Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ถามเรื่องความเร็วvpsกับea แนว scalping  (Read 13090 times)

bananaband

• Newbie
  • *
ถามเรื่องความเร็วvpsกับea แนว scalping
« on: พฤศจิกายน 14, 2013, 09:24:21 pm »
จากกระทู้ที่แล้ว "รบกวนถาม เรื่องการเขียนโดยเปรียบเทียบราคากับเวลาครับ" ที่ผมถามไปดู admin จะงงๆ เพราะผมก็เขียนงงๆด้วยแหละครับ แต่ผมก็ลองไปเขียนดูจน ea สำเร็จไปแล้วเบื้องต้น โดยมีหลักการดังนี้ครับ
ใช้ timeframe ที่ M1 โดยเมื่อเริ่มแท่งเทียน สมมติที่เวลา TimeCurrent() = 1379501280 มีราคาที่ 1.60000 ต่อมาเราก็ทำการเช็คที่ TimeCurrent() = 1379501281 (1วินาทีต่อมา) ว่าราคาพุ่งขึ้นหรือตกลงจาก 1.60000 ไปกี่ pips หากพุ่งขึ้นหรือลงตามเงื่อนไขที่กำหนด สมมติ 3 pips นั่นแปลว่า ใน 1 วินาที ราคากระชากขึ้นหรือลงมากๆ มีความเป็นไปได้ที่จะเป็นช่วงข่าวออก ก็ให้ทำการ Buy หรือ Sell ไปตามน้ำทันที เป็นอันจบหลักการคร่าวๆครับ หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

ทีนี้มาถึงปัญหา ผมทำการ Backtest ซึ่งได้กำไรพอสมควร แต่ผมก็คิดไว้แล้วว่าอาจมีปัญหาตรงการทำงานและประมวลผลใน 1-2 วินาที เพราะ Backtest มันไม่มีค่าการ ping จากเครื่องถึง server อยู่แล้วส่งคำสั่งได้เร็วกว่าการใช้งานในบัญชีจิงแน่ๆ แต่ผมก็หวังว่าอย่างน้อยก็แค่ส่งคำสั่งช้าไป 2-3 วิก็ยังโอเคและได้กำไรลดลงเท่านั้นเอง เพราะเวลากราฟกระชาก มักจะกระชากไปหลาย pips

จึงได้ทดลองใช้กับ โบรค forex4you Cent แบบ NDD จะได้ส่งคำสั่งเร็วๆ และผมมี RDP อยู่แล้วก็ของ serv4fx.com server เยอะมัน แหละคับ เลยลองทดลองดู ปรากฎว่าเน่าหมดเลย เปิดorder ช้ามาก เปิด order ล่อไปซะจะจบแท่งเทียนแล้วจาก บวกก็กลายเป็นลบบ้าง เป็นศูนย์บ้าง

มาถึงคำถามครับ เลยอยากจะถามว่าจากหลักการที่ผมบรรยายมาคร่าวๆของ ea ของผม ที่มันล้มเหลว ผมไม่แน่ใจว่าเพราะ
1. หลักการของ ea ผมมันเป็นไปไม่ได้เนื่องจากใช้เวลาประมวลผลและส่ง order น้อยไป 
หรือว่า
2. RDP ทำงานและส่งคำสั่งช้าเกินไป ต้องเปลี่ยนไปใช้ VPS ในประเทศที่ server ของโบรค forex4you Cent แบบ NDD อยู่อ่ะคับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถามเรื่องความเร็วvpsกับea แนว scalping
« Reply #1 on: พฤศจิกายน 14, 2013, 09:46:15 pm »
Backtest ก็คือ Backtest จะเอามาชี้วัดของจริงไม่ได้หรอกครับ ปัญหาหลักๆๆของคุณเลยมีหลายจุดครับ
1. Backtest ทำงานตลอดเวลาเพราะมันทดสอบกับข้อมูลที่มีอยู่แล้ว แต่ Demo กับเงินเปิดจริงทำงานตาม tick ของกราฟซึ่งเกิดจากการการชื้อขายของตลาด
2. เวลาที่คุณกำหนด ถ้าใช้ใน backtest ไม่มีปัญหาหรอกเพราะใช้กับข้อมูลที่มีอยู่ แต่ถ้าใช้กับเงินจริงนี้ ปัญหามีแน่นนอน เพราะ 1 tick ของการขยับของกราฟไม่เท่ากับ 1 วินาทีเสมอไปนะครับ บางที่ไม่ขยับเป้น 10 วินาทีก็มี ซึ้งถ้า tick ไม่ขยับ EA ไม่ทำงานอยู่แล้วครับ
3. BackTest สั่งปุ่มเปิดปับที่ราคา สั่งชื้อ ด้วย  แต่ Demo กับ เงินจริง ต้องตามกระบวนการของโบรเกอร์ ซึ่งบางครั้งสั่งไปแล้วเปิดไม่ได้ก็มีอยู่แบบเสมอครับ และไม่ได้เปิดที่ราคาที่สั่งด้วยบางครั้ง จึงต้องมี Slipage ไงครับ
4. Backtest เป็นแบบ fix spread แต่ NDD มีการเลื่อนค่า spread ได้เสมอนะครับ

