Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: มีวิธีตรวจจับการเปลี่ยนแปลงราคา/วินาทีไหม  (Read 11212 times)

D_Diamond

• Hero Member
    • Expert Forex Trading
อยากได้โค้ดที่จับเวลาว่า  ภายใน  5 วินาที ล่าสุด  กราฟวิ่งไปกี่ pip นะครับ  อยากจับเป็นวินาที ไม่จับเป็น Tick

แนวคิดคือ  ถ้าใน 5 วิ อยู่ๆมันพุ่งไป 15 pip ก็เข้าเทรด แล้ว trailing ตามไปเรื่อยๆ

admin

• Administrator
ต้องเรียกใช้ api เรื่องเวลาจาก windows ก่อนหรือไม่ก็ต้อสร้าง dll ขึ้นมาเพื่อเรียกเวลาของระบบมาใช้ครับ เพราะเวลาใน mt4 ถ้า tick ไม่ขยับเวลาไม่เดินครับ

D_Diamond

ยากจัง  ถ้าจับเป็น tick ละครับ  จับว่าใน 5 tick ล่าสุด มีการพุ่งเกิน 15 pip หรือไม่ ทำไงครับ

admin

• Administrator
ยากจัง  ถ้าจับเป็น tick ละครับ  จับว่าใน 5 tick ล่าสุด มีการพุ่งเกิน 15 pip หรือไม่ ทำไงครับ
เอา net ไปใช้งานต่อครับ

int day=0;
int lasttick=0;
double lastprice;

int start()
  {   
  double net;
  double tick= iVolume( Symbol(),PERIOD_D1, 0);
      if(day < Day())
      {
         day=Day();
         lasttick=0;
         lastprice=Ask;

}

if(tick-lasttick >=5)
      {
        net= Ask-lastprice;
         Print("Net :",net/Point);

lasttick=tick;
        lastprice=Ask;

}

return(0);
  }

NeoGreen

• Newbie
  • *
ผมทำไว้เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว แบบว่าให้มันร้องเตือนเมื่อกราฟมีการเคลื่อนไหวแรงและเร็ว เพราะไม่ค่อยได้เฝ้าหน้าจอ แต่ผมวัดเป็นความเร็วการวิ่งของราคาครับ แบบว่าตั้งไว้ ถ้ากราฟวิ่งมากกว่า 10pip (4 หลัก) ภายในไม่เกิน 1 วินาที หรือจะตั้งเอาว่ากี่ pip ใน 1 วินาทีก็ได้ครับ แต่มันยังไม่สมบูรณ์ดีครับ
หยุดไปทำ ea ที่ตั้งใจไว้ต่อให้เสร็จก่อน เพราะไม่ค่อยได้เฝ้าหน้าจอ แต่ ea ผมมันก็ซับซ้อนเกิน วางระบบไว้เป็นเดือนแล้วยังไม่เสร็จเลย อิอิอิ
เลยตั้งใจว่าจะทำให้เสร็จก่อนค่อยไปทำอย่างอื่นต่อครับ
 ;D

D_Diamond

ขอบคุณท่าน admin ครับ เดี๋ยวไปลองก่อน

ท่าน Neo จับวินาทีทำยังไงเหรอครับ  แล้วถ้าจะเพิ่มมากกว่า 1 วิได้หรือเปล่า

NeoGreen

• Newbie
  • *
หลักการของผมก็ง่ายๆครับ เก็บค่าราคาและเวลาในแต่ละ tick แล้วมาคำนวณการเปลี่ยนแปลงครับ ถ้าผ่านไป 1 วินาที ก็ดูว่าราคาวิ่งไปได้กี่ pip เอามาคิดเป็นความเร็ว ก็ได้แบบคร่าวๆนะครับ ไม่ได้แม่นเป๊ะๆ แบบกราฟกระชากไปเร็วๆ ก็ร้องเตือน แต่ถ้ากราฟค่อยๆวิ่งไปเรื่อยๆ ก็น่าจะต้องใช้แนวคิดท่าน Diamond น่าจะดี คือดูกันที่ 5 วิ 10 วินาที เลยว่ากราฟไปได้กี่ pip แล้วค่อยเตือน น่าจะดีกว่า แต่ผมยังไม่อยากแก้ไขตอนนี้ครับ ขอทำ ea ก่อน ผมแนบไฟล์มาให้แล้ว เอาไปลองแก้ไขดูได้ครับ ไม่ยากเท่าไร ทำได้แล้วแบ่งผมใช้มั่งก็ดีครับ อิอิอิ ช่วยๆ กัน  ;D

อ้อ มีการเตือนทุกๆ ก่อน 15 30 45 60 นาทีก่อนถึงเวลาไว้ด้วย แบบว่าข่าวชอบออกเวลาประมาณนั้น
sound ก็เอาใส่ใน folder sound ครับ
« Last Edit: มีนาคม 06, 2012, 04:38:37 pm by NeoGreen »

D_Diamond

ขอบคุณครับ ผมเจออีเอที่ฝรั่งทำไว้แล้ว  แต่ก็นะ  เทรดจริงไม่ได้ อด อิอิ

NeoGreen

• Newbie
  • *
ดูโค๊ดแล้วน่าจะ run ได้นะครับ ติดอะไรหรือครับ

D_Diamond

ติดที่มันไม่ได้กำไรครับ อิอิ