Trading System > Trading System

ช่วยวิจาร์ณระบบ Thai Turtle Trading System ที่ผมคิดเองหน่อยครับ

(1/5) > >>

adthasit:
สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ

ผมเป็นคนหนึ่งที่เทรด Forex มาได้เกือบ 2 ปีแล้วครับ ก็ได้เรียนรู้มาตลอดเส้นทางที่ผ่านมาครับ เจ็บตัวก็เยอะ ดีใจก็มาก ทดสอบและทดลองจริงทั้ง indy หรือ ea มาก็มากทั้งของฟรีและซื้อหามาใช้เอง ก็พบว่าส่วนตัวไม่ชอบใช้ indy เลยเพราะคิดว่าไม่มีตัวไหนแม่น 100% เพราะทุกตัวใช้ข้อมูลในอตีตมาทำนายอนาคตทั้งนั้น บางตัวก็ repaint ก็มี (ขอย้ำนะครับว่าเป็นความเชื่อส่วนตัว ถ้าท่านใดชอบใช้ indy ก็ไม่ว่ากันนะครับ) แล้วก็พบว่าผมชอบใช้ระบบที่เป็น mechanism มากกว่าเพราะไม่ต้องคิดมาก ก็เลยพยายามค้นหาระบบแบบที่ต้องการ ก็ไม่เจอแบบที่ตรงใจ 100% ก็เลยลองคิดระบบขึ้นมาเองโดยรวบรวมทุกความรู้ ประสบการ์ณที่มี บวกกับความต้องการส่วนตัว เข้าไปจนได้ระบบที่ชอบและคิดว่าใช่สำหรับตัวเองที่สุดแล้ว

ผมได้ทดสอบระบบนี้ทั้งของจริงและทั้งในกระดาษโดยสมมุติเหตุการ์ณแบบที่จะสามารถทำลายระบบนี้ได้ก็พบว่าระบบนี้สามารถรับมือกับสถานการ์ณที่เลวร้ายได้ดีพอสมควร จึงอยากจะลองให้เพื่อนๆในบอร์ดนี้ช่วยวิจาร์ณระบบนี้หน่อยครับเผื่อผมอาจจะคิดยังไม่ครอบคลุมในทุกๆจุด แต่ต้องบอกก่อนนะครับว่าอยากได้การวิจาร์ณแบบสร้างสรรค์นะครับ เพื่อเราจะได้พัฒนาแล้วระบบนี้อาจจะเป็นอีกระบบที่เพื่อนๆสามารถนำไปใช้เทรดจริงร่วมกันได้ครับ และต้องบอกอีกหน่อยครับว่าเนื่องจากระบบนี้ผมใช้ความชอบส่วนตัวรวมเข้าไปด้วย ดังนั้นอาจจะไม่ใช้ระบบที่ทำกำไรสูงสุด แต่ก็อาจจะไม่ใช้ระบบที่ drawdown น้อยสุดแต่ผมอยากให้เพื่อนๆคิดว่ามันสามารถอยู่รอดได้ในทุกสภาวะตลาดได้จริงหรือเปล่ามากกว่าครับ

ที่สำคัญตอนนี้ผมกำลังรบกวนท่าน admin ให้เขียน ea ระบบนี้ให้อยู่ครับ ท่าน admin ก็ใจดีมากทั้งๆที่งานยุ่งก็อุตส่าห์จัดเวลามาเขียนให้ ผมนับถือน้ำใจมากๆครับ ก็เลยถือโอกาสรวบรวมข้อคิดเห็นจากเพื่อนๆในบอร์ดที่สนใจจะได้ร่วมพัฒนาระบบนี้ไปด้วยกัน แล้วช่วยกันโกยเงินจาก Forex มาใช้กันมากๆนะครับ

ชื่อของระบบนี้มาจากชื่อเล่นของผมครับแต่มันดันไปซ้ำกับระบบระดับโลกตัวนึง ผมก็เลยเพิ่มคำว่า Thai เข้าไปข้างหน้าเพื่อให้รู้ว่านี่เป็นระบบจากคนไทยครับ ก็เลยได้ชื่อว่า Thai Turtle Trading System ครับ

รายละเอียดระบบผมแนบไฟล์รูปมาให้ดูแล้วนะครับ

TvT:
สงสัยจุดทำกำไรว่าอยู่จุดไหน แล้วก็แต่ละออเดอร์ที่ซื้อ Lot เท่ากันหรือไม่

adthasit:
จุดทำกำไรอยู่ที่กำไรที่คาดหวังครับ อย่างเช่นในรูปนี้ถ้า grid กว้าง 20 pips จะได้กำไรทั้งหมด 300 pips ครับ ไม่นับ spread แต่ถ้านับ spead จะอยู่ที่ 28 pips ครับ ส่วนออเดอร์ทุกออเดอร์เปิดจำนวน lot เท่ากันทั้งหมดครับ

bss11011:
ดูแล้ว  เป็นระบบที่ดีมากเลยครับ  มันมีจุดอ่อนอย่างเดียวคือ  ถ้ามันขึ้น หรือลง  เป็นแบบ  zigzag  ทำให้ออเดอร์ตรงกลาง  hedge กันหมดไป

มันจะเหลือตัวโดดๆ  อยู่ตัวเดียว  ทำให้ติดลบเยอะ   แต่กรณีนี้  อาจจะไม่เกิด  หรือเกิดน้อย  ผมว่า  ยังไงก็คุ้มค่า 

ถ้ามีการตั้ง  stop loss  ไว้ด้วย  ในกรณี ที่เกิดแบบนี้  ก็น่าจะดี  แบบตั้งไว้ว่า  ให้ติดลบได้เท่าไหร่  ประมาณนี้ครับ

adthasit:
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version