Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: ใครถนัดเขียน indicator มั้งครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ เรื่องวาดสีลงแท่งเทียน  (Read 50890 times)

pa_don

• Newbie
  • *
ขอบคุณท่านamdin และท่านไดม่อนด้วยครับ อินดดี้ที่ท่านamdin เอามาลงไว้โอเคเลยครับ

หาหนทางพัฒนาต่อ ขอบคุณมากครับ

admin

• Administrator
  • Hero Member
ขอบคุณท่านamdin และท่านไดม่อนด้วยครับ อินดดี้ที่ท่านamdin เอามาลงไว้โอเคเลยครับ

หาหนทางพัฒนาต่อ ขอบคุณมากครับ
เอาตัวที่ผมเขียนกับ ที่ คุณ D_diamond ลงไวคือ Hiken Ashi 2  มาฟิวชั่นก็คือตัวที่คุณต้องการแล้วครับ ปรับจาก เครื่องหมายที่ผมทำไวให้ใช้ Histogram แทนแบบ Hiken Ashi ก็คือตัวที่คุณต้องการครับ

pa_don

• Newbie
  • *

D_Diamond

• Expert Forex Trading
รู้สึกว่าจะไม่เพี้ยนแล้วครับ  เดี๋ยวดูวันนี้อีกวัน ถ้าเพี้ยนจะมารายงานใหม่  ขอบคุณมากครับ

ของท่าน pa_don ผมว่าเหมือนของผมนะครับ  ต่างกันแค่ high low กับ open close แก้นิดเดียว

D_Diamond

ผ่านไป1คืน ตกลงมันยังไม่หายเพี้ยนครับ  มาเพี้ยนตอนเช้า

admin

ผ่านไป1คืน ตกลงมันยังไม่หายเพี้ยนครับ  มาเพี้ยนตอนเช้า

มันเพี้ยนหลังข้ามวันใช่ไหมครับ โบรเกอร์ 5 จุดเดียวผมลอง set ดูก่อนครับ อีกเรื่องหนึ่งครับเรื่องค่าที่ส่งออกมา ตอนสีเพี้ยนค่าถูกต้องหรือไหมครับ

D_Diamond

ผ่านไป1คืน ตกลงมันยังไม่หายเพี้ยนครับ  มาเพี้ยนตอนเช้า

มันเพี้ยนหลังข้ามวันใช่ไหมครับ โบรเกอร์ 5 จุดเดียวผมลอง set ดูก่อนครับ อีกเรื่องหนึ่งครับเรื่องค่าที่ส่งออกมา ตอนสีเพี้ยนค่าถูกต้องหรือไหมครับ
สีเพี้ยน ค่าเพี้ยนด้วยครับ

D_Diamond

ค่าที่ควรเป็น 0  มันเป็น -1.0000 ครับ
ส่วนค่าที่มีสี  มันเพี้ยนตามสีที่ลง

แสดงว่ามันไม่ได้วาดผิด  อิอิ แก้ไงหว่า

admin

ค่าที่ควรเป็น 0  มันเป็น -1.0000 ครับ
ส่วนค่าที่มีสี  มันเพี้ยนตามสีที่ลง

แสดงว่ามันไม่ได้วาดผิด  อิอิ แก้ไงหว่า
งั้นแสดงว่ามาจาก code น่าจะเป้นส่วนที่ใช้เก็บค่าด้วยเพราะ เวลาเขียน EA ผมก็เคยเจอลีกษณะนี้ให้มันอ่านค่ามาแล้วคำนวณไปนานๆๆมีหลุด ครับ คุณ D_Diamond ส่ง หลัการ อินดี้ตัวนี้ให้ผมใน PM หน่อยครับจะลองไล่ให้ดูครับ

D_Diamond

หลักการคือ  เมื่อกราฟแท่ง มีความยาวตามระดับที่ตั้งไว้  ให้ลงสีทับทั้งแท่งครับ

ผมตั้งไว้3ระดับ  10 pip สีม่วง  15 pip สีชมพู 20 pip สีแดงครับ
โค้ดอยู่หน้าที่แล้วครับ

อินดี้นี่ผมเขียนไม่เป็นเลย  ไม่เข้าใจหลักการและลำดับการทำงาน

admin

หลักการคือ  เมื่อกราฟแท่ง มีความยาวตามระดับที่ตั้งไว้  ให้ลงสีทับทั้งแท่งครับ

ผมตั้งไว้3ระดับ  10 pip สีม่วง  15 pip สีชมพู 20 pip สีแดงครับ
โค้ดอยู่หน้าที่แล้วครับ

