Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ถามผู้รู้ Ea ทีครับผมมมม  (Read 7666 times)

Jumong_

• Newbie
  • *
ถามผู้รู้ Ea ทีครับผมมมม
« on: เมษายน 16, 2010, 08:27:36 pm »
คือผมเขียน Ea มาหนึ่ง ตัว
พอเอาไป backtest แล้ว ได้ผลออกมา  พอผมมานั่งไล่ดู ว่ามันซื้อขายตามเงื่อนไขเราไหม๊
ผมได้แนฟรูปมาให้ดูนะครับ
ปี 1999 - 2006  มันทำตามเงื่อนไขที่เซตไว้ใน Ea ที่พอมาถึงปี 2007 -2009 มันไม่ซื้อขายตารมเงื่อนไข นะครับ
ผมงง มากไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ผู้รู้ช่วยตอบผมทีครับ
อาจเป็นเพราะ Hostory ได้ไหม๊ หรืออย่างไร

อีกอย่าง Ea ผมเบิ้ล 5 ครั้ง ถ้าเกินก้อ stoploess  ก็คือจะเสียแค่ 6500 เหรียญอย่างมากที่สุด แต่ผมไปดูที่
Maximal drawdown มันทำไม เยอะถึง 75,941 เลยละครับ ข้อนี้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ถ้าเสร็จสมบูรณ์แล้วจะลองเอามาให้ คนในบอร์ดลองกันนะครับ แต่ตอนนี้ขอแก้เรื่องนี้ให้ได้ก่อน

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถามผู้รู้ Ea ทีครับผมมมม
« Reply #1 on: เมษายน 16, 2010, 08:56:11 pm »
ข้อแรกที่มันไม่ทำตามเงื่อนไขเป็นไปได้ครับว่ากราฟใน history ที่เอามาทดสอบจะ error ครับผมก็เคยเจอแต่ต้องลองไล่ดูอีกครั้งนะครับว่ามันเริ่มผิดพลาดตั้งแต่ช่วงเวลาไหนครับ

ข้อที่ 2 Maximal drawdown อันนี้ต้องถามก่อนครับว่า order ที่เปิดในตัวทดสอบ มีขนาดใหญ่ไหมครับแล้วถือไวนานแค่ไหนครับ เพราะใน backtest มีการคิด swap นะครับบางครั้งมันไปไม่ถึง stoploss แต่เราเปิด lot ใหญ่แล้วถือเป็นเวลานานมันก็อาจจะดูเยอะได้ครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช้เพราะคุณบอกเองว่า EA ทำงานผิดพลาดจากเงื่อนไข ผมจึงคิดว่าข้อนี้ก็น่าจะเป็นผลมาจาก History เหมือนกันครับ เพราะค่าที่ผิดพลาดแต่ต่างจากที่เราคำนวณว่าเวลาเสียแค่ 6500 มากครับ  ลองเปลี่ยนคู่เงินหรือเปลี่ยนโบรกที่ใช้ทดสอบครับ แต่ถ้าเป็น history ที่ mt4 โหลดมาจาก data center มันก็จะ error เหมือนกันนะครับไม่ว่าจะเปลี่ยนไปโบรไหนก็ตาม

Jumong_

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: เมษายน 16, 2010, 09:18:25 pm »
ข้อแรกที่มันไม่ทำตามเงื่อนไขเป็นไปได้ครับว่ากราฟใน history ที่เอามาทดสอบจะ error ครับผมก็เคยเจอแต่ต้องลองไล่ดูอีกครั้งนะครับว่ามันเริ่มผิดพลาดตั้งแต่ช่วงเวลาไหนครับ

ข้อที่ 2 Maximal drawdown อันนี้ต้องถามก่อนครับว่า order ที่เปิดในตัวทดสอบ มีขนาดใหญ่ไหมครับแล้วถือไวนานแค่ไหนครับ เพราะใน backtest มีการคิด swap นะครับบางครั้งมันไปไม่ถึง stoploss แต่เราเปิด lot ใหญ่แล้วถือเป็นเวลานานมันก็อาจจะดูเยอะได้ครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าใช้เพราะคุณบอกเองว่า EA ทำงานผิดพลาดจากเงื่อนไข ผมจึงคิดว่าข้อนี้ก็น่าจะเป็นผลมาจาก History เหมือนกันครับ เพราะค่าที่ผิดพลาดแต่ต่างจากที่เราคำนวณว่าเวลาเสียแค่ 6500 มากครับ  ลองเปลี่ยนคู่เงินหรือเปลี่ยนโบรกที่ใช้ทดสอบครับ แต่ถ้าเป็น history ที่ mt4 โหลดมาจาก data center มันก็จะ error เหมือนกันนะครับไม่ว่าจะเปลี่ยนไปโบรไหนก็ตาม

ผมโหลดมาจาก History center ครับผม
โหลดจาก Mt4 เลยครับ เดียวผมจะลอง เปลี่ยนคู่เิงินดูละกันนะครับ ขอบคุณมากครับที่ให้คำชี้แนะ  ;D

Jumong_

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: เมษายน 16, 2010, 09:28:20 pm »
ถ้า history มัน erorr เราควรจะทำไงดีละครับ
จะไป backtest ที่ไหนครับ  ถ้า foword test ก้อใช้เวลานานไปนะครับ   ;D

admin

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: เมษายน 16, 2010, 10:15:46 pm »
ถ้า history มัน erorr เราควรจะทำไงดีละครับ
จะไป backtest ที่ไหนครับ  ถ้า foword test ก้อใช้เวลานานไปนะครับ   ;D
  ก็ลองในช่วงเวลาก่อนที่มันจะ error ครับ หรือไม่ถ้าเรารู้ว่ามัน error ที่ต้องไหนเราอาจทดสอบต่อแต่เลือนวันที่หลังจากที่ข้อมูล error ครับ ความจริงการ backtest ก็บอกได้คร่าวๆๆเท่านั่นเองครับ ขนาดการเปิดจริงที่โบรเกอร์แต่ละโบรเกอร์ยังต่างกันเลยครับ