop ตามที่คุณบอก
                     Sleep(10000);  // ตัวนี้ถ้าเกิดทดสอบโดย demo จะเป็นตัวหน่วงเวลารอ server ตอบรับการชื้อขายของเรา ใน backtest จะไม่ทำงาน
                     return (0); // สั่งจบโปรแกรมเริ่มต้นทำงานใหม่

}

if((sellstop ==1 )&& (buystop==0)) // หากเหลือ sellstop 1  buystop =0 ก็คือเกิดการ stoploss ตามที่คุณคิดไว
          {     
                  for( i=0 ;i<total;i++)
                    if(OrderType()==OP_SELLSTOP)
                    {
                     OrderDelete(OrderTicket());    //ทำการ delete sellstop ตามที่คุณบอก
                    }

}
                    ticket=OrderSend(Symbol(),OP_BUYSTOP,0.1,Bid+Point*50,3,Bid,Bid+Point*100,"test",777,0,Green); // เปิด buystop ตามที่บอกมา
                      ticket=OrderSend(Symbol(),OP_SELLSTOP,0.4,Bid-Point*50,3,Bid,Bid-Point*100,"test",777,0,Red); // เปิด sellstop ตามที่บอกมา
                     Sleep(10000);
                     return (0);
          }

}

เอา code ไปลอง run ดูครับถ้ามีไรผิดพลาดก็โพสแจ้งในบรอด์นี้นะครับ

Protector

• Jr. Member
  • **
« Reply #8 on: สิงหาคม 07, 2009, 10:28:35 pm »
คุณ admin ใช้ EA ตัวไหนอยู่บ้างครับ
บอร์ด EA ก็น่าจะมี EA ที่คลาสสิคๆ สำหรับแบ่งปันเพื่อนๆสมาชิกนะครับ
จะได้เอาไปทดลองใช้งาน และเป็นกำลังใจในการศึกษา+พัฒนากันไงครับ ;D

admin

« Reply #9 on: สิงหาคม 07, 2009, 10:59:01 pm »
EA ที่ผมใช้ ผมเขียนเองครับ ใช้ทฤษฏ๊แบบนี้ครับ ให้หาจุดเข้าชื้อหรือขาย  จากนั่นให้ชื้อตามเงื่อนไขแล้วพอกำไร 10-15 จุดก็ปิด Order หากผิดด้านก็จะเปิด order อีกด้านหนึ่ง ( ต้องนี้ก็คือการ Hedding ครับตอนนี้ในอมเริกาห้ามใช้วิธีนี้ )  หากราคายังไปอีกด้านต่อ 15 จุดก็เปิด order เพิ่มไปเรื่อยๆๆครับจนกว่า account profiti บวกในระดับที่ต้องการก็จะปิด order ทั้งหมด
ตัวอย่างเช่น  GU  ผม buy ที่  1.6000 
          แต่ราคามันตกลงมาที 1.5985  ผมก็ sell อีก order ในจำนวน lot ที่เท่ากันครับ ตรงนี้คือการ hedding
         หากราคาตกลงมาอีกที่ 1.5970  ผมก็ sell อีก order
         หากราคาตกลงมาอีกที่  1.5955  ผมก็ sell อีก order ถึงตรงนี้หากราคาไม่เกิดการ swing ยังคงลงต่อผมก็จะปิด order ทั้งหมดได้ครับหากราคา swing ขึ้นไปถึง 1.6015 ผมก็ต้อง buy order  EA ตัวนี้หากตลาด swing จะใช้เล่นสั่นไม่ได้เพราะจะกลายเป้นต้องถือยาว  หากไม่เล่นสั่นถือยาว ea ตัวนี้ยังไงก็ทำกำไรให้ครับ แต่กำไรมันก็ไม่ได้เป็น 100 % แบบ ea ตัวอื่นนะครับ ได้สัก 30-40 % ของทุนที่ลงในเวลา 3-4 เดือนผมว่าก็ Ok แล้วสำหรับผมเพราะผมเล่นหุ้นไทยมาก่อนกำไรขนาดนั่นต่อป๊ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วนะครับ เพราะมันจะตามราคาตลาดไปเรื่อยๆๆ 

