Open Forex4you Account

Server รัน EA 1000 / ปี

สั่งชื้อคู่มือการโปรแรกม MQL4

Author Topic: รบกวนสอบถามครับ  (Read 35584 times)

Redbull

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามครับ
« Reply #15 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:13:16 pm »
ฮั่นแน่...ยังไม่จบใช่ไหมท่าน D_Diamond....
ลองกดปุ่ม New Order แล้ว มันเป็นอย่าที่ท่านว่าครับ (ตั้ง SL TP ไม่ได้) ว่าแต่ ECN มันคือะไรน่ะกร๊าบ...และอีกคำถามน่ะกร๊าบ...ทำไม่ EA ตัวอื่นที่ใช้อยู่มันตั้ง SL TP ได้คับ...เช่น MDP หรือ Megadriod ทำไมมันตั้งได้...งงงงง
...รบกวนช่วยเคลียร์ปัญหาให้ด้วยคับ...อืม..จะเข้ามาอ่านกระทู้อีกไหมเนี่ย.../^_^/"...

D_Diamond

• Hero Member
    • Expert Forex Trading
« Reply #16 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 04:21:53 pm »
MDP ที่ตั้งได้ เพราะมันเทรดแบบ Pending Order ครับ ท่านลองเปลี่ยน Type ดูครับ
ส่วน Megadroid เทรดธรรมดา  แล้ว Modify ใส่ SL TP จ้า

ECN คืออะไร  คือโบรกเกอร์ที่เชื่อมต่อกับแบงค์มากกว่า 1 แบงค์  เวลาเทรดโปรแกรมจะดูว่าแบงค์ไหนให้ราคาต่ำกว่า ก็จะส่งออเดอร์ไปให้แบงค์นั้น
จึงเป็นข้อดีว่า ECN สเปรดต่ำกว่าโบรกทั่วไป  และ ECN จะไม่มี Dealing Desk คอยรับและเช็คออเดอร์จากเรา จึงซื้อขายได้เร็วมาก กดปุ๊บติดปั๊บ

ส่วนอีเอมันไม่รู้หรอกครับ ว่าบัญชีเราเป็น ECN หรือไม่ พอมันสั่งเทรดแล้วตั้ง SL ไม่ได้ มันก็เทรดไม่ได้ แค่นั้น  แปลกตรงที่มันไม่มีเออเร่อ  จึงไม่ค่อยมีใครรู้

การส่งคำสั่งเทรดแบบปกติ เรียกว่า Execution มี 2 แบบ
1. instant execution  แบบที่เห็นทั่วไปคือ มีให้ตั้ง SL TP และ Maximum Deviation  แบบนี้เทรดภายใน กินกันเองในโบรก ส่วนใหญ่จะเป็นโบรกที่มี dealing desk
2. market execution  แบบนี้พบในโบรก ECN หรือ STP Direct Market ถ้า ECN แท้ ไม่มี Dealing Desk แต่ ECN ไม่แท้มี  และบางโบรกจะมีแบบกึ่ง คือแล้วแต่ลอตมาก/น้อย หรือแล้วแต่ช่วงตลาด

Dealing Desk มีหรือไม่มี รู้ได้อย่างไร ถ้าไม่อยากรู้ ไม่บอก อิอิ

Redbull

« Reply #17 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 04:45:59 pm »
ขอบพระคุณท่าน D_Diamond เป็นอย่างสูงครับ ที่กลับมาให้ความรู้.....
แต้ถ้าให้ดีกลับมาใหเรื่อง Dealing Desk อีกนะครับ...อยากรู้..อิอิ../#_#/? ???