สรุป  EA ที่ล่มเหลวเกิดจากการทำงานของ EA ไม่สอดคล้องกับความเป็นจริงของกระบวนการสั่งเปิดปิด Order ของโบรเกอร์และการทำงานของ MT4   แต่  EA ตัวนี้จะประสบความสำเร็จถ้าอยู่ในสิ่งแวดล้อมแบบเดียวกับ Backtest คือ EA ทำงานตลอดเวลา กับ EA สามารถสั่งเปิดปิด Order ได้แบบทันทีครับ ซึ่งในความเป้นจริงมันไม่ใช้ครับมันมีปัจจัยอื่นๆๆเข้ามาเกี่ยวข้องเสมอครับ

bananaband

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่องความเร็วvpsกับea แนว scalping
« Reply #2 on: พฤศจิกายน 14, 2013, 10:59:07 pm »
Backtest ก็คือ Backtest จะเอามาชี้วัดของจริงไม่ได้หรอกครับ ปัญหาหลักๆๆของคุณเลยมีหลายจุดครับ
1. Backtest ทำงานตลอดเวลาเพราะมันทดสอบกับข้อมูลที่มีอยู่แล้ว แต่ Demo กับเงินเปิดจริงทำงานตาม tick ของกราฟซึ่งเกิดจากการการชื้อขายของตลาด
2. เวลาที่คุณกำหนด ถ้าใช้ใน backtest ไม่มีปัญหาหรอกเพราะใช้กับข้อมูลที่มีอยู่ แต่ถ้าใช้กับเงินจริงนี้ ปัญหามีแน่นนอน เพราะ 1 tick ของการขยับของกราฟไม่เท่ากับ 1 วินาทีเสมอไปนะครับ บางที่ไม่ขยับเป้น 10 วินาทีก็มี ซึ้งถ้า tick ไม่ขยับ EA ไม่ทำงานอยู่แล้วครับ
3. BackTest สั่งปุ่มเปิดปับที่ราคา สั่งชื้อ ด้วย  แต่ Demo กับ เงินจริง ต้องตามกระบวนการของโบรเกอร์ ซึ่งบางครั้งสั่งไปแล้วเปิดไม่ได้ก็มีอยู่แบบเสมอครับ และไม่ได้เปิดที่ราคาที่สั่งด้วยบางครั้ง จึงต้องมี Slipage ไงครับ
4. Backtest เป็นแบบ fix spread แต่ NDD มีการเลื่อนค่า spread ได้เสมอนะครับ

สรุป  EA ที่ล่มเหลวเกิดจากการทำงานของ EA ไม่สอดคล้องกับความเป็นจริงของกระบวนการสั่งเปิดปิด Order ของโบรเกอร์และการทำงานของ MT4   แต่  EA ตัวนี้จะประสบความสำเร็จถ้าอยู่ในสิ่งแวดล้อมแบบเดียวกับ Backtest คือ EA ทำงานตลอดเวลา กับ EA สามารถสั่งเปิดปิด Order ได้แบบทันทีครับ ซึ่งในความเป้นจริงมันไม่ใช้ครับมันมีปัจจัยอื่นๆๆเข้ามาเกี่ยวข้องเสมอครับ