อินดี้นี่ผมเขียนไม่เป็นเลย  ไม่เข้าใจหลักการและลำดับการทำงาน
ครับเดียวลองไล่ดูครับ ตัวนี้ถ้าค่ามันส่งออกมาผิดก็น่าจะอยู่ที่ตัวเก็บค่าหละครับ เพราะตอนเปิดทำงานแรกๆๆ มันทำงานถูกต้องทุกอย่างแต่พอเปิดไปนานๆๆ ถึงหลุดเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับ memory ของ MT4 แล้วครับผมจะลองไล่ดูก่อนครับ ว่าจะแก้ไขยังไง ครับ แต่คิดว่าคงไม่ต้องถึงขั่นสร้าง DLL แบบ EA บางตัวนะครับไม่งั้นเวลาใช้งานจริงจะหน่วงเครื่องอีก

admin

จาก code ผมเจอขอผิดสังเกต
else
            {
               if ( lenght >= lenght2 * Point  )
               {
               ExtMapBuffer3[pos]=haLow;
               ExtMapBuffer4[pos]=haHigh; 
               ExtMapBuffer1[pos]=EMPTY; 
               ExtMapBuffer2[pos]=EMPTY;
               ExtMapBuffer5[pos]=EMPTY; 
               ExtMapBuffer6[pos]=EMPTY; 
               }
               else // ไม่มีปีกกาเปิดปิด
                   if ( lenght >= lenght1 * Point  )
                  {
                  ExtMapBuffer1[pos]=haLow;
                  ExtMapBuffer2[pos]=haHigh; 
                  ExtMapBuffer3[pos]=EMPTY;
                  ExtMapBuffer4[pos]=EMPTY;
                  ExtMapBuffer5[pos]=EMPTY;
                  ExtMapBuffer6[pos]=EMPTY;
                  }

}
แล้วถามเพิ่มนะครับ อินดี้มันคำนวณกราฟตั้งแต่แท่งเทียมแรกที่มีใน hisory เลยนะครับ คุณ D_Diamond หลักการคุณใช้แค่ราคา สูงสุดกับต่ำสุดใช้ไหม ไม่ได้เอาราคาแท่งก่อนหน้ามาคำนวณเลยใช่ไหมครับถ้าใช่ ผมว่าเราน่าจะลด จุดเริ่มของอินดี้ลงครับจากที่มันไปคำนวณตั้งแต่แท่งแรกใน history เอาสักแท่งที่ 100 นับย้อนจากแท่งปัจจุบันไปก็พอครับไม่งันยิ่งเราเปิดนาน มันต้องใช่ memory ในตัว array ที่เก็บค่ามากขึ้นครับ ถ้าเราเอาแค่ 100 แท่งจากปัจจุบัน มันก็จะใช่แค่ เก็บ 100 ตัวตลอดไม่เพิ่มไปจากนี้ครับ

D_Diamond

ครับ อินดี้จะคำนวณทุกแท่ง  เอาแค่แท่งปัจจุบัน  ไม่เคยนึกถึงว่ามันจะมากไปครับ เพราะปกติใน mt4 จะตั้งไว้แค่ 5000 แท่ง

แล้วถ้าทำให้มันเคลียร์ค่าในอาเรย์จะได้หรือเปล่าครับ

admin

ครับ อินดี้จะคำนวณทุกแท่ง  เอาแค่แท่งปัจจุบัน  ไม่เคยนึกถึงว่ามันจะมากไปครับ เพราะปกติใน mt4 จะตั้งไว้แค่ 5000 แท่ง

แล้วถ้าทำให้มันเคลียร์ค่าในอาเรย์จะได้หรือเปล่าครับ
อย่างตัวที่ผมใช้ทดสอบกราฟ 1 นาที นะครับ ชั่วโมงหนึ่ง เท่ากับ 60 แท่ง วันหนึ่งเท่ากับ 60*24 =1440 แท่งต่อวันครับ แต่ตัวที่ผมทดสอบมี history ย้อนหลังถึงวันที่ 20 กว่าๆเดือน มกราคม มันจะเท่ากับ 1440*30 =43200 แท่งแล้วครับ จาก code มันจะอ่านค่าทั้งหมดแล้วจับใส่ array  อย่างในกรณีผมมันจะอ่าน 43200 แท่งแล้วจับใส่ array ถ้าเวลาผ่านไปจำนวนแท่งก็เพิ่มขึ้นมันก็จะคำนวณมากขึ้นตลอดครับ ส่วนเรื่องล้างค่าใน array ผมเจอฟังก์ชั่นอยู่ตัวหนึ่ง RefreshRates( )  เอาไปใส่ก่อน return ใน ฟังก์ชั่น start ครับลองดูก่อนครับถ้าไมหายคงต้องกำหนดค่าเริ่มต้นของอินแทนไม่ให้อ่านไปไกลขนาดนั่นครับ

admin

ยังมี Error อีกหรือเปล่าครับคุณ D_Diamond