w.suitable

• Newbie
  • *
ถ้า Indi ตัวนี้มีลักษณะการเตือนเมื่อมีการเปลียนเทรน(มีเส้น 2 เส้นตัดกัน) อยากจะเขียน Code ซื้อขายด้วย Indi รูปแบบนี้โดยมีเงื่อนไขดังนี้
1. เริ่มทำงานตรวจสอบว่า เส้นสองเส้นตัดกัน(Crossing) เมื่อไหร่ ตรวจสอบว่ามี Oder เปิดอยู่หรือไม่ ถ้ามีให้ Close Order ก่อน
2. ตรวจสอบว่าการตัดกันเป็นเทรนขึ้นหรือเทรนลง และ ให้รอดู bar แท่งถัดไป(เพื่อความชัวร์)
   - ถ้าเป็นเทรน ขึ้น และ bar แท่งถัดไปปิดที่ค่า มากกว่า แท่งที่แล้วก็ให้เปิด Buy (ขอตัวอย่างคำสั่ง Buy ลงไปด้วยนะครับ ในคำสั่งจะไม่ตั้ง Profit ครับตั้ง Stop Loss อย่างเดียว สัก 50 pipe)
   - ถ้าเป็นเทรน ลง และ bar แท่งถัดไปปิดที่ค่า น้อยกว่า แท่งที่แล้วก็ให้เปิด Sell (ขอตัวอย่างคำสั่ง Sell ลงไปด้วยนะครับ ในคำสั่งจะไม่ตั้ง Profit ครับตั้ง Stop Loss อย่างเดียว สัก 50 pipe)
3. เมื่อเปิด Buy หรือ Sell แล้ว ก็กลับไปรอตวจสอบ ตามข้อที่ 1 ใหม่คือเมื่อเกิดการตัดกัน(Crossing) เมื่อไหร่ก็ Close Oder ที่มีอยู่และก็ตรวจสอบ เทรนและเปิด Buy หรือ Sell ตามข้อ 2 ต่อไปอย่างนี้เรื่อย

เงื่อนไขก็ดูไม่มากนะครับ แต่คิดคนเดียวปวดหัว

ผมมีตัวอย่าง indi แนบมาให้ดูด้วยครับ

คำถามเพิ่มเติม* เราจะสามารถเขียน EA โดยฝังโค้ด Indi ลงไปเลยได้หรือไม่ครับ หรือ ว่าเปิดใช้ Indi ในโปรแกรมแล้วเรียกใช้อย่างเดียว หรือ เขียน โค๊ดให้ Buy หรือ Sell ลงไปในตัว Indi แล้วให้ทำงานเป็น EA ไปเลยได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

admin

« Reply #11 on: สิงหาคม 08, 2009, 06:49:04 pm »
ถ้า Indi ตัวนี้มีลักษณะการเตือนเมื่อมีการเปลียนเทรน(มีเส้น 2 เส้นตัดกัน) อยากจะเขียน Code ซื้อขายด้วย Indi รูปแบบนี้โดยมีเงื่อนไขดังนี้
1. เริ่มทำงานตรวจสอบว่า เส้นสองเส้นตัดกัน(Crossing) เมื่อไหร่ ตรวจสอบว่ามี Oder เปิดอยู่หรือไม่ ถ้ามีให้ Close Order ก่อน
2. ตรวจสอบว่าการตัดกันเป็นเทรนขึ้นหรือเทรนลง และ ให้รอดู bar แท่งถัดไป(เพื่อความชัวร์)
   - ถ้าเป็นเทรน ขึ้น และ bar แท่งถัดไปปิดที่ค่า มากกว่า แท่งที่แล้วก็ให้เปิด Buy (ขอตัวอย่างคำสั่ง Buy ลงไปด้วยนะครับ ในคำสั่งจะไม่ตั้ง Profit ครับตั้ง Stop Loss อย่างเดียว สัก 50 pipe)
   - ถ้าเป็นเทรน ลง และ bar แท่งถัดไปปิดที่ค่า น้อยกว่า แท่งที่แล้วก็ให้เปิด Sell (ขอตัวอย่างคำสั่ง Sell ลงไปด้วยนะครับ ในคำสั่งจะไม่ตั้ง Profit ครับตั้ง Stop Loss อย่างเดียว สัก 50 pipe)
3. เมื่อเปิด Buy หรือ Sell แล้ว ก็กลับไปรอตวจสอบ ตามข้อที่ 1 ใหม่คือเมื่อเกิดการตัดกัน(Crossing) เมื่อไหร่ก็ Close Oder ที่มีอยู่และก็ตรวจสอบ เทรนและเปิด Buy หรือ Sell ตามข้อ 2 ต่อไปอย่างนี้เรื่อย

เงื่อนไขก็ดูไม่มากนะครับ แต่คิดคนเดียวปวดหัว

ผมมีตัวอย่าง indi แนบมาให้ดูด้วยครับ

คำถามเพิ่มเติม* เราจะสามารถเขียน EA โดยฝังโค้ด Indi ลงไปเลยได้หรือไม่ครับ หรือ ว่าเปิดใช้ Indi ในโปรแกรมแล้วเรียกใช้อย่างเดียว หรือ เขียน โค๊ดให้ Buy หรือ Sell ลงไปในตัว Indi แล้วให้ทำงานเป็น EA ไปเลยได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

int check (double val ,double val1)      // สร้างฟังก์ชั่นขึ้นมาเพื่อตรวจสอบการทับกันของเส้นสีแดงกับเขียวในอินดิเคเตอร์
{    static int lastway =0;
     static int way     =0;

if(val < val1)
     {
        way=1;

