Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับการเช็ค Lot ครับ  (Read 6783 times)

Redbull

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับการเช็ค Lot ครับ
« on: กรกฎาคม 28, 2012, 05:02:09 pm »
รบกวนขอตัวอย่าง code หน่อยครับ.. ;D ;D
ถ้าจะทำการเช็ค Lot หรือ Order เฉพาะคู่เงินนั้นๆ ที่ทำการเปิดออเดอร์ไปแล้วว่าเท่าไหร่...และจะไม่สามารถเปิดออเดอร์ได้อีก ถ้าเกินกว่าที่กำหนด
แต่คู่เงินอื่นยังสามารถเปิดได้ปกติ เช่น
EUR/USD กำหนดให้เปิดได้ไม่เกิน 10 Lot...ถ้าต่ำกว่าก็เปิดได้เรื่อยๆ แต่ถ้าครบ 10 Lot ก็ไม่สามารถเปิดออเดอร์ได้อีก..
แต่ GBP/USD ยังเปิดออเดอร์ได้ตามปกติ จนกว่าจะครบตามจำนวน Lot ที่กำหนดไว้..
รบกวนหน่อยนะครับ พอดีลองเขียนแล้ว มันติดตรงนี้แหล่ะครับ..

admin

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเช็ค Lot ครับ
« Reply #1 on: กรกฎาคม 29, 2012, 04:40:09 am »
มันต้องแยกส่วนครับ ส่วนแรก คือ code เช็คจำนวน lot รวมของแต่ละคู่เงิน กับ code ส่วน ที่จะใช้ทำงานต่อหรือไม่

code ส่วนนับจำนวน lot ไม่มีอะไรมากครับใช้ loop วนเอาครับแบบนี้

double sum;
      for(int i=0;i<OrdersTotal();i++)

{   OrderSelect(i,SELECT_BY_POS,MODE_TRADES);
          if(OrderSymbol()=="GBPUSD")
           {
             sum=sum+OrderLots();

}   
}
เอา sum ที่ได้ไปใช้ if ตรวจสอบต่อว่า จำนวน lot รวมสูงสุดคุณได้ไม่เกินเท่าไรครับ ลองเอาไปใช้ดูครับ

Redbull

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเช็ค Lot ครับ
« Reply #2 on: กรกฎาคม 29, 2012, 03:15:38 pm »
ขอบคุณครับท่าน Adnim......
ขอลองเขียนต่อก่อนะครับ...
ติดตรงไหนคงต้องรบกวนอีกครังครับ...
ขอบคุณครับ... ;D ;D ;D