Trading System > Trading System

ช่วยวิจาร์ณระบบ Thai Turtle Trading System ที่ผมคิดเองหน่อยครับ

<< < (2/5) > >>

tanapai:
น่าสนใจคับ ถ้าระบบนี้เสร็จเมื่อใหร่ แบ่งปันกันบ้างนะคับ จะช่วยทดสอบอีกคนคับ ++ ;D

adthasit:
เพื่อนๆครับ เนื่องจาก EA ระบบนี้ยากมาก ตอนนี้ผมก็เลยเทรดมือครับแต่เป็นแบบ Reverse version นะครับ เพราะไม่ค่อยมีเวลานั่งดูหน้าจอครับ

honda2006:
การเปิดคำสั่งต่อเนื่องในลักษณะนี้ผมมีความเห็นว่าคงจะต้องใช้ทุนรองรับค่อนข้างมาก ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ รบกวนคุณ adthasit ช่วยในคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

adthasit:
ส่วนตัวผมที่ใช้ระบบนี้มานะครับ ระบบนี้ใช้มากกว่าการเทรดปรกติแต่น้อยกว่าการเทรดแบบเบิ้ลล๊อตครับ เพราะแบบนี้ล๊อตเท่ากันตลอดครับ

การเทรดปรกติหมายความว่า การเทรดที่เข้า-ออกตามสัญญาณ และมี TP กับ SL ครับ
การเทรดแบบเบิ้ลล๊อตหมายความว่าถ้าเข้าผิดทางก็จะเพิ่มล๊อตเพื่อคุ้มกับออเดอร์เดิมครับ

จากการเทรดด้วยมือและเป็น version reverse มาประมาณ 3-4 เดือนต่อเนื่องนะครับ ผมได้ผลลัพธ์อยู่ประมาณ 10-20% ต่อเดือนครับ ก็ไม่มากไม่น้อยแต่ก็ไม่เลวนักครับ เพราะผมก็เก็บเกี่ยวประสบการ์ณไปด้วยครับ มีบางครั้งก็เกือบหลุดเหมือนกันกับจังหวะกราฟแรงและเร็ว แต่ก็รอดมาได้ ก็เลยต้องมาพิจารณาขนาดของล๊อตต่อทุนใหม่ครับ ตอนนี้ก็สบายๆครับ ไม่เครียด ไม่ว่ากราฟจะวิ่งยังไง ขอแค่ให้กราฟวิ่งก็พอใจแล้ว และอีกอย่างที่ได้จากการเทรดจริงคือลูกเล่นเล็กน้อยๆที่จะคอยช่วยให้เราสบายใจมากขึ้นเรื่อยๆครับ

ผมเองก่อนที่จะจบกับระบบนี้ผมก็ลองมาหลายระบบครับ อีกทั้งก็เสียมาเยอะ ก็เลยพยายามหาสิ่งที่เหมาะกับตัวเองที่สุด แต่สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือการคิดผิวเผินบนกระดาษ กับการเทรดจริงไม่เหมือนกันครับ ตอนแรกกับระบบนี้ผมก็คิดว่าผมคิดครอบคลุมแล้ว แต่พอมาเทรดจริงก็มีหลายจุดที่เราไม่ได้คิดมาก่อน (ต้องบอกกก่อนว่าผมเป็นคนไม่ชอบเทรดเงินปลอมครับ มันไม่สนุก) ก็ได้คิดเพิ่มปรับเพิ่มหลายอย่างซึ่งตอนนี้ก็ไม่เหมือนกับ original ซะทีเดียวครับ

ผมไม่ได้พยายามบอกว่าระบบนี้ดีที่สุด แต่ผมว่าถ้าเพื่อนๆเหนื่อยกับการวิ่งตามคนอื่นหรือระบบต่างๆ ก็อยากให้ลองดูระบบนี้ เผื่อมันอาจจะเหมาะกับนิสัยของเพื่อนๆก็ได้ ที่สำคัญมันเทรดแล้วสบายใจและสนุกมากครับ ตอนนี้ผมเลิกตามหา EA แล้ว เพราะไม่มีประโยชน์ใดๆ ผมว่าเทรดมือนี่แหละมันส์สุดแล้ว พลิกแพลงได้ตามใจด้วยครับ เหมือนกับเรามีแกนหลักแล้วเราก็ Improvise (พอดีชอบเล่นดนตรีครับ) ตามอารมณ์นะขณะนั้นได้ด้วยครับ

ถ้าผมเทรดครบ 1 ปีเต็มกับระบบนี้เมื่อไหร่ ผมก็จะเพิ่มทุนมากขึ้นเพื่อให้เป็นรายได้ที่มากพอสำหรับชีวิตต่อไปครับ หัวใจของระบบนี้คือ คิดแบบธุรกิจครับ และสบายใจ รวมถึงสนุกที่ได้ทำครับ

เพื่อนท่านใดมีอะไรแลกเปลี่ยนก็เชิญได้เลยนะครับ

gagoi:
ไม่ทราบตอนนี้รายละเอียดการปรับปรุงระบบเป็นยังไงบ้างครับ

ผมเองแม้ไม่ได้เทรดด้วยระบบนี้ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าขัดแย้งอะไร

สำหรับผม เทรดยังไงก็ได้ ให้อยู่ในตลาดได้

จึงติดตามระบบนี้ด้วยเช่นกัน เคยคิดว่า ถ้าเปลี่ยนจาก fix grid เป็น fix pip จะได้หรือเปล่า

ว่าจะลองแล้วเอามาเสนอดู

แต่ก็ยังไม่ได้ลองดูเลยครับ (มัวแต่ขี้เกียจ)  ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version