Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนขอถามเรื่องคำสั่งเกี่ยวกับการแสดงข้อความบนหน้าต่างน่ะครับ  (Read 9979 times)

mildassassin

• Jr. Member
  • **
พอดีอยากรู้คำสั่งเกี่ยวกับการสั่งให้พิมพ์ข้อความลงบนหน้าต่างน่ะครับ
อย่างคำสั่ง print นี่มันจะไปปรากฎอยู่ที่แท็บ expert ใช่มั๊ยครับ
แต่ผมอยากให้มันแสดงให้เห็นที่หน้าต่างบนหน้าจอเลยน่ะครับ
พอดีอยากให้มันแสดงค่าของ indicator น่ะครับ ณ ขณะนั้นน่ะครับ
ที่อยากให้แสดงเพราะว่า จะได้ไม่ต้องเปิด indicator น่ะครับ
ไม่ทราบว่าต้องใช้คำสั่งอะไรครับ และถ้าสามารถกำหนดตำแหน่งที่จะให้ปรากฎได้ด้วยก็จะดีนะครับ
เช่น อยากให้มันแจ้งทางมุมซ้ายล่างของหน้าต่าง อะไรประมาณนี้น่ะครับ
รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: กันยายน 03, 2010, 12:40:57 pm by mildassassin »

• **
พอดีผมไปเปิดกระทู้เก่า ๆ แล้วบังเอิญไปเจอน่ะครับ
ใช้คำสั่งตามนี้เลย (ขออนุญาตเอามาแปะเพิ่มนะครับ เผื่อบางคนอยากรู้)

ObjectCreate("Tittle", OBJ_LABEL, 0, 0, 0);
   ObjectSetText("Tittle", "WSSฉ EA 9.5", 14, "Arial", Yellow);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_CORNER,100);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_XDISTANCE, 500 + 10);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_YDISTANCE, 100 + 10);

แต่ผมขอถามเพิ่มอีกนิดนึงนะครับ
1. ถ้าเราจะเอาค่าของ indicator สมมติว่าเป็น moving average มาใส่นี่ เราจะต้องทำยังไงครับ
2. ถ้าเราจะเอาสัญลักษณ์ ( symbol ) ต่างๆมาใส่ จะต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: กันยายน 03, 2010, 11:32:34 pm by mildassassin »

admin

• Administrator
  • Hero Member
ObjectCreate("Tittle", OBJ_LABEL, 0, 0, 0);
   ObjectSetText("Tittle", "WSSฉ EA 9.5", 14, "Arial", Yellow);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_CORNER,100);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_XDISTANCE, 500 + 10);
   ObjectSet("Tittle", OBJPROP_YDISTANCE, 100 + 10);

อันนี้ทั้งชุดแสดงแค่ตำแหน่งเดียวเองนะครับ  ชุดข้างบนนี้จะแสดงตรงมุมบนซ้ายมือ  ถ้าอยากได้ค่าต่างๆๆมาแสดงก็แก้ตรง

ObjectSetText("MA", เอาตัวแปรที่เก็บค่า MA มาใส่, 14, "Arial", Yellow);
« Last Edit: กันยายน 04, 2010, 12:29:26 pm by admin »

• **
แล้วถ้าอยากให้มีสัญลักษณ์ต่าง ๆ (wingding) มาแสดงด้วยต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
wingding เป็นสัญลักษณ์ของลูกศรนะครับลองเอา code oไปศึกษาต่อนะครับ

ObjectCreate("down", OBJ_ARROW, 0, Time[0], Open[0]-10*Point);
     ObjectSet("down", OBJPROP_STYLE, STYLE_DOT);
     ObjectSet("down", OBJPROP_ARROWCODE, 37);
     ObjectSet("down", OBJPROP_COLOR, Red);

แก้ตรง 37 เป็นอะไรก็ได้ในตาราง wingding

• **
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ
คราวนี้ถ้าเราอยากจะได้เส้นแนวนอนบ้างล่ะครับ
ถ้าสมมติว่าเอาตามค่าของ MA สัก 2 เส้นคู่กันน่ะครับ
จะต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ

• **
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ
จากตัวอย่างจากเรฟบนน่ะครับ
1. ผมจะทำยังไงให้เอาสัญลักษณ์ไปไว้ในตำแหน่งที่ต้องการล่ะครับ เพราะทำยังไงมันก็อยู่ที่แท่งกราฟล่าสุดน่ะครับ
2. ถ้าเราอยากจะได้เส้นแนวนอนบ้างล่ะครับ ถ้าสมมติว่าเอาตามค่าของ MA สัก 2 เส้นคู่กันน่ะครับ จะต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
   ObjectCreate("INFO",OBJ_LABEL,0,0,0,0,0);
   ObjectSet("INFO",OBJPROP_XDISTANCE,300);
   ObjectSetText("INFO",info,12,"Times New Roman",Blue);

ObjectCreate("INFO1",OBJ_LABEL,0,0,0,0,0);
   ObjectSet("INFO1",OBJPROP_XDISTANCE,300);
   ObjectSet("INFO1",OBJPROP_YDISTANCE,30);

ObjectSetText("INFO1",info1,12,"Times New Roman",Blue);

• **
   ObjectCreate("INFO",OBJ_LABEL,0,0,0,0,0);
   ObjectSet("INFO",OBJPROP_XDISTANCE,300);
   ObjectSetText("INFO",info,12,"Times New Roman",Blue);

ObjectCreate("INFO1",OBJ_LABEL,0,0,0,0,0);
   ObjectSet("INFO1",OBJPROP_XDISTANCE,300);
   ObjectSet("INFO1",OBJPROP_YDISTANCE,30);

ObjectSetText("INFO1",info1,12,"Times New Roman",Blue);

ขอบคุณสำหรับการจัดตำแหน่งของข้อความนะครับ
แต่คราวนี้ผมอยากได้การลากเส้นแนวนอนน่ะครับ เอาแบบเส้นยาวๆเลยนะครับ
แต่ว่าให้อ้างอิงจากค่าของ MA น่ะครับ
ขอบคุณครับ

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
ลองดูครับ เปิด help อ่านดูแล้วลองดูก่อนน๊ะครับ
ผมก็ยังไม่เคยเขียนซักทีเส้นอะ