Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: สอบถามเรื่องผลของ spread ที่มีต่อ Bid และ Ask ครับ  (Read 6463 times)

bananaband

• Newbie
  • *
คือผมกำลังพยายามเขียน ea ตัวนึงอยู่แต่ก็ยังมึนๆงงๆ ซึ่ง spread มีผลต่อ ea ตัวนี้มากเลย ถึงขั้นเปลี่ยนกำไรเป็นขาดทุนได้เลย อยากสอบถามหน่อยครับว่า

1. ในบัญชีแบบ NDD เช่น forex4you Cent NDD  spread นั้นขยับขึ้นๆลงๆ ตลอดเวลาใช่มั้ยครับใน 1 วัน
2. สมมตินะครับ ที่ spread ตอน ea เริ่มเทรดคือ  1.5 pips (ASK 1.50015 และ Bid 1.50000)  แล้วต่อมา ถ้าspreadเพิ่มเป็น 2.5 pips อยากถามว่าราคาจะเป้นยังไงครับ ระหว่างราคา ASK จะเพิ่มขึ้น หรือ ราคา Bid จะลดลง  หรือ ไม่สามารถคาดเดาได้ว่า Bid จะลด หรือ Ask จะเพิ่มครับ
2. มีโบรคไหนที่ spread คงที่ และ ต่ำกว่า 2 pips บ้างครับ (คิดว่าน่าจะหายาก แต่ถ้าเป็นแบบ cent ได้จะดีมาก เพราะไม่ค่อยมีตังคับ เหอๆ)
3. เวลาเปิด Buy ใช้ราคา Ask เวลาเปิด Sell ใช้ราคา Bid ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ แล้วเวลาปิด order หรือตั้ง TP ล่ะคับ  Order Buy จะปิดที่ราคา Bid หรือ Ask ครับ ในทางกลับกัน   Order Sell จะปิดที่ราคา Bid หรือ Ask ครับ
รบกวนช่วยตอบข้อสงสัยทีนะครับ ผมอยากรู้เรื่อง spread เพราะ ผมจะนำไปประยุกต์ในการเปิด ปิด order ตั้ง tp และ sl ครับ
« Last Edit: ตุลาคม 06, 2013, 04:03:15 am by bananaband »

admin

• Administrator
  • Hero Member
NDD  ค่า spread เปลี่ยนตามสภาพตลาดไม่สามารถคลาดล่วงหน้าได้ครับ

bananaband

• Newbie
  • *
ขอบคุนครับผม