ขอบคุนมากครับ admin ก็คงมีหลายจุดอ่ะคับที่เป็นไปได้ยาก คงต้องเขียนหรือลองดูใหม่ แต่ก็ขออธิบายเพิ่ม เผื่อจะมีคนเอาไปปรับจนใช้งานได้นะครับ หลักการนี้ผมนำมาใช้เพราะปกติถ้าผมเล่นเปิดออเดอร์ manual ก็จะใช้ช่วงข่าวชิงเปิดแล้วก็ปิดภายในแท่งเดียว เลยคิดว่าทำเป็น ea จะดีกว่าน่ะคับ ก็ว่ากันตามข้อๆตาม admin เลยแล้วกันครับ
1. อันนี้ลืมคิดไปเลยครับผม เหอๆ
2. "บางที่ไม่ขยับเป้น 10 วินาทีก็มี" อันนี้น่าจะไม่เชิงอ่ะคับเพราะeaส่วนที่ผมเขียนจะเน้นช่วงข่าวแรงๆ ซึ่งผมสังเกตุพฤติกรรมมันพุ่งแรงตั้งแต่ วินาทีที่ 0 จนถึงวินาทีที่ 10 เป็นอย่างต่ำ จะไม่ใช่แบบแท่งเทียนราคาธรรมดาที่ไม่ขยับบ้าง ขยับบ้าง (อันนี้ผมสังเกตุจากการเล่น manual เปิด order ด้วยมือ ว่าราคามันจะพุ่งตั้งแต่วินาทีแรกเลย)
3.อันนี้ผมลองเทสแล้วไม่น่าจะเป็นแบบเปิดไม่ได้ เพราะเทสด้วยมาหลาย order พอสมควร แต่ Slipage  แล้วก็ความช้าในกระบวนการของโบรกนี่น่าจะเป็นปัญหาอยู่จิงๆ
4.spread ไม่มีผลเท่าไหร่อ่ะคับ เพราะตัว ea จะไปเน้นที่แท่งเทียนที่กระชากประมาน 20-50 pips ตัว spread ไม่มีผลเท่าไหร่ครับผม

ขอเสริมนะคับที่ผมคิดว่า ea มันน่าจะทำงานได้เพราะว่า ผมได้ทำการเทสโดย เขียน ea โชว์ข้อมูลพื้นๆ คือ TimeCurrent() และ Ask แล้ว Comment มันออกมา แล้วนำeaไปใส่ในกราฟจริงเงินจริง ปรากฎว่า ทั้ง  TimeCurrent() และ Ask รันตามจริงตามในกราฟหมด  ตัว TimeCurrent() ก็วิ่งไปวินาทีละ 1 เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆราคา Ask ก็ตามที่กราฟแสดง ผมจึงคิดว่า ตราบใดที่ TimeCurrent() วิ่งเป็นปกติไปเรื่อยๆ มันจะเข้าเงื่อนไขแน่นอน และพอเข้าเงื่อนไข มันก็จะไปดึงราคา ask ณ ตอนนั้นๆ ซึ่งอย่างที่บอกว่า แท่งเทียนที่ผมสนใจเป็นแบบกระชากจากข่าวซึ่งพฤติกรรมจะพุ่งตั้งแต่ วินาทีแรกๆเลย จะไม่มีไม่ขยับ ถ้าจะมีก็จะเป็นวินาทีหลังๆก่อนขึ้นแท่งเทียนแท่งใหม่ซึ่งไม่ได้นำมาพิจารณาแล้วครับผม อย่างไรก็ขอบคุนที่เข้ามาตอบนะครับ ตอบเร็วเสมอเลยครับ ชอบมากเลย
« Last Edit: พฤศจิกายน 14, 2013, 11:01:10 pm by bananaband »

D_Diamond

• Expert Forex Trading
« Reply #3 on: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:26:54 am »
บอกได้คำเดียวว่า เจ๊ง ครับ