}

if(val > val1)
     {
        way=2;

}

if(way!= lastway)
     {
        lastway = way;
        return (lastway);     
     }

return (0);

}

int start()
  {       double val=iCustom(NULL, 0, "SSL_channel_chart_alert",15,0,1);  // ใช้ icustom อ่านค่าอินดิเคเตอร์ขึ้นมาอ่านจาก  buffer ของอินดิเคเตอร์ที่เก็บค่าเส้นสีแดง ( อันนี้รู้จากการไปอ่าน code ของอินดิเคเตอร์มาว่ามันกำหนดอะไรเป็นตัวแรก ตัวที่สอง )
          double val1=iCustom(NULL, 0, "SSL_channel_chart_alert",15,1,1);// ใช้ icustom อ่านค่าอินดิเคเตอร์ขึ้นมาอ่านจาก  buffer ของอินดิเคเตอร์ที่เก็บค่าเส้นสีเขียว

int pcheck =check(val,val1);  // สร้างตัวแปรขึ้นมาให้เก็บค่าจากฟังก์ชั่นตรวจสอบการทับกัน
            Print("1 : ",val);  // อันนี้เอาไวดูค่าเส้นสีแดงที่ ea อ่านได้จากอินดิเคเตอร์
            Print("2 : ",val1); // อันนี้เอาไวดูค่าเส้นสีเขียวที่ ea อ่านได้จากอินดิเคเตอร์

int ticket;

if(pcheck==0)  // ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงของการทับกันให้ ea จบการทำงาน
        return (0);

if(pcheck==1)       // มีการทับกันเขียวมากกว่าสีแดง
          {    OrderSelect(0,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);  // สั่งตรวจสอบ order ถ้ามีให้ปิด order
                                  if( (OrderType()==OP_SELL)  )
                                          {   
                                             OrderClose(OrderTicket(),OrderLots(),Ask,3,Violet);

}

if( (OrderType()==OP_BUY)  )
                                            {     
                                             OrderClose(OrderTicket(),OrderLots(),Bid,3,Violet);

}

ticket=OrderSend(Symbol(),OP_BUY,0.1,Ask,3,0,Ask+Point*50,"....",0,0,Green);  // เปิด buy order

}

if(pcheck==2)  // มีการทับกันแดงมากกว่าเขียว
          {    OrderSelect(0,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
                                  if( (OrderType()==OP_SELL)  )
                                          {   
                                             OrderClose(OrderTicket(),OrderLots(),Ask,3,Violet);

}

if( (OrderType()==OP_BUY)  )
                                            {     
                                             OrderClose(OrderTicket(),OrderLots(),Bid,3,Violet);

}

ticket=OrderSend(Symbol(),OP_SELL,0.1,Bid,3,0,Bid-Point*50,"....",0,0,Red);  // เปิด sell order

}

return(0);
  }

ลองเอาไปรันดูใช้แบบนี้ไหมครับผมลองที่กราฟ 4 ชั่วโมงก็น่าจะใช้ตามที่คุณบอกมา ส่วนเรื่องอินดิเคเตอร์มาใส่ใน ea ทำได้ไหม ถ้าคุณเข้าในหลัการว่าอินดิเคเตอร์นั่นทำงานอย่างไรก็ย่อมที่จะเอามาเขียนใน ea เราโดยสร้างเป็นฟังก์ชั่นโดยเฉพาะได้ครับ

easy

• Newbie
  • *
« Reply #12 on: สิงหาคม 08, 2009, 10:00:20 pm »
ขอบคุณครับ เดี่ยวจะลองดู

w.suitable

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ
« Reply #13 on: สิงหาคม 09, 2009, 01:53:50 pm »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับ ใครที่เข้ามาแล้วเอาไปทดสอบดูได้ผลดีที่กราฟ ช่วงเวลาอื่นๆ ก็มาบอกกันด้วยนะครับ

เวบนี้ดีจริงๆ ต่อไปคงขึ้นอันดับต้นๆแน่เลยครับ เป็นสังคมแห่งการแบ่งปันและช่วยเหลือกันอย่างแท้จริง เอาใจช่วย Admin ครับ

Thank! !

easy

• Newbie
  • *
« Reply #14 on: สิงหาคม 09, 2009, 04:26:14 pm »
if(way!= lastway)
     {
        lastway = way;
        return (lastway);     
     }

ขอแจมหน่อยครับ  ขอบคำอธิบายส่วนนี้ด้วยครับ