D_Diamond

« Reply #18 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 05:25:28 pm »
เมื่ออยากรู้ก็จะบอกให้ อิอิ
Dealing Desk แปลว่าโต๊ะรับกิน  ก็คือ โบรกรับกินออเดอร์ของเรานั่นเองครับ พบได้ทั่วไปในโบรก 4 หลัก สเปรดคงที่
Dealing Desk จะมีหลักๆ2แบบ คือ กินทั้งหมด  กับกินบ้างไม่กินบ้าง

เวลาเราสั่งเทรด โบรกที่มี dealing desk ก็จะรับออเดอร์ไป แล้วจับคู่กับอีกฝั่ง ถ้าเราขายก็จับกับคนซื้อ ถ้าเราซื้อก็จับกับคนขาย  ถ้าจับไม่ได้ก็กินเอง
ถ้าเราเทรดเก่งๆ เงินหนาๆ โบรกก็จะไม่กล้ารับกิน ถ้าจับคู่ไม่ได้ก็ค้าง ไม่รับกิน หรือบอกให้เราเปลี่ยนไปเล่นบัญชีใหญ่ที่ผูกกับแบงค์
โบรกที่มี Dealing Desk รับกินออเดอร์ มักจะมีกลยุทธิ์ต่างๆเพื่อให้เราเทรดเสีย เช่นช่วงข่างออก สเปรดจะขึ้นบ้าง(ทั้งที่โบรกมันสเปรดคงที่)  ลากกราฟไปกิน SL บ้าง แถมบางทียังทะลุ SL ไปไกลทั้งที่ปกติไม่ทะลุ หรืออาจจะเทรดบวกแล้วปิดออเดอร์ไม่ได้  สารพัดวิธีหาเรื่องให้เราเทรดเสีย

ส่วนโบรกที่ไม่มี Dealing Desk ( เรียกว่า NDD ) จะเป็นโบรกที่เป็น STP Direct Market หรือ ECN โบรกจะไม่รับกิน  ทุกออเดอร์จะส่งเข้าแบงค์ มี 2แบบ หลักๆ
1.กินค่าคอมมิชชั่น เนื่องจากโบรกไม่รับกิน จึงไม่มีรายได้จากสเปรด โบรกจึงกินคอมมิชชั่นแทน ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 0.4 - 1.0 pip ต่อออเดอร์  โบรกแบบนี้น่าเชื่อถือที่สุด เช่น roboforex-pro ecn แต่ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุด
2.กินสเปรด เรียกว่า Mark Up โบรกเกอร์จะไม่กินคอมมิชชั่น  แต่จะบวกคอมมิชชั่นเข้าไปใน spread แทน มักจะพบได้ในโบรกเดียวกับข้อ1 แต่เป็นบัญชีเล็ก
อาจจะมี Dealing Desk หรือไม่มีก็แล้วแต่โบรก แต่ถึงมีก็ไม่รับกิน  โดยรวมจะเหมือน ECN ต่างกันเรื่องคอมมิชชั่น  บางโบรกจึงมีหลายบัญชี  สเปรดต่างกัน ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินเปิดบัญชี

อีกแบบคือโบรกลูกผสม เช่น Roboforex-pro  บางออเดอร์ผ่าน Dealing Desk บางออเดอร์ไม่ผ่าน

ECN คนไม่เคยเล่นจะนึกว่ามันดี บางคนฝันไว้ว่ามีตังเยอะแล้วจะย้ายไป ECN เพราะมันไว เพราะสเปรดต่ำ เพราะมันไม่โกง
แต่จริงๆแล้ว ECN มีข้อเสียบานตะไท

โบรกไหนมีหรือไม่มี Dealing Desk ดูได้ใน MT4 ตามรูปครับ

preeyada

• Jr. Member
  • **
« Reply #19 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 06:19:04 pm »
สุดยอดเลยครับ เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ เพิ่งรู้นะเนี๊ยะว่ามีแบบนี้ด้วย
อ่านกำลังมันเลย แล้วก็ที้งเงื่อนไว้ ออกแนวหนังฝรั่งเลยนะท่าน D_Diamond  อิอิ
เลยทำให้อยากรู้เลยว่า ECN มีข้อเสียอย่างไรครับ

D_Diamond

« Reply #20 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 07:26:25 pm »
เมื่ออยากรู้ก็จะบอกให้ครับ  ข้อเสียบานตะไทของ ECN

1. เสียคอมมิชชั่น  ทำให้เวลาใช้อีเอ ที่เก็บสั้นๆจะไม่คุ้มเอาซะเลย เช่นปิด +3 pip โดนหักคอมไป 0.6 pip เหลือ 2.4 pip
2. spread แกว่ง  และจะสูงมากตอนตี 4 จากเสปรด 0.8 จะกลายเป็น 8  เคยมีครับ ใช้ fapturbo จะปิดกำไร +12 แต่ 00.00 พอดี สเปรดขึ้นไป -50 ปิดขาดทุนเฉย
  อันเนื่องมาจากแบงค์จะทำอะไรซักอย่างในช่วงเวลานั้นทุกวัน  โบรกบอกมาตอนแจ้งเคลมออเดอร์  แต่ลืมไปแล้วว่าทำอะไร
3. ตั้ง SL และ TP ไม่ได้  ทำให้ใช้อีเอบางตัวไม่ได้
4. ทะลุ SL ( เขาเรียกว่า Slippage ) ตั้ง SL ไว้ +1 มันทะลุไป -2 ครับ แต่ TP มันไม่ค่อยทะลุ
5. ทะลุ Pending order เคยดักข่าวนอนฟาร์ม บน-ล่าง 20 pip ไหมครับ มันทะลุไป 40 pip 
   ถ้าจะเทรดแบบ break out โดยการดัก buy stop ก็ลืม ECN ไปได้เลย

ECN ไม่เหมาะอย่างยิ่งกับการเทรดตอนกราฟพุ่ง  ไม่เหมาะกับ Traialing Stop สั้นๆ  ไม่เหมาะกับ Pending   เหมาะกับการเทรดธรรมดาๆ ที่ต้องการความเสถียรเท่านั้นครับ

pending order ของ ecn ไม่ใช่การตั้งซื้อขายล่วงหน้าที่แท้จริงครับ  มันจะเป็นการส่งออเดอร์ไปค้างไว้ที่โบรก  พอราคาไปถึงที่ตั้งไว้  โบรกก็ส่งต่อเข้าแบงค์  พอไปถึงแบงค์มันก็เลยราคาที่เราตั้งไว้ไกลแล้ว  นับทั้ง buy stop buylimit sell stop sell limt และ SL TP แต่ TP นี่หลายโบรกไม่ทะลุ ทะลุแต่ SL  หัวหมออีก

Redbull

« Reply #21 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:47:06 pm »
ตายๆๆ..เพิ่งเริ่มเล่น พออ่านแล้วถอดใจเลยเนี่ยยยยยยย...
จากที่คุณ D_Diamond บอกว่า
"โบรกที่มี Dealing Desk รับกินออเดอร์ มักจะมีกลยุทธิ์ต่างๆเพื่อให้เราเทรดเสีย เช่นช่วงข่างออก สเปรดจะขึ้นบ้าง(ทั้งที่โบรกมันสเปรดคงที่)  ลากกราฟไปกิน SL บ้าง แถมบางทียังทะลุ SL ไปไกลทั้งที่ปกติไม่ทะลุ หรืออาจจะเทรดบวกแล้วปิดออเดอร์ไม่ได้  สารพัดวิธีหาเรื่องให้เราเทรดเสีย"
ผมเข้าใจว่ามันเป็นไปตามกลไกตลาดนะเนี่ย...
"ลากกราฟไปกิน SL" นั่นแสดงว่าทุกโบรกพร้อมใจกันลากไปกินใช่ไหมครับ...ยั่งงี้ต้องเล่นตรงข้าม..
"เทรดบวกแล้วปิดออเดอร์ไม่ได้"อันนี้เจอบ่อยครับ ไอ้เราก็นึกว่า Net ล่ม..โธ่เอ้ย...
...ขอบคุณท่าน D_Diamond มากมายครับ...
...เอาไงดีหว่า จะเลิก..หรือจะเล่นต่อดีหว่าเรา...ติ๊กต๊อกๆๆ..(?_?)///????

preeyada

• Jr. Member
  • **
« Reply #22 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:00:49 pm »
ขอบคุณมากเลยครับ แจ่มแจ้งไปอีกหนึ่ง
รบกวนถามอีกนิด แล้วตอนนี้ท่าน D_Diamond ใช้แบบใดอยู่ครับ
(จะได้ใช้ตาม แสดงว่าถูวิเคราะห์มาอย่าดีแล้ว อิอิ)   ;D

D_Diamond

« Reply #23 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:10:25 pm »
ตายๆๆ..เพิ่งเริ่มเล่น พออ่านแล้วถอดใจเลยเนี่ยยยยยยย...
จากที่คุณ D_Diamond บอกว่า
"โบรกที่มี Dealing Desk รับกินออเดอร์ มักจะมีกลยุทธิ์ต่างๆเพื่อให้เราเทรดเสีย เช่นช่วงข่างออก สเปรดจะขึ้นบ้าง(ทั้งที่โบรกมันสเปรดคงที่)  ลากกราฟไปกิน SL บ้าง แถมบางทียังทะลุ SL ไปไกลทั้งที่ปกติไม่ทะลุ หรืออาจจะเทรดบวกแล้วปิดออเดอร์ไม่ได้  สารพัดวิธีหาเรื่องให้เราเทรดเสีย"
ผมเข้าใจว่ามันเป็นไปตามกลไกตลาดนะเนี่ย...
"ลากกราฟไปกิน SL" นั่นแสดงว่าทุกโบรกพร้อมใจกันลากไปกินใช่ไหมครับ...ยั่งงี้ต้องเล่นตรงข้าม..
"เทรดบวกแล้วปิดออเดอร์ไม่ได้"อันนี้เจอบ่อยครับ ไอ้เราก็นึกว่า Net ล่ม..โธ่เอ้ย...
...ขอบคุณท่าน D_Diamond มากมายครับ...
...เอาไงดีหว่า จะเลิก..หรือจะเล่นต่อดีหว่าเรา...ติ๊กต๊อกๆๆ..(?_?)///????

จะเลิกทำไมครับ  ก็เล่นตอนกราฟสวยๆสิครับ ตอนมันปั่นปว่น หรือช่วงข่าวใหญ่ก็อยู่เฉยๆ
โบรกไม่ลากมากิน SL เราตลอดหรอกครับ จุดที่เรา SL อาจเป็นจุดที่คนอื่น TP ก็ได้
ยังไงตอนปกติๆ กราฟมันก็ต้องวิ่งเหมือนกันทุกโบรกอยู่แล้ว  ที่บอกคือนตอนไม่ปกติ

ที่หนักกว่าเทรดเสีย  เทรดได้กำไรแล้วโบรกเอาคืนก็ยังมีครับ  มีนะครับนอนตื่นมามันส่งเมล์มาบอกว่าเมื่อวานที่เราเทรดได้กำไรมัน non market เป็นที่ช่วงที่ตลาดไม่เปิด ( แปลว่าไรหว่านอนมาเก็ต ตลาดไม่เปิด แล้วกราฟวิ่งได้ไง เทรดได้ไง ก็โบรกมันไม่ได้ส่งออเดอร์ออกนิครับ  เทรดอยู่ในโบรกนั่นแหละ แล้วมันก็เอาคืน)
บางโบรกบอกเทรดสไตล์แบบนี้ไม่ได้  เลิกซะ  แล้วยึดกำไรคืน

ถ้าเทรดแล้วลำบากก็แค่เปลี่ยนโบรกครับ  
หาดูตามเว็บโบรกไหนเรตติ้งดีๆ คนชมเยอะๆบ่นน้อยๆ  อย่าง fxprimus นี่ผมแนะนำเลย มีแต่คนชม หาคนด่าไม่เจอ

แต่ที่หนักกว่าและหนักที่สุดคือเทรดยังไงให้กำไรงอก อิอิ

D_Diamond

« Reply #24 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:26:36 pm »
ขอบคุณมากเลยครับ แจ่มแจ้งไปอีกหนึ่ง
รบกวนถามอีกนิด แล้วตอนนี้ท่าน D_Diamond ใช้แบบใดอยู่ครับ
(จะได้ใช้ตาม แสดงว่าถูวิเคราะห์มาอย่าดีแล้ว อิอิ)   ;D

ที่ผมเทรดอยู่ตอนนี้มี 4 โบรกครับ
1. Hot Forex ( STP ) บัญชี pamm ในลายเซ็น  โบรกนี้ก็เรตติ้งดี  กลางคืนสเปรดไม่ค่อยขึ้น
2. Roboforex - procent และ pro ECN  โบรกนี้เสถียรมากๆ เทรดมาเกือบปีกราฟไม่เคยค้างให้ผมเห็นเลย  ทั้ง cent และ ECN
3. Fxprimus - premier ECN  โบรกนี้สุดยอด ไม่ทะลุ SL แต่ทะลุ TP โบรกเดียวในโลกเลยมั้งครับ  โบรกนี้อะไรอะไรก็ดีหมด  แต่ค่าคอมแพงลอตละ $1 เต็มๆ
   ถ้าจะเล่นก็เล่นบัญชี Variable ดีกว่าครับ 4 หลัก สเปรดแกว่ง+ต่ำ ไม่มีค่าคอม
4. Thinkforex - standard ( STP Direct)  ปล่อยอีเอ MDP + DMP โบรกนี้ไม่ทะลุ SL สเปรดต่ำแต่ไม่เก็บค่าคอม
5. Exness เลิกไปแล้ว ไม่ค่อยเสถียร ค้างและเทรดไม่ติดบ่อยๆ

Redbull

« Reply #25 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:05:18 pm »
โอ๊ะโอ่...เอาเป็นว่าเล่นต่อครับ...โบรก Thinkforex ที่เล่นยังอยู่ในขอบข่ายครับ..ว่าแต่ DMP เป็น EA ประเภทไหนครับ..ตอนนี้ผมใช้ MDP ช่วงนี้แย่นิดส์นึงครับ..อยากได้ตัวอื่นมาชดเชยหน่อยครับช่วงนี้...
ผมว่าที่ท่าน D_Diamond อธิบายมาเป็นประโยชน์กับมือใหม่และมือเก่าที่ไม่รู้มากเลยครับ...
แต่หัวข้อกระทู้ไม่น่าสนใจเท่าไหร่..เอ..จะเปลี่ยนหัวข้อกระทู้ยังไงหว่าที่จะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่ผ่านมา...ขอบคุณมากมายอีกครั้งครับ.../^_^/$$$
แต่ท่าน preeyada ผมนึกว่าเป็นหญิงนะเนี่ย...พอมีครับ..อ๋อ..ผู้ชายนี่หว่า..ล้อเล่นนะครับ..ขำ ขำ
...ปิดกระทู้อีกรอบครับ... See you next กระทู้คับบบบบบบ

D_Diamond

« Reply #26 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:29:52 pm »
ท่านทิ้งคำถามไว้แล้วจะปิดกระทู้ได้ไง อิอิ
DMP เป็นอีเอที่ผมโมมาจาก MDP เวอร์ชั่นแรกสุดครับ  จริงหรือเปล่านี่ผมก็ไม่รู้  ของจริงไม่เคยเห็น  ผมมาก็ 1.2.0 แล้ว  แต่น่าจะจริงเพราะมี DLL ติดมาด้วย
เดิมมันเทรด 1 ออเดอร์ ถ้าเปิดโหมด Hispeed จะเทรดเยอะมากแทบจะทั้งวันเลย
ผมจึงโมจนมันเทรดน้อยลง และแม่นยำถึงระดับที่พอใจ  แล้วก็โมการเลื่อน SL  แล้วใส่ Funky Exit ( เอามาจาก 1.2.0 ) แต่ตอนหลังเอาออกดีกว่า
สุดท้ายโมใส่ Money Management ผมเรียกว่ามันว่า Hyper Mode เวลาเทรดเสียจะมี MM เขาช่วยเพื่อแก้คืนได้เร็วขึ้น 
MM แบบนี้ไม่อันตราย ไม่ได้เบิ้ลลอตจนล้างพอร์ต แต่ละเพิ่มลอตบ้างเมื่อเทรดเสีย ลดลอตบ้างเมื่อเทรดบวก ถ้าบวกมากจะลดกลับมาที่ลอตเริ่มต้น

ลองแบคเทสแล้วเปิด visual mode จะเห็นการทำงานครับ ตั้งสติให้ดีก่อนแบคเทสนะครับ

บัญชีเก่าวันที่ 1 - 11 ได้ 22% ครับ
บัญชีใหม่วันนี้เทรดไป 1 ออเดอร์ +3.6 ได้มา 14ดอล บัญชีนี้เริ่ม 16 พ.ย. ตอนนี้กำไรอยู่ที่ 14% ครับ
ย้ายบัญชีเพราะว่าเซิฟเวอร์อเมริกามันเน่า จึงต้องย้ายมาฮ่องกงครับ

ปิดกระทู้!@#$%^&&*()

linconz

• VIP
  • Sr. Member
  • *
« Reply #27 on: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:50:42 pm »
exness ระวังครับ สเปรด แวรี่   ขนาดผมตั้ง sl ไว้แบบได้กำไรแน่นอน คือบวกไปแล้ว พอดีต้องออกไปธุระ แล้วอีกไม่กี่นาทีข่าวออก

ปรากฏว่า ปิดลบครับ เซ็งมาก  คุยกับซัพพอร์ต มันบอก สลิปเพจ  แมร่งงงงล่ิอไปเกือบ 30 จุดเลยน๊ะนั่น หลังจากวันนั้นผมไม่คุยกับมันอีกเลย

คิดว่ามรึงโกงได้โกงไป เดี๋ยวผมจะทำให้มันไล่ผมออกให้ได้  ขอเวลาซัก หน่อย ที่ผมทนใช้โบรคนี้เพราะสะดวกฝากถอนเท่านั้นแหละ ฝากเซเว่นได้ ถอนเข้าแบงค์เลย

honda2006

• Newbie
  • *
« Reply #28 on: เมษายน 18, 2012, 09:16:58 pm »
หาคำตอบมานานแล้วครับ ขออนุญาตรบกวนถามคุณ D_Diamond บัญชี ECN ทั้ง 4 โบร้คต้องยืนยันตัวตนด้วยมั้ยครับตอนสมัคร

ขอบคุณครับ

D_Diamond

« Reply #29 on: เมษายน 18, 2012, 10:47:04 pm »
ต้องยืนยันหมดครับ

เดี๋ยวนี้ผมเล่นโบรก tradefort กับ rvdmarkets เป็นหลัก(แต่โบรกอื่นก็ยังเล่นอยู่)  โบรกแรกชอบมากใช้อีเอได้ทุกตัวเลย

tradefort - leverage 1:1000 มีบัญชี cent
แนะนำให้เล่นบัญชี  Flex  สเปรดอียูไม่เกิน 1.4 จียู ไม่เกิน 1.9  คู่อื่นก็ต่ำ ไม่เสียค่าคอม ไม่เสีย swap
โดยปกติจะไม่มี slippage แต่บางทีก็มีนานๆที   มีเซิฟเวอร์ยุโรป+เอเชีย

rvdmarket  โบรกนี้มี ECN แบบบริจ 3 ชนิด เลือก integral จะได้สเปรดต่ำที่สุด  โบรกนี้สเปรดต่ำมาก  เสียค่าคอม 0.5 ดอล ต่อ 100 000 usd ( อียู 0.7 pip จียู 0.8 pip ยูเจ 0.5 pip )
leverage 1:500  ความเร็วเฉลี่ยประมาณ 350 ms  มี slippage ตามปกติของ ECN แต่ดันใช้ MDP แล้วผลงานดี
เซิฟเวอร์อมเริกาที่เดียว
โบรกนี้แถมอีเอ Euronis มาให้  แต่ถ้าเราเปิดใช้  จะเสียค่าคอมเพิ่มเป็น 0.7 (0.2 เอาไปให้เจ้าของอีเอ  รวมทั้งออเดอร์อื่นที่ไม่ใช่อีเอนี้เทรดด้วย)

โบรกที่มี slippage แล้วใช้ mdp ได้กำไรปัจจุบันผมเจอแค่ 2 โบรกคือ ibfx กับ rvdmarket
สำหรับผมตอนนี้โบรกที่เหมาะจะใช้อีเอที่สุดคือ Tradefort บัญชี Flex  เนื่องจาก สเปรดต่ำ ไม่เสียค่าคอม+swap และไม่มี slippage ครับ

ปล. ปีนี้โบรก fxprimus ความเร็วตก เนื่องจากได้เพิ่ม Dealing desk เข้ามา อย่างอื่นยังเหมือนเดิม(แต่สเปรดต่ำลงหลายคู่)

ตอนนี้กำลังสนใจ octafx พึ่งจะลองได้1สัปดาห์ครับ