Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: อยากทราบว่ามีคำสั่งที่สามารถเก็บค่า และคำสั่งตรวจสอบมั๊ยคับ  (Read 7620 times)

maticont

• Newbie
  • *
คือเมื่อเข้าเงื่อนไข ก็ให้เก็บค่าไว้ก่อน สมมุติเก็บค่าเป็น1 รอไว้ ถ้าเข้าเงื่อนไขที่2 ให้มาเช็คช่องที่เก็บค่าถ้า ค่ายังเป็น 1 ให้ทำตามเงื่อนไขต่อ
แต่ช่องเก็บค่าสามารถเปลี่ยนค่าได้ ถ้าไปเข้าอีกเงื่อนไข เช่นเข้าเงื่อนไขsell ให้เป็น 1 เงื่อนไข buy ให้เป็น 0 แล้วเงื่อนไขที่ 2 ก็มาเช็คอีกทีว่าตรงมั๊ย ถ้าไม่ตรง ก็ข้ามไป ตรงก็ทำตามเงื่อนไข

admin

• Administrator
  • Hero Member
ตัวแปรแบบ global ไงครับประกาศไวก่อนฟังก์ชั่น start มันจะสามารถเก็บค่าเอาไวได้จนกว่าเราจะปิด EA ครับ

maticont

• Newbie
  • *
ตัวแปรแบบ global ไงครับประกาศไวก่อนฟังก์ชั่น start มันจะสามารถเก็บค่าเอาไวได้จนกว่าเราจะปิด EA ครับ

แล้วเราสามารถรีเซ็ตค่าให้กลับสู้ค่าเดิมได้มั๊ยคับ โดยที่ยังไม่ปิด EA แต่ให้เงื่อนไขมันรีเซ็ตเอง

admin

• Administrator
  • Hero Member
มันก็คล้ายกับตัวแปรทั่วไปครับที่สามารถเปลี่ยนค่าได้ ครับแต่ต่างจากธรรมดาตรงที่ มันจบฟังก์ชั่น start ไปแล้วค่ายังอยู่ หากต่้องการเปลี่ยนก็กำหนดเงื่อนไข if แล้วจึงไปกำหนดค่าใหม่ได้แบบตัวแปรปกติครับ

maticont

• Newbie
  • *
มันก็คล้ายกับตัวแปรทั่วไปครับที่สามารถเปลี่ยนค่าได้ ครับแต่ต่างจากธรรมดาตรงที่ มันจบฟังก์ชั่น start ไปแล้วค่ายังอยู่ หากต่้องการเปลี่ยนก็กำหนดเงื่อนไข if แล้วจึงไปกำหนดค่าใหม่ได้แบบตัวแปรปกติครับ

Admin ช่วยแสดงการเก็บค่าของ Bollinger Bands หน่อยได้มั๊ยคับ แบบ ขึ้นไปเลยเส้นบนให้เก็บค่า 1 ไว้ใน A ต่อให้กราฟมันลงมา ค่าก็ยังเป็น 1 จนเราเปิด order ถึงจะทำให้ค่าเปลี่ยน หรือจนเข้ากราฟลงมาที่เส้นกลางค่าเลยเปลี่ยน ทำนองนี้อ่ะคับ เคยเห็นมีแต่เลยเส้นก็ค่านึงลงมาก็ค่านึง ช่วงคาบเส้นนี่ค่าเปลี่ยนเป็นปืนกลเลย ปวดขมับ TT
ผมอยากได้ซักตัวอย่างอ่ะคับ เริ่มไม่ถูก หรือใครก็ได้ที่ทำได้ช่วยทำตัวอย่างให้หน่อยได้มั๊ยคับ ผมชอบทำตามตัวอย่างอ่ะคับ ขอบคุณคับ