Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: อยากได้ EA ที่มีความยืดหยุ่นสุง ครับ  (Read 7704 times)

gagoi

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ มือใหม่นะครับ กำลังศึกษาหลาย ๆ อย่าง

แต่มีแนวคิดนึงอยากเสนอครับ คืออยากเขียนเอง แต่ก็ยังทำไม่เป็น แล้วก็อยากระดมสมองคนคอเดียวกันด้วยครับ

ea หนึ่ง ๆ นั้น สามารถทำกำไรได้ในระยะเวลาหนึ่ง แล้วก็ต้องปรับเสมอ

ea หนึ่ง ๆ นั้น ไม่สามารถตาม "นิสัย" ของทุกคู่เงินได้

ดังนั้น ผมจึงอยากได้ ea ที่มีความสามารถในการใช้ และปรับเครื่องมือที่จะใช้ ได้อย่างยืดหยุ่น ครับผม

และหลังจากนั้น จึงมาหากันว่า ปรับค่าไหน ใช้กับคุ่ไหนเวิร์ค และยังคอยปรับเปลี่ยน หรือเพิ่มเติมไปได้เรื่อย ๆ ด้วย

จากที่คิดไว้ อยากได้เบื้องต้นก็คือ

ส่วนของเงื่อนไขซื้อ

1.ซื้อเมื่อราคาตัดกับ ma (ที่ปรับค่าได้) และ
2.เมื่อ ma เส้นที่ 1 อยู่เหนือ ma เส้นที่ 2 (ที่ปรับค่าได้เช่นกัน) (ma เส้นแรกคือสัญญานซื้อ ma เส้นที่สองคือเทรนด์หลัก) และ
3.(มี ma สัก 3-5 เส้นเผื่อไว้ (น่าจะพอ) เปิด ปิดได้ สำหรับคนที่ต้องการมากกว่าสองเส้น)
4.หาจุดเข้าซื้อจาก ค่า macd (ไล่ไปตั้งแต่ 1D-5M) อยุ่เหนือ 0 (ค่านี้ก็น่าจะปรับได้) จึงส่งคำสั่ง ซื้อ

ส่วนของเงื่อนไขรักษากำไร

1. ตั้ง pl/sl โดยห่างจากราคาปัจจุบัน 100/50 (สมมุตินะครับ ค่านี้ควรปรับได้) และ /หรือ
2.เมื่อราคาตัดกับเส้น ma เส้นที่ (เราตั้งค่าไว้) จึง closs ออเดอร์

ส่วนอื่น ๆ ที่ควรมี อยากได้ทั้งคำแนะนำในส่วนอื่น ๆ และที่สำคัญ

คือคนที่เขียน mq4 นี้ได้ (ถ้าหากไม่รบกวนมาก ก็อยากให้ช่วยสอนในบอร์ดไปด้วยนะครับ แต่ไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ)

อ้อ  ea นี้เนื่องจากหลักสำคัญอยู่ที่การปรับแต่ง และการใช้ indicat ร่วมกัน จึงใช้ได้กับทุกคู่เงิน

เนื่อจากการปรับแต่งค่า คือหัวใจ ไม่ใช่สุตรสำเร็จ

ขอรบกวน และฝากตัวด้วยนะครับ

ยินดีรับคำติ และคำแนะนำของทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: อยากได้ EA ที่มีความยืดหยุ่นสุง ครับ
« Reply #1 on: พฤศจิกายน 25, 2010, 03:48:22 pm »
ea หนึ่ง ๆ นั้น สามารถทำกำไรได้ในระยะเวลาหนึ่ง แล้วก็ต้องปรับเสมอ

ea หนึ่ง ๆ นั้น ไม่สามารถตาม "นิสัย" ของทุกคู่เงินได้

ในความเห็นของผมตรงนี้ถูกต้องที่สุดครับ

ส่วนเรื่อง EA ที่ขื้อเมื่อตัด ma นี้ผมเคยเขียนตัวอย่างทิ้งไวนะครับลองค้นหาดูก่อนนะครับแล้วลองศึกษาดูครับถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็สอบถามได้ครับ

gagoi

• **
Re: อยากได้ EA ที่มีความยืดหยุ่นสุง ครับ
« Reply #2 on: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:20:39 pm »
ขอบคุณครับ

ส่วน ea ที่ว่านั่นพอจะจำชื่อได้ไหมครับ แบบว่ายังหาไม่เจอน่ะครับ

ตอนนี้กำลังอ่านจากบทความที่ทำไว้ไห้น่ะครับ ได้ความรู้มากมาย แต่ก็ยังงง ๆ อยู่เลยครับ  ;D ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: พฤศจิกายน 26, 2010, 01:35:01 pm »
ขอบคุณครับ

ส่วน ea ที่ว่านั่นพอจะจำชื่อได้ไหมครับ แบบว่ายังหาไม่เจอน่ะครับ

ตอนนี้กำลังอ่านจากบทความที่ทำไว้ไห้น่ะครับ ได้ความรู้มากมาย แต่ก็ยังงง ๆ อยู่เลยครับ  ;D ;D
http://www.thaiforexea.com/index.php/topic,22.0.html

gagoi

• **
« Reply #4 on: พฤศจิกายน 26, 2010, 11:54:36 pm »
ขอบคุณมากครับ

ต้องรบกวนอยู่เรื่อยเลย ;D