Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนผู้รู้ วิธีการดึงค่าจาก order ล่าสุดที่เปิดอยู่มาใช้งานคับ  (Read 8926 times)

tanapai

• Jr. Member
  • **
  • เล่นจริงเจ็บจริง รู้ให้จริง ๆ ไม่รู้ก็ถาม อิ ๆ
    • เทรด forex ไม่ต้องนั่งหน้าคอม ด้วยการ copy คนเก่ง ๆ คลิก
รบกวนผู้รู้ วิธีการดึงค่าจาก order ล่าสุดที่เปิดอยู่มาใช้งานคับ
1. order ล่าสุด buy หรือว่า sell
2. order ล่าสุด lotsize = ?
3. order ล่าสุด เปิดที่ราคาเท่าใหร่
4. order ล่าสุด ปัจจุบัน บวก หรือ ลบ กี่จุด
 ;D :D ขอบคุณล่วงหน้าคับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
OrderSelect(OrdersTotal()-1,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
int a =OrderType( ) ; //0= buy 1 =sell
double b =OrderLots( ) ;
double c=OrderOpenPrice( ) ;
อันสุดท้ายก็เอา bid หรือ ask ลบราคาเปิดเอาครับ

tanapai

• **
  • เล่นจริงเจ็บจริง รู้ให้จริง ๆ ไม่รู้ก็ถาม อิ ๆ
    • เทรด forex ไม่ต้องนั่งหน้าคอม ด้วยการ copy คนเก่ง ๆ คลิก

tanapai

• **
รบกวนถาม admin หรือผู้รู้คับ
เกี่ยวกับ โค๊ส ordersend แบบ BUYSTOP ต่างจาก BUY ยังไงคับ (เกี่ยวกับโค๊สนะคับ)

admin

OrderSend(Symbol(),OP_BUY,lot,Ask,3,sl,tp,"EA Creator",123,0,Green);
OrderSend(Symbol(),OP_BUYSTOP,lot,Ask+ระยะห่างที่เราต้องการเปิด order,3,sl+ระยะห่างที่เราต้องการเปิด order,tp+ระยะห่างที่เราต้องการเปิด order,"EA Creator",123,0,Green);

ก็แค่เปลี่ยนจาก OP_BUY  เป็น OP_BUYSTOP แล้วราคาเปิดกับ sl tp ต้องเอาระหว่างที่เราต้องการให้มันเปิด บวกรวมเข้าไปด้วย

tanapai

• **
อยากถามท่าน admin ต่อคับ
เมื่อเราเปิด pendingOrder แล้ว และเมื่อ Order เปลี่ยนจาก Buystop เป็น Buy หรือ Sellstop เป็น Sell เราต้องการดึงค่าเพื่อเปิด pendingOrder ด้านตรงข้ามต้องทำยังไงคับ
ตัวอย่างเช่น
     pendingOrder  Buystop และ Order ได้เปลี่ยนเป็น Buy ก็เปิด pendingOrder Sellstop ด้านตรงข้านห่าง 20 จุด

(ขอเป็นโค๊สนะคับ) ;D ขอบคุณมากคับ

admin

เป็น code ตรงๆๆเลยไม่มีครับ ล้างเครื่องหายหมดเลยครับ แต่หลักการใช้แบบนี้ครับ 
ตรวจสอบ order ล่าสุดว่าเป็น buy หรือ sell โดยใช้
 OrderSelect(OrdersTotal()-1,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
   if(OrderType()==OP_SELL)
   {
      เขียนคำสั่งเปิด pending เลย
     }
   if(OrderType()==OP_BUY)
   {
  เขียนคำสั่งเปิด pending เลย
   }

แต่ก่อนใช้ code อย่าลืมกำหนดเรื่องจำนวน order ที่จะเปิดได้สูงสุดด้วยหละ

tanapai

• **
ขอบคุณคับ

แต่ผมอยากถามว่า ถ้าเราเปิด ทั้ง Buystop และ Sellstop แล้ว ทั้ง 2 ด้านคือดักไว้แล้วคับ คือเมื่อราคาขึ้นไปด้านไดด้านหนึ่งก็ให้เพิ่มด้านตรงข้ามอีก 1 Order อะคับ

เช่น  เปิดทั้ง Sellstop แล Buystop อย่างละ 1 Order ห่าง 20 จุด
      และเมื่อราคาลงมาถึง Sellstop แล้ว Order Sell ทำงาน
      ก็ให้เปิด Order Buystop เพิ่มอีก 1 Order คับ

และเมื่อ ราคาวิ่งกลับไป ที่ Buy ก็ให้เปิด Sellstop เพิ่มอีกคับตรง

อยากได้แนวทางในตอนที่ Order เปลี่ยนอะคับ หรือว่ามีแนวทางอื่นแนะนำก็ได้คับ