การเขียนอีเอต้องคำนึงถึงหลักความเป็นจริงในการเทรดก่อนเสมอ  ปัจจัยต่างๆที่มีผลในการทำให้เทรดไม่ได้ แต่แบคเทสได้ มีเยอะ
เขียนอีเอมาเพื่อเอามาเทรดจริงครับ  ไม่ได้เขียนมาเพื่อแบคเทสดูกราฟ(ยกเว้นเอาแบคเทสไปหลอกขาย) 
ถ้าคิดว่าแบคเทสผ่านแล้วจะใช้จริงได้โดยไม่คำนึงถึงปัจจัยเสี่ยง เจ๊งแน่นอนครับ

ดู MDP เป็นตัวอย่างก็พอ

ส่วนเรื่อง timecurrent นี่ก็เหมือนคุณจะไม่ยอมเข้าใจ  อีเอมันไม่ได้สนใจเวลาเลย  มันสนใจแค่ tick เท่านั้นครับ
ต่อให้นาฬิกาเดิน แต่ tick ไม่เดิน  มันไม่ทำงานเด็ดขาดครับ  ต้องเป็นสคริปถึงจะทำงานได้

อีกอย่างนึงการแบคเทสอีเอที่เทรดระดับ tick ต้องแบคเทสด้วย tick data เท่านั้นครับ ข้อนี้ก็สำคัญมาก

D_Diamond

« Reply #4 on: พฤศจิกายน 15, 2013, 10:04:52 am »
ลืมตอบคำถาม เรื่อง vps

โดยทั่วไป vps หรือ rdp ก็ไม่มีผลในการเทรดแบบ scalping
ตัวผมเองเคยเช่าทั้ง vps และ rdp แต่ปัจจุบัน rdp อย่างเดียว เพราะอีเอไม่ค่อยมีจะใช้เหมือนเมื่อก่อน

เกือบทุกตัวที่ผมใช้เป็น scalping ทำงานบน rdp ได้ และทำกำไรได้ ไม่ต่างจาก vps

เพราะอีเอไม่ได้ต้องการคอมแรง  ต้องการแค่เนตไวอย่างเดียวครับ

ขอยกตัวอย่างจากอีเอ MDP อันลือลั่น  คนส่วนใหญ่ซื้อมาใช้แล้วเจ๊ง  ส่วนผมได้กำไรสบาย
เพราะผมรู้ว่ามีปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้มันเทรดเสีย ผลงานไม่ดีเหมือนแบคเทสอย่างที่บอกในเรปก่อนนี้

mdp เจ้าของเขาแนะนำให้ใช้กับ thinkforex เท่านั้น เหตุผลเพราะ
1. สเปรดต่ำ eu ไม่เกิน 1.3 ค่าคอมไม่มี บวกเท่าไรได้เท่านั้น
2. ความเร็วสูง เปิดออเดอร์ได้ในเวลาต่ำสุดที่ผมเคยเจอเพียง 78ms เท่านั้น เฉลี่ยไม่เกิน 300ms เร็วยิ่งกว่ากระพริบตา ( โบรก ecn ทั่วไป 500 โบรกอื่นๆ 1500+ )
3. slippage ไม่มี ( เฉพาะตอนแรกๆ ) เปิด-ปิด ออเดอร์ได้ตรงตามที่อีเอต้องการเป๊ะๆ
4. กราฟไม่ค้าง เซิฟเวอร์ไม่เน่า ปัญหาไม่มี จะข่าวแดง แรงแค่ไหน ไม่เคยมีปัญหา  นอนฟาร์มทุกเดือน mdp ช้อบ ชอบ

ที่ว่ามาคือปี 2011 นะครับ พอเข้าปี 2012 โบรกก็เริ่มปรับแก้  คนทั่วไปไม่รู้เรื่องก็ยังใช้กันต่อ แล้วก็เจ๊งไปเรื่อยๆ
ส่วนผมที่ยังรอดตอนนั้นเพราะมีเทคนิค ผมเขียนอีเอตรวจสอบทั้ง 4 ข้อ ตลอดทุกวัน พอบัญชีผมมีปัญหา อีเอจะหยุดทำงานไปเอง
ผมก็เปิดบัญชีใหม่  แล้วบัญชีใหม่มันจะเทรดได้ไม่มีปัญหาอีกพักนึง บางทีก็อยู่ได้เดือนนึง บางทีก็ 2 เดือน เล่นได้อยู่ถึงเดือน 6 มั้ง โบรกบอกว่าไม่อนุญาตให้เปิดบัญชีเพิ่มแล้ว อดเลย

แนะนำว่าถ้าจะเอาดีทาง scalping ที่ต้องเน้นเลยคือโบรกเกอร์ครับ ถ้าคิดจะเทรดโบรกที่คนไทยทั่วไปเทรดอย่าง fxopen exness forex4u fxclearing อะไรพวกนี้ อย่าเลย หาเรื่องเจ๊งเปล่าๆครับ

1. หัดแบคเทส tick data ให้เป็นก่อน
2. หัดเลือกโบรกเกอร์ ตรวจสอบเซิฟเวอร์
3. แล้วค่อยหาอีเอ หรือจะเขียนเองก็แล้วแต่
« Last Edit: พฤศจิกายน 15, 2013, 12:21:38 pm by D_Diamond »

bananaband

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: พฤศจิกายน 16, 2013, 12:25:34 am »
ขอบคุนมากๆเลยครับคุณ D_Diamond กระจ่างขึ้นเยอะเลย รวมถึงเรื่อง MDP  ด้วยครับ อันนี้คือเรื่องแถมที่ขอบคุนมาก อยากรู้ข้อมูลอยู่พอดีครับ คือบอกตรงๆตอนนี้ผมฝึกเทรดมือตามหลักการไปด้วย แล้วก็ใช้ ea robot forex 2057 ซึ่งเป็นประเภท martingale (เข้าใจถูกป่าวไม่รู้) ปรับค่าแบบเซพๆเพื่อหวังได้กำไรต่อเดือนไปเรื่อยๆดีกว่าไม่ได้อะไรเลย เพราะบางครั้งผมไม่มีเวลาเข้ามาเทรดมือเลย ที่ผมคิดเขียน ea  แนว scalping เพราะบอกตรงๆว่าไม่รู้ว่า ea ที่เค้าขายกันมันดีจิงรึป่าว หลักการแบบใช้ได้จิงมันเป็นยังไง เช่น เจ้า MDP   นี่ใช่เลย ที่ลังเลและยังไม่แน่ใจ และอีกเหตุผลที่พยายามเขียน ea แนว scalping  ก็เพราะตอนนี้เปิด ea martingale อยุ่แล้วซึ่งมันอาศัย margin พอสมควร เลยอยากได้ ea อีกตัวที่เปิดพร้อมกันแล้วไม่ยุ่งกับ margin มาก

สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุน Admin และ  คุณ D_Diamond  มากๆครับ ยิ่งผิดมากผมน่าจะยิ่งเข้าใจได้มากขึ้น ^ ^

ปล. ถ้าไม่เป็นการรบกวน ตรงข้อนี้อ่ะคับ "1. หัดแบคเทส tick data ให้เป็นก่อน"  รบกวนอธิบายทีได้มั้ยคับ หรือผม สามารถหาข้อมูลอ่านจากไหนบ้างครับ

D_Diamond

« Reply #6 on: พฤศจิกายน 16, 2013, 01:39:44 pm »
tickdata ตัวฟรีก็มีครับ  www.tickstory.com วิธีทำดูในเว็บได้เลย มีทั้งภาพทั้งวิดีโอ

สามารถปรับแต่งดาต้าสำหรับเทสได้เยอะพอสมควร  เมื่อก่อนแบคเทสหลายๆปีไม่ได้  ได้แค่ราวๆ2-3ปี  เดี๋ยวนี้ไม่รู้แก้ได้แล้วยัง ( มันเป็นข้อจำกัดของ mt4 ไม่รองรับดาต้าขนาดใหญ่กว่า 2 GB )

bananaband

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: พฤศจิกายน 17, 2013, 02:32:16 am »
ขอบคุนมากๆครับ คุณ D_Diamond