Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: จะเอาค่าจาก Moving Average of Oscilator เขียนยังไงคับท่านคับ ^^  (Read 13332 times)

depphy

• Newbie
  • *
ผมอยากจะรู้ว่าจะเขียนยังไงดี เพื่อให้โปรแกรมตรวจสอบว่า  Moving Average of Oscilator แท่งที่พึ่งปิดไปเดี๋ยวนั้น มันมีค่ามากกว่าแท่ง ก่อนหน้ามันนะครับ

รบกวนท่านผู้รู้ งงจิงๆ _*_ ???

depphy

• Newbie
  • *

หรือว่าให้โปรแกรมมันรู้ค่า Indicator ตัวในรูปว่ามันเปลี่ยนสี  จากสีเขียวเป็นสีแดงแล้ว
แต่ว่าเงื่อนไขต้องให้มันตัดสินใจ เปิดออเดอร์ตอนที่แท่งที่เปลี่ยนสีนั้นจบแท่งแล้วเท่านั้นคับ
เพราะว่าเมื่อมันยังไม่จบแท่งมันจะเปลี่ยนสีไปๆมาๆ ครับ

(สาธุขอให้มีคนตอบด้วยเทิด --);
 ::)

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
เอา icustom() อ่านค่า จาก indicator buffer ของตัวที่ต้องการอ่านครับ

linconz

• VIP
  • *
หรือ double Signal0=iMACD(NULL,240,5,13,1,PRICE_CLOSE,MODE_SIGNAL,0);
หรือ double Signal0=iMACD(NULL,240,12,26,9,PRICE_CLOSE,MODE_SIGNAL,0);

ผมไม่ทราบว่าท่านจะเอาอันไหน

depphy

• Newbie
  • *
หรือ double Signal0=iMACD(NULL,240,5,13,1,PRICE_CLOSE,MODE_SIGNAL,0);
หรือ double Signal0=iMACD(NULL,240,12,26,9,PRICE_CLOSE,MODE_SIGNAL,0);

ผมไม่ทราบว่าท่านจะเอาอันไหน

เป็นอันนี้คับท่าน
iOsMA(NULL,0,12,26,9,PRICE_CLOSE,0) 
อยากจะเขียนตรวจจับว่าแท่งที่พึ่งปิดไปเดี๋ยวนั้น มันมากกว่าแท่งที่ปิดไปก่อนหน้ามันนะคับ
ที่ผมลองเขียนไปตามตัวอย่างในโปรแกรมคือ
if(iOsMA(NULL,0,12,26,9,PRICE_OPEN,1)>iOsMA(NULL,0,12,26,9,PRICE_OPEN,0))
แต่ปรากฏว่ามันไม่ใช่ครับ

พอจะบอกแนวการเขียนได้ป่าวคับคือผมพึ่งหัดเขียนเลยไม่ค่อยเกทเท่าไร่
ขอบคุณคับ

depphy

• Newbie
  • *
ToT  ใครก็ได้ช่วยทีค้าบบ

เหลือเพียงอย่างเดียวข้าน้อยก็จะพบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่ _*_ :P

D_Diamond

• Hero Member
    • Expert Forex Trading
แท่งที่ปิดไปแล้ว ใช้หมายเลข 1
ส่วนแท่งก่อนหน้านั้น ใช้หมายเลข 2

ส่วนแท่งปัจจุบันคือหมายเลข 0 ไม่ใช้ครับ

linconz

• VIP
  • *
อ่อ โทษทีครับ อ่านไม่ละเิอียด

ตามนั้นครับ
แท่ง 0 คือแท่งที่ยังไม่ปิด
แท่ง 1 คือแท่งที่พึ่งจะปิด
2 3 4 . . . ก็ไล่ไปเรื่อยๆครับ

depphy

• Newbie
  • *
อ่อ โทษทีครับ อ่านไม่ละเิอียด

ตามนั้นครับ
แท่ง 0 คือแท่งที่ยังไม่ปิด
แท่ง 1 คือแท่งที่พึ่งจะปิด
2 3 4 . . . ก็ไล่ไปเรื่อยๆครับ

รบกวนถามอีกนิดคับ
-พอจะทราบวิธีการอ่านค่าจาก Bar chart หรือ แท่งเทียน มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

linconz

• VIP
  • *
ค่าไรเอ่ย

depphy

• Newbie
  • *
ค่าไรเอ่ย

อย่างเช่น จะดูว่าแท่งเทียนหรือบาร์ ที่ปิดพึ่งไปแล้วมีค่ามากกว่าราคาปัจจุบันหรือไม่ เป็นต้